`

Jump to content

มาทำให้ PSP ดูหนังได้ชัดสุดๆกัน ด้วยโปรแกรม XviD4PSP

44 replies to this topic

#1 kunchan

SKATE

• High Royal Executive Members

Posted 24 September 2007 - 12:22 AM

ตอนนี้ลิงค์ที่เว็ป Flashfly เจ๊งแล้วครับ

นี่ลิงค์โหลดตัวใหม่นะครับ http://xvid4psp.en.softonic.com/

ต้องโหลด Microsoft Framework 3.0 มาใช้ด้วยนะครับอย่าลืมเด้อ http://go.microsoft....k/?LinkId=70848

แต่ในกระทู้ทำการแนะนำแค่เบื้องต้นนะครับ ผมขอสาธยายสรรพคุณเพิ่มหน่อยต้องขอยืมรูปบางส่วนจากเค้าด้วยครับ

ยังไงก็เขาไปอ่านในนั้นก่อนนะครับเพราะคำอธิบายของผมเป็นการอธิบายเสริม

Cropภาพก่อนเพื่อความพอดี
จะมีเป็นบางไฟล์นะครับ ที่จะชอบมีขอบดำล่าง-บน ติดมาด้วยในไฟล์วีดีโอ ซึ่งปกติแปลงเป็น 4:3 มันจะกด zoom ได้ แต่ภาพมันก็ดรอบหมดสิ

ในส่วนของ window position ก่อนที่เราจะเลือก OUT PUT เป็น 1.765(16:9) ก็ทำการ Crop ภาพโดยการเพิ่ม จำนวนตัวเลขตามช่องทั้ง4 ได้ตามต้องการ ซึ่งจะมี Preview ให้เราดูด้วยว่าตัดขอบไปแค่ไหน ตัดตามต้องการแล้วก็ลุยต่อเลย อย่าลืมเลือกเป็น 16:9 เพื่อความพอดีด้วยนะครับ

ปรับให้มันชัดถึงใจไปเลย

ต่อจากส่วนของ window position จะมีให้เราปรับข้อมูลต่างๆตามภาพ

ให้เราดูแค่ส่วนของ video กับ audio ก็พอครับ ส่วนอื่นผมไม่กล้ายุ่งกลัวแปลงแล้วมีอะไรพลาดเด๋วแปลงฟรี

Video ปรับแค่ตรง bitrate ก็พอครับว่าเราจะเอาแค่ไหน แนะนำว่าถ้าวอนท์ชัดๆก็เอา 1600 ขึ้นไปเลยครับ เช๊ค Size ด้วยก็ดีครับว่าเกินความต้องการเรามั้ย บางทีผมก็แปลงไป 3200 เลยอ่ะแบบว่าโรคจิต

Audio ปรับตรง bitrate ตามความต้องการครับ ถ้าชอบชัดๆก็แนะนำ 192 นะ เพราะไฟล์วีดีโอส่วนใหญ่มันก็ 192 มั้งครับ
แต่ DVD ผมไม่แน่ใจอาจจะทำเป็น 320 ได้ แต่ขนาดไฟล์ก็บะเอ๊กตามนะ

ด้านไซส์ 480x272 ก็ใหญ่พอแล้วครับ ใครอยากลองไซส์อื่นก็ไม่ว่านะผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน

ความแตกต่างจากการแปลงแบบทั่วไป

ยอมรับเลยว่าแปลงออกมาดูใน PSP ครั้งแรกตาโตเลยครับภาพชัดมากๆคมสุดๆขอบเป็นขอบไม่มีจางๆแบะๆแต่อย่างใด

อันนี้คือแบบที่โปรแกรมทั่วไปที่รองรับการแปลงให้ PSP จะแปลงออกมานะครับ

(ผมแคปภาพมาขนาดตามตัวเลยนะครับ ให้เห็นจะๆต่างกันแค่ไหนทั้งภาพและขนาด)

Video: MPEG4 Video 368x208 29.97fps [Video] บิเรทก็ตั้งไว้ 1500
Audio: AAC 24000Hz stereo 768Kbps [Audio]

Posted ImagePosted Image

อันนี้คือที่ผมแปลงจากโปรแกรม XviD4PSP ตั้งบิทเรทไว้ที่ 1600

Video: MPEG4 Video (H264) 480x272 29.97fps [Video]
Audio: AAC 48000Hz stereo 1536Kbps [Audio]

Posted ImagePosted Image

ส่วนอันนี้ผมแปลงมาจากไฟล์ HD ตั้งบิทเรทไว้ที่ 3000 กว่าๆ ดูใน PSP แล้วสวยมากๆ

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าแปลง 3000 กับ 1600 เวลาดูใน PSP สุดท้ายมันจะต่างกันมั้ย ขึ้นอยู่กับความต้องการและจินตนาการแล้วกันครับ แต่ความชัดยิ่งแรงก็แปลงยิ่งช้านะ
ลองใช้กันดูครับ

โปรแกรมนี้แปลงจาก DVD ได้มั้ย

ได้ตามต้องการเลยครับ แค่เข้าไปใน โฟลเดอร์ของไฟล์ DVD นั้นๆ(แนะนำให้ก๊อปไฟล์ลงเครื่องก่อนนะจะได้แปลงไม่ช้าเกินไป)
และเลือกไฟล์ .VOB ไฟล์ไหนก็ได้ครับ มันจะประมวลและรวมเป็นไฟล์เดียวเหมือนตอนดู DVD ให้เลย ตอนอยู่ในช่วง window position
จากนั้นเราสามารถ crop และเลือก Start time End time ได้ตามต้องการ

อยากแปลงจาก DVD เป็น Chapter แยกๆกันไม่เห็นมีให้เลือกเลย

ใช่ครับโปรแกรมยังไม่รองรับระบบนั้น แต่โปรแกรมนี้ก็สุดยอดอยู่ดี เพราะมันมี DVD shrink เป็น Apps อยู่ในตัวครับ
เลือกหมวด Apps ที่อยู่เมนูด้านบนของโปรแกรมแล้วเลือก DVD shrink เลยครับ อีก 2 โปรแกรมผมยังไม่รู้ว่าใช้ทำอะไรบ้างนะ
ไว้ลองดูกันเองแล้วกันครับ

ซึ่ง DVD shrink เนี่ยจะเป็นโปรแกรม Rip DVD มาเก็บไว้เครื่องเราครับ ซึ่งริบมาเป็นไฟล์ สำหรับ DVD แบบเดิมเลย
แต่มันก็มีความพิเศษตรงที่ไฟล์ไม่มีการดรอบเลยสักนิด แถมเราสามารถเลือก timing หรือ angle ได้อย่างละเอียด

ริบ DVD ด้วย DVD shrink

เปิดมาแล้วหน้าจอจะเป็นแบบนี้

ผมจะอธิบายผ่านตัวเลยแบบคร่าวๆนะครับ

1.ถ้าคุณก๊อบแบบธรรมดา ก็เลือก Full Disc ได้เลยก๊อบทั้งแผ่น แต่ถ้าจะเลือกแบบละเอียดกดเข้าหมวด Re-author ครับ

2. DVD Browser เป็นการเลือก ช่วง title ที่ต้องการนะครับ ซึ่งเราจะเลือก angle ได้จากตรงนี้สำหรับ DVD ที่รองรับแบบ angle นะ (อย่างของผม เป็น MV DVD นักร้องที่ชอบ จะสามารถเลือก มุมกล้อง 2 เพื่อดูแค่ตอนเต้นของ MV ได้) ในหมวด compressions setting ก็คือการเลือก ซัพ เสียง ครับ

4.ส่วนสำหรับการเลือก title ครับ

3.เวลาเลือกอะไรตามต้องการครบแล้วมาเลือกรูปลูกศร 2 อันตรงเบอร์ 3 นี่ครับ เพื่อเข้าสู่การเลือก chapter แบบละเอียด

กดเข้ามาแล้วจะพบภาพแบบนี้นะครับ

ซึ่งเราสามารถเลือกง่ายๆ เช่นผมจะเอา แค่ chapter 1 - 2 แบบติดกันผมก็เลือก ตรง Start Frame เป็น 1 เลือกส่วน End frame เป็น 2 แต่ถ้าผมจะเอาแค่ chapter 7 อย่างเดียวผมก็เลือก ตรง Start Frame เป็น 7 เลือกส่วน End frame เป็น 7 ก็จะได้แค่ส่วนที่ 7 ตามต้องการ หรือเลื่อนเลือกแบบละเอียดเลยก็ได้ เรียบร้อยก็โอเค

พอเลือกทุกอย่างตามต้องการแล้วก็กดคำสั่ง Back up เลยครับ Posted Image
แล้วจะเป็นหน้าจอแบบนี้ก็เลือก โฟลเดอร์ที่จะให้ไฟล์ลงให้เรียบร้อยครับ ติ๊กลูกศรด้านล่างด้วยครับเพื่อความสะดวกในการหาไฟล์

เสร็จแล้วมันจะทำการริบอย่างรวดเร็ว เพราะเอาไฟล์มาดุ้นๆภาพเสียงไม่มีดรอบแต่อย่างใด

หลังจากนั้นให้เราไปที่ไฟล์เดอร์ที่เลือกไว้นะครับ จะพบ 2 โฟลเดอร์นี้โผล่มาให้เข้าไปตรง video_ts

เสร็จจะเจอไฟล์ดังภาพครับ ให้เลือกไฟล์ VTS_01_1 แล้วเปลี่ยนชื่อไฟล์ตามที่ต้องการ

แล้วลบไฟล์อื่นออกให้หมดครับรวมทั้งโฟลเดอร์ด้วยเพราะเราไม่ได้จะเอาไปทำแผ่น dvd อยู่แล้ว

จากนั้นก็เอาไฟล์ที่เปลี่ยนชื่อจาก VTS_01_1 เนี่ยไปแปลงได้ตามต้องการครับ และสามารถเอาไปใช้ดูกับ PS3 ได้ด้วยนะเอ้อ
ผมริบไฟล์จาก DVD มาดูใน PS3 บ่อยๆ อัพเสกลได้สมูธเสียงก็แจ่มมาก

สรุปข้อดี/เสีย ของ XviD4PSP จากมุมมองผมเอง

ข้อดี
1.เลือกไฟล์ได้หลายแบบมากรองรับแทบทุกนามสกุล
2.แปลงได้ชัดถึงใจเลือกได้ละเอียดดั่งใจ
3.สามารถแปลงแบบรองรับกับอย่างอื่นก็ได้เช่น แปลงดูในคอมเอง แปลงเล่นใน PS3
4.มี Apps ไว้รองรับเพิ่มอีกถึง 3 โปรแกรม
ข้อเสีย
1.ยังแปลง codec บางอันมาแล้วเพี้ยนๆกะตุกบ้าง เสียงไม่ตรงกะปากบ้าง
2.ใช้เวลาแปลงค่อนข้างนาน

หวังว่าเพื่อนๆที่ยังไม่เคยลองใช้จะลองนำไปใช้กันดูนะครับ
สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณคุณ Pezell อีกครั้งครับ ผมได้ดูไฟล์นามิแบบชัดๆแว้ว Posted Image

Edited by kunchan, 25 December 2011 - 02:30 AM.

#2 KaNom

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 September 2007 - 08:11 AM

แล้วขนาดไฟล์ที่แปลงมาใหญ่แค่ไหนอะครับ ภาพมันชัดได้ใจจริงๆหละครับ อย่งานี้mem4gไม่พอแล้วหละมั้งครับ ต้อง8ครับบบบ

#3 kunchan

SKATE

Posted 24 September 2007 - 08:42 AM

ไฟล์ด้านต้นที่ผมเอามาให้ดู ถ้าแบบ บิทเรท 1600 ไฟล์ยาว 1ชั่วโมง40นาที ก็ 1.6 GB ครับ

ส่วนไฟล์ที่ผมแปลงจาก HD 3นาทีกว่า 88 MB ครับ บิทเรท 3000กว่าๆอ่ะ

ไฟล์การ์ตูนยังไม่เคยลองนะว่าได้เท่าไหร่ แต่ก็ลองๆเลือกตั้งแต่ 1600-3200 ดูครับ ตามศรัทธา

ลืมไปบอกไปครับยิ่งไฟล์ยิ่งชัดเงามันยิ่งเยอะนะถ้าเราดูกับรุ่นเก่า เพราะผมเปิดดูในคอมไม่มีเงาแต่อย่างใด

แบบนี้ PSP ธรรมดาไม่พอแล้วครับ ต้อง PSP slim ครับบบบ(เสียตังกันเข้าไป)

Edited by kunchan, 24 September 2007 - 08:43 AM.

#4 KaNom

เซียนเกม

Posted 24 September 2007 - 09:13 AM

ก็ไม่เยอะมากนะ โอเคเลยหละ แต่จะเอาหนังไปดูซักสองเรื่องนี้กิน mem เหมือนกัน สงสัยต้อง8gbแล้วมั้งครับ 555

#5 First Try - XBox 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:PS3 + Wii Games
    Watch
    Anime
    Japanese Books

Posted 24 September 2007 - 06:15 PM

ขอบคุณมากค้าบ :aha: จะลองทำ mp4 ไปใส่ใน Slim ชั่วคราว ก่อน Kernel 1.5 for Slim จะออก จะได้เล่น pmp ได้ตามปกติซํกที :aha:

#6 GearofGunner

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 25 September 2007 - 05:32 PM

Mod ช่วยปักหมุดรึ รวมเป็น หมวดไว้ได้ไม๊ครับ มีประโยชน์กับสมาชิกใหม่ ท่าน อื่น ๆ น่ะครับ

#7 birdmania

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members
  • Interests:Game , Football

Posted 25 September 2007 - 10:58 PM

เห็นด้วยกับการปักหมุดเลยละคับ :explain

#8 ` Requierz ~ *

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 02 October 2007 - 12:09 AM

ขอบคุณนะครับ แล้วจะลองเอาไปทำดู

เพราะไอ benq convert ผมก็เริ่มไม่ดีแล้วอะ T-T

#9 tekkenman

เซียนเกม

Posted 02 October 2007 - 03:23 PM

สุดยอดมาก ๆ เลย

#10 kunchan

SKATE

Posted 11 October 2007 - 05:58 PM

edit:

เพิ่มเติมสำหรับคนชอบแปลงหนังดราม่า หรือ การ์ตูน ไปดูใน PSP นะครับ

ตอนแรกผมจะลองแปลงดูบ้างปรากฏว่าต่อให้ แปลงที่ 1600 ยังใช้เนื้อที่เยอะมาก

ผมเลยลองแปลงที่มันต่ำลงไป สรุปว่ายังชัดมากๆอยู่เลย

anime ผมแปลงที่ bit rate 720 KB ใช้เนื้อที่ประมาณ 160 mb ภาพชัดมากๆ
เพราะการ์ตูนมันใช้ความละเอียดน้อยอยู่แล้วครับ

อันนี้เป็น J-Drama ประมาณ 40 นาที ได้ ผมแปลงที่ 560 KB ใช้เนื้อที่ประมาณ 197 mb ภาพชัดโอเคเลย

สำหรับคนชอบหนังชอบการ์ตูนจะได้แปลงไม่เปลืองเนื้อที่กัน ส่วนผม ชอบดู MV เลยเอาชัดสุดๆไปเลยครับ

Edited by kunchan, 11 October 2007 - 11:48 PM.

#11 Poorgamer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 11 October 2007 - 07:51 PM

ผมจะแปลงหนังดีวีดีลง Rip หนังเสร็จอะไรเสร็จ จะเข้าไปแปลง ตรงที่จะเลือก Subtitle มันขึ้น Disabled ตลอดเลย ทำไงดีครับ ???

#12 kunchan

SKATE

Posted 11 October 2007 - 09:06 PM

View PostPoorgamer, on Oct 11 2007, 07:51 PM, said:

ผมจะแปลงหนังดีวีดีลง Rip หนังเสร็จอะไรเสร็จ จะเข้าไปแปลง ตรงที่จะเลือก Subtitle มันขึ้น Disabled ตลอดเลย ทำไงดีครับ ???

ต้องขอโทษด้วยครับ ผมไม่เคยริบหนัง DVD เลย

เลยไม่ทันมองจุดนี้ไป สรุปว่าพอเราริบมาเสร็จ แล้วจะเปิดดูในเครื่องโดยที่จะเลือกซัพ เลือกเสียงได้ ต้องเปิดผ่านไฟล์ VIDEO_TS.IFO เท่านั้นนะครับ

แล้วตัว XviD4PSP ก็ไม่สามารถเปิดไฟล์นี้ได้

ยังไง ถ้า DVD หนังที่คุณจะนำมาดู อยากดูเป็นซัพจริงๆ และ เป็นหนังจากแผ่นคุณเลยล่ะก็ ยังพอมีวิธีครับ กดคำว่า DVD ด้านล่างดูครับ เป็นวิธีที่ใช้เวลานานขึ้น และก็กินแรมนิดหน่อย

แต่ผมว่าน่าจะกดเลือกซัพได้นะ ยังไงถ้าไม่รีบร้อน เด๋วขอผมไปหาโปรแกรม ริบแค่ซัพจากไฟล์ DVD ดูก่อนนะครับ จะลองหาวิธีให้ใช้โปรแกรมนี้ดูหนังซัพ จาก DVD ให้ได้ดูครับ

ขอโทษด้วยนะครับ

#13 Poorgamer

Posted 11 October 2007 - 09:48 PM

พี่ kunchan เป็นความหวังสุดท้ายของผม :numairu:

ซื้อดีวีดีมาเพียบ แต่ไม่มีเวลาดู ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ :cry2

#14 kunchan

SKATE

Posted 11 October 2007 - 11:38 PM

View PostPoorgamer, on Oct 11 2007, 09:48 PM, said:

พี่ kunchan เป็นความหวังสุดท้ายของผม :numairu:

ซื้อดีวีดีมาเพียบ แต่ไม่มีเวลาดู ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ :cry2

อย่าเอาผมเป็นความหวังสุดท้ายเลยเด้อ กลัวเด๋วจะผิดหวังง่ะ

นี่ครับ ลองเอาโปรแกรมนี้ไปใช้ก่อนนะ ถ้าจะแปลง DVD ชัดน้อยกว่านิดเดียวเองครับ

https://dvdgame.online/forums/index....c=53673&hl=h264

#15 Poorgamer

Posted 12 October 2007 - 04:55 PM

ตอนนี้แปลงแบบมีซับได้แล้วครับ ใช้โปรแกรม Xilisoft DVD Ripper Platinum ริปมาแบบมีซับเลยครับ นานมากๆ แล้วค่อยใช้โปรแกรมนี้แปลงเอา

มีใครพอรู้มั้ยครับ ว่า rip ไฟล์จาก DVD เนี่ย rip เป็นไฟล์อะไรถึงชัดที่สุดครับ ???

#16 kunchan

SKATE

Posted 12 October 2007 - 05:40 PM

View PostPoorgamer, on Oct 12 2007, 04:55 PM, said:

ตอนนี้แปลงแบบมีซับได้แล้วครับ ใช้โปรแกรม Xilisoft DVD Ripper Platinum ริปมาแบบมีซับเลยครับ นานมากๆ แล้วค่อยใช้โปรแกรมนี้แปลงเอา

มีใครพอรู้มั้ยครับ ว่า rip ไฟล์จาก DVD เนี่ย rip เป็นไฟล์อะไรถึงชัดที่สุดครับ ???

ริบ เป็น mpg จะได้ชัดสุดครับ แต่ไอ่โปรอกรมเนี้ยผมเคยใช้หลายทีแล้วครับ

มันจะภาพดรอบลงมากเวลาริบ เลยไม่ได้แนะนำไป

แต่ก็มีประโยชน์เช่นพวก DVD คอนเสริต เราสามารถ ริบแต่เสียงมาเป็น .mp3 นั่งฟังได้

#17 Poorgamer

Posted 12 October 2007 - 06:41 PM

งั้นแนะนำโปรแกรมที่ rip dvd มาเป็น mpg ได้ชัดๆ หน่อยครับ :cry2

#18 JeRiCHo

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 16 October 2007 - 06:40 AM

TMPGEnc 4.0 XPress

#19 bankbank

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 05 November 2007 - 06:59 PM

รบกวนถามหน่อยนะครับ หนังพอผมปรับเป็น 16:9 แล้วภาพมันหน้าบานน่ะครับมีวิธีแก้มั้ยครับ หาไม่เจอน่ะครับ
ผมเปิดไฟล์หนังขนาดใหญ่ไม่ได้น่ะครับ งงมากมันเป็นดำๆหมดเลย มีเสียงโชว์อย่างเดียว
ขอบคุณมากครับ

Edited by bankbank, 05 November 2007 - 09:04 PM.

#20 kunchan

SKATE

Posted 05 November 2007 - 10:35 PM

ไฟล์ของคุณเดิมทีมันเป็น 4:3 ใช่มั้ยคือภาพแบบไม่เต็มจอ PSP น่ะแหละ

มีวิธีแก้เรื่องหน้าบาน 2 วิธีครับ

ปรับเป็น 4:3 ไปเลยถ้ากลัวเสียขอบภาพไป แต่มันจะไม่เต็มจอ PSP นะครับ

อีกวิธีคือ Crop ภาพครับ เหมือนที่ผมเขียนไว้ด้านบนครับ

ในส่วนของ window position ก่อนที่เราจะเลือก OUT PUT เป็น 1.765(16:9) ก็ทำการ Crop ภาพโดยการเพิ่ม จำนวนตัวเลขตามช่องทั้ง4 ได้ตามต้องการ ซึ่งจะมี Preview ให้เราดูด้วยว่าตัดขอบไปแค่ไหน ตัดตามต้องการแล้วก็ลุยต่อเลย อย่าลืมเลือกเป็น 16:9 เพื่อความพอดีด้วยนะครับ

คือเราจะทำการตัดด้านบนกับด้านล่างของภาพออก แต่จะดูใน PSP ได้อย่างพอดีเลยครับ

สำหรับความชัดในระดับพอดี แนะนำช่อง Bitrate

ถ้าคุณแปลงพวกการ์ตูนให้ใส่สัก 700 ครับ ถ้าพวกหนังดีวีดี ก็ใส่สัก1200-1400 แล้วแต่ต้องการ

จะได้ความคมชัดที่เอาไปอวดเพื่อนๆได้สบายเลยครับ

เรื่องเนื้อที่ของไฟล์ ในระบบของโปรแกรมนี้มันขึ้นอยู่กับ เวลาของไฟล์ด้วยนะครับ ยิ่งยาวนานิ่งไฟล์ใหญ่