`

Jump to content

ใครเล่นมอนเตอร์ฮันเตอร์ 2 บ้างครับ

41 replies to this topic

#1 mos177

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 06 September 2007 - 09:12 AM

ตอนนี้เล่นไปถึง HR 4 แล้วครับ ใส่ชุดกิรินธรรมดาอยู่ อยากรุ้ว่าปราบเจ้าราโอมังกรยักษ์ที่ป้อมเนี่ย มันแพ้ทาดไรเหรอ ใช้ดาบใหญ่สายฟ้า ฟันจนเวลาหมด ก็ไม่ผ่าน หรือว่าต้องใช้ปืนใหญ่ กับหนามทิ่มแทงม้นละครับ

#2 todti

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 September 2007 - 12:40 PM

อยากทราบว่าจะเล่นหลายคนจะต้องเล่นผ่าน internet อย่างเดียวรึเปล่าครับ หรือว่าเล่นหลายคนไม่ได้

#3 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 September 2007 - 04:23 PM

เล่นอยู่เพิ่งจะ HR 2 เองครับ ยังฒ่าเอียน คุดคูไม่ได้เลยยากจังมีเทคนิคไรมั่งครับแล้วหนังสือ

Book of Combos มีไว้ทำไรอ่ะครับซื้อมาแล้วไม่เห็นใช้ได้เลย อยากรู้ว่าใช้ยังไงครับบอกหน่อยจ้า

#4 mos177

Posted 06 September 2007 - 07:41 PM

View Posttodti, on Sep 6 2007, 12:40 PM, said:

อยากทราบว่าจะเล่นหลายคนจะต้องเล่นผ่าน internet อย่างเดียวรึเปล่าครับ หรือว่าเล่นหลายคนไม่ได้
อันนี้ผมไม่ทราบอ่ะครับ ยังไงรอคนอื่นมาตอบนะครับ

View Posthonmaru, on Sep 6 2007, 04:23 PM, said:

เล่นอยู่เพิ่งจะ HR 2 เองครับ ยังฒ่าเอียน คุดคูไม่ได้เลยยากจังมีเทคนิคไรมั่งครับแล้วหนังสือ

Book of Combos มีไว้ทำไรอ่ะครับซื้อมาแล้วไม่เห็นใช้ได้เลย อยากรู้ว่าใช้ยังไงครับบอกหน่อยจ้า
ก็หา ชุดเกราะดีๆอ่ะครับ แล้วตี+ชุดเกราะให้สุดๆ ส่วนเจ้ากุกกุ้ ไม่มีไรมาก เน้นฟันช่วงหลังๆ กับปลายหาง ใช้ แฟรชบอมปาให้มึน แล้วโซ้ยรัวๆก้ไม่ยากแล้วครับ

#5 jug

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 06 September 2007 - 08:07 PM

เล่นหลายคนได้ครับ แบบ Ad Hoc มานั่งเล่นใกล้ๆกัน

หรือถ้าจะเล่น online ก็ต้องมี USB Wireless Adaptor อีก 1 ตัว แล้วก็ลงโปรแกรม X-Link Kai ไว้บน PC เล่นก็ connect ผ่าน PC ด้วยโปรแกรมนี้แล้วเล่นกันครับ

ไว้เพิ่ม % ความสำเร็จในการผสมไอเทมครับ

ส่วนวิธีฆ่าเจ้ากุ๊กกู๋แรกๆอาจจะรู้สึกว่ายากนะครับ แต่แนะนำว่าอใหม่ให้ใช้ดาบ+โล่ก่อนนะครับ แต่ต้องมีความคมของดาบสีเขียวขึ้นไปด้วยนะครับ ที่ทำได้ง่ายๆตอนแรกก็คง assasin blade กับ Frost Edge ก่อนเลย ที่ให้ใช้กาบโล่นี้เพื่อความคล่องตัวในการหลบ แล้วลองเล่นซักหลายๆรอบเพื่อเรียนรู้จังหวะของกุ๊กกู๋ รอบแรกๆอาจจะตายถี่หน่อย แต่พอรู้จังหวะแล้วจะไม่ยากเลยครับ ฟันๆๆกลิ้งๆๆวิ่งๆๆฟันๆๆ มีระเบิดแสงก็ปาไป มึนแล้วเอากับดักไปวางใต้เท้ามันซะ แล้วก็ฟันๆๆๆๆๆๆๆๆๆ บินหนีก็ตามไปฆ่ามันต่อ (อย่าลืมปา paint ball ใส่มันก่อนล่ะไม่งั้นเดี๋ยวหาไม่เจอ)

#6 honmaru

• High Royal Executive Members

Posted 07 September 2007 - 11:08 AM

แล้วไอ้มังกือที่อยู่ในทะเลทรายวิ่งไปวิ่งมาจะสู้กับมันยีงไงอ่ะครับเร็วมากเลย มันก็ไม่โจมตีเรา เราก็โจมตีมันไม่โดนอ่ะไม่รู้จะฆ่ามันยังไงมุกทรายอย่างเดียวเลยแล้วกระโดดเหมือนกัน
แต่ไม่รู้กระโดตอนไหนอ่ะครับ

ปล. mod ครับรบกวนปักหมุดด้วยก็ดีนะครับ เกมส์นี้มีคุยกันยาว

#7 jug

Posted 07 September 2007 - 02:08 PM

View Posthonmaru, on Sep 7 2007, 11:08 AM, said:

แล้วไอ้มังกือที่อยู่ในทะเลทรายวิ่งไปวิ่งมาจะสู้กับมันยีงไงอ่ะครับเร็วมากเลย มันก็ไม่โจมตีเรา เราก็โจมตีมันไม่โดนอ่ะไม่รู้จะฆ่ามันยังไงมุกทรายอย่างเดียวเลยแล้วกระโดดเหมือนกัน
แต่ไม่รู้กระโดตอนไหนอ่ะครับ

ปล. mod ครับรบกวนปักหมุดด้วยก็ดีนะครับ เกมส์นี้มีคุยกันยาว

ใช้ระเบิด sonic bomb ปามันเลยครับ แล้วมันจะขึ้นมาดิ้นๆให้ฟันเล่น

sonic bomb ผสมได้จาก screamer + gun powder ครับ

น้าอั๋นครับ จัดกระทู้ปักหมุดให้หน่อยครับ

#8 honmaru

Posted 07 September 2007 - 05:03 PM

แต่รู็สึกมันจะบินเร็วมากเลยนะครับจะไปยังไงให้โดนอ่ะครับมีเทคนิคไงไหมอ่ะครับบอกหน
่อยจ้า

#9 mos177

Posted 07 September 2007 - 07:39 PM

View Posthonmaru, on Sep 7 2007, 05:03 PM, said:

แต่รู็สึกมันจะบินเร็วมากเลยนะครับจะไปยังไงให้โดนอ่ะครับมีเทคนิคไงไหมอ่ะครับบอกหน
่อยจ้า
สังเกตการเคลื อนไหวของมันให้ดีครับ มันจะมีช่วงหยุดอยู่ ลองยืนดูมันว่ายดูก็ได้ครับ มันจะว่ายเป็นวงกลม แล้วหยุดประมาณรอบละสองครั้ง แล้วก็เอา โซนิคบอม ปามันช่วงนั้นครับ แล้วมันจะดิ้นตะแหง่วๆ ขึ้นมา เราก็จัดการใช้อาวุธโซ้ยมันเลย อ้อ เป็นทาดสายฟ้าได้ยิ่งดีครับ เพราะมันแพ้ทาดนี้

#10 mos177

Posted 08 September 2007 - 11:09 AM

ตอนนี้ผม จัดการเจ้าเลาซาน มังกรภูผา สีแดง hr2 ได้แล้วคราบบบ เงื่อนไขในการเจอก็คือ ต้อง ผ่านเควสในบาร์ hr1-2 ให้หมดเลยครับ แล้วมันจะโผล่มาเอง ใครอยากรุ้วิธีปราบงายๆก็ถามมาได้ครับ ส่วนพอได้ชิ้นส่วนมันมา จะมี ดรากอนคิลเลอร์ ฉายา ดาบฆ่ามังกร ขอบอกว่าสวยโคตรครับ แล้วก็ตี ดาบมังกรคู่ได้ด้วยนะครับ สองเล่มนี้ ถ้าตีได้ ทีนี้ยาวพะยะค่ะ เจอมังกรหน้าไหน ก็ลุยได้หมดครับ
ปล ตอนนี้เล่นไป 130 ชมแล้วครับ ถึง เลาซานสีน้ำเงิน แต่ต้องล่าสีแดงเอาของไปตีดรากอนคิลเลอร์ถึงจะพอสู้สีน้ำเงินได้คราบ

#11 honmaru

Posted 08 September 2007 - 08:00 PM

ตอนนี้ผมยังอยู่ Hr1 เควสที่3 แรกๆอยู่เลยครับ หัดฆ่าเอียนคุคูอยู่ครับทั้งฆ่าทั้งจับไปหลายรอบและตอนนี้สู้สบายๆและครับว่าจะถอยชุ
ด คุดคูไม่รู้ดีป่าว
เควสข้างนอกนี่ผมอยู่เควส 2 ดาว เควส 10 คุดคูอยู่เลย ไม่ทราบว่าใช้อาวุธอารายดีครับช่วงที่ผมเล่นอยู่อ่ะครับตอนนี้ใช้คันตาน่าอัพเมาเรื่
อยๆเลยครับอัพคราวหน้าเป็นคันทาน่าธาตุสายฟ้ากะไฟและ แต่หาของยากจัง แล้วไอ้ขวด Electro Sac เนี่ยหาจากไหนหรือครับหรือต้องผสมเอาเอง

#12 mos177

Posted 10 September 2007 - 10:38 AM

View Posthonmaru, on Sep 8 2007, 08:00 PM, said:

ตอนนี้ผมยังอยู่ Hr1 เควสที่3 แรกๆอยู่เลยครับ หัดฆ่าเอียนคุคูอยู่ครับทั้งฆ่าทั้งจับไปหลายรอบและตอนนี้สู้สบายๆและครับว่าจะถอยชุ
ด คุดคูไม่รู้ดีป่าว
เควสข้างนอกนี่ผมอยู่เควส 2 ดาว เควส 10 คุดคูอยู่เลย ไม่ทราบว่าใช้อาวุธอารายดีครับช่วงที่ผมเล่นอยู่อ่ะครับตอนนี้ใช้คันตาน่าอัพเมาเรื่
อยๆเลยครับอัพคราวหน้าเป็นคันทาน่าธาตุสายฟ้ากะไฟและ แต่หาของยากจัง แล้วไอ้ขวด Electro Sac เนี่ยหาจากไหนหรือครับหรือต้องผสมเอาเอง
Electro Sac น่าจะได้จากฟูลๆนะครับ ส่วนเจ้าตัวนั้น ใช้กับดักจะช่วยได้เยอะครับ พอดีผมเล่นภาษาญี่ปุ่น เลยจำชื่อแบบอังกิดไม่ได้น่ะครับ

#13 jug

Posted 10 September 2007 - 12:07 PM

View Posthonmaru, on Sep 8 2007, 08:00 PM, said:

ไม่ทราบว่าใช้อาวุธอารายดีครับช่วงที่ผมเล่นอยู่อ่ะครับตอนนี้ใช้คันตาน่าอัพเมาเรื่

Electro Sac เอาจาก Khezu ครับ ดาบสายฟ้าน่าจะไปได้ยาวสุดนะครับ ที่ตีง่ายสุดน่าจะสาย iron katana ครับ ตีจนได้ Devil Slicer แบบไม่ยากเย็นเท่าไรครับ

ตอนนี้ผม จัดการเจ้าเลาซาน มังกรภูผา สีแดง hr2 ได้แล้วคราบบบ เงื่อนไขในการเจอก็คือ ต้อง ผ่านเควสในบาร์ hr1-2 ให้หมดเลยครับ แล้วมันจะโผล่มาเอง ใครอยากรุ้วิธีปราบงายๆก็ถามมาได้ครับ ส่วนพอได้ชิ้นส่วนมันมา จะมี ดรากอนคิลเลอร์ ฉายา ดาบฆ่ามังกร ขอบอกว่าสวยโคตรครับ แล้วก็ตี ดาบมังกรคู่ได้ด้วยนะครับ สองเล่มนี้ ถ้าตีได้ ทีนี้ยาวพะยะค่ะ เจอมังกรหน้าไหน ก็ลุยได้หมดครับ

มาเฉลยวิธีฆ่า Lao ซะดีๆท่าน :numairu:

#14 mos177

Posted 10 September 2007 - 05:11 PM

View Postjug, on Sep 10 2007, 12:07 PM, said:

Electro Sac เอาจาก Khezu ครับ ดาบสายฟ้าน่าจะไปได้ยาวสุดนะครับ ที่ตีง่ายสุดน่าจะสาย iron katana ครับ ตีจนได้ Devil Slicer แบบไม่ยากเย็นเท่าไรครับ

มาเฉลยวิธีฆ่า Lao ซะดีๆท่าน :numairu:

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจการเคลื่อนไหว แล้วก็ทาดที่มันแพ้ก่อนนะ
เจ้าเลาซาน มันจะแพ้ทาดมังกร ซึ่งการทำอาวุธทาดมังกรมีสองวิธี ไม่ว่าจะดาบใหญ่ ดาบโล่ หรือดาบคู่
วิธีแรก ก็คือต้องเอาชิ้นส่วนจากเลาซานนี่แหล่ะ แหม่ วิธีนี้ยังไงก็ต้องจัดการมันก่อนอยู่ดี หรือจะไปแล่บนหลังมันในฉาก โดยการปีนบันไดในทุกแมป แล้วกระโดด จังหวะให้ลงกลางหลังมันแล้วกัน(ผมโดดไม่ได้ซักกะที จัดการมันอย่างเดียว)
วิธีที่สองก็คือ ให้เราเอากระดูกมังกรโบราณ ที่ได้จากการ ไล่ หรือกำจัดมังกรโบราณ เควสนอก หรือในบาร์ก็มี ซึ่งประกอบด้วย
1 ไอโอโอนาซึ - มังกรที่ล่องหน น่าเกลียดๆ แพ้ทาดไฟ
2 มังกรลม
3 มังกรภูเขาไฟ ตัวผู้ และตัวเมีย คนละเควสกันนะครับ แต่จำชื่อไม่ได้ ท้ายฉากมันจะดอป
ทุกเควส ถ้าผ่านจะดอป กระดูกมังกรโบราณ จะเป็นรูปกระดูก สีม่วงๆอ่ะครับ ให้เอากระดูกอันนี้เนี่ย สองชิ้น ไปถ้ำในฟารืม เจ้าแมวมันจะเอากระดูกไปสร้างเป็นที่ตีแร่ จะทำให้เราได้ เกล้ดมังกรดำ และของอีกอยาง สองอย่าง (ดีด้วย) ของชิ้นนี้ล่ะครับ ถ้าได้มาแล้ว เราจะสร้างดาบใหญ่ สายมังกรได้ โดยโจมตีธรรมดา ราวๆ 700 กว่า ทาดมังกรอีก 100กว่าๆ เอาไปปราบเจ้าเลาซานกัน
วิธีการสู้ ดาบใหญ่
เทคนิคก้คือ ทำไงก็ได้ให้เรามีพลังโจมตีเยอะสุดๆ เพราะการสู้กับมัน ต้องทำร้ายมันจนถึงเวลาหมด และมันต้องบาดเจ็บในระดับหนึ่งด้วย
เริ่มต้นมันจะโผล่ที่ 1 แต่เรายังทำไรไม่ได้ ให้เตรียมของในหีบให้พร้อม แล้วไปดักรอมันที่ 2
ให้เรารอจนมันโผล่ แล้วฟันหัวมัน ให้เน้นฟ้นที่หัวนะครับ ฟัน เพราะว่าฟันที่หัว จะทำให้เราไม่โดนส่วนอันตรายของมัน นั่นคือเท้าและหาง
ให้เรายืน หันหน้าไปทางเดียวกับมัน ยืนให้ตรงกับหัว แล้วกด สามเหลี่ยมฟัน สลับกับวงกลม ทำอย่างนี้แล้วจะทำให้เราเดินไปพร้อมกับมัน และโดนหัวมันตลอด อย่าเมื่อยก่อนล่ะ ถ้าไม่ตรงหัวมันเมื่อไรก็กลับมาตำแหน่งเดิม ทำไปเรื่อยๆ มีดทือก็ลับ จำไว้อย่างเดียวว่า ทำไงก็ได้ ฟันมันให้ได้เยอะที่สุดเท่าที่ทำได้ อย่าโอ้เอ้ทำอย่างอื่น พอมันจะไปที่ 3 ก็ให้เราเดินกลับทางเดิม เพื่อไปดักรอที่ 3 แต่ให้ดี ควรซื้อ ยาปาแล้วกลับเต้นแบบออโต้มาด้วย จะได้ฟันมันจะสุดแมพ แล้วปากลับมาที่เต้นทันที อ้อ ของชิ้นนี้พกได้อันเดียว ถ้าจะทำให้หลายอันก็ต้องเอามาผสมในฉาก ซึ่งมันจะใช้ ไอเม็ดวัตถุดิบ จะเป็นสี ขาวๆ มีแรนดอมขายที่แมวหน้าบาร์ ผสม กับ เห็น โดคิโดคิ สีม่วง
ดักรอมันที่ 3 ทำแบบเดิม จนถึงที่สุดท้าย :her
พอเรากลับมาที่พักก่อนถึงแมพสุดท้าย 5-6 จำไม่ได้( ก่อนไปแมพต่อไป ยังไงก็ต้องกลับมาที่ห้องพัก) ให้เราแวะเก็บลูกกระสุนปืนใหญ่ จะสังเกตเห็นกองๆอยู่ ให้แบกไปแมพสุดท้ายด้วย
โดยการแบกนั้น ให้เดินชิดขวาไว้ แล้วเจ้าแรปเตอร์แดง จะทำไรไม่โดน แต่ห้ามหยุดนะ วิ่งไปเรื่อยๆ ซิกแซกก็ดี แต่เน้นขวาไว้ เข้าไปฉากสุดท้าย จะเห็น ปุ่มสีแดง แต่อย่าเพิ่งทำไรนะ ให้สังเกตปืนใหญ่ สองข้างปุ่ม ให้เราไปยืนรอตรงนั้น พอมังกรมันโผล่มา ให้สังเกตว่าหมอกจะปิดตัวมันอยู่ รอให้หลังมันพ้นหมอก จนเรามองเห็นถึงหลังมัน ให้กดที่ปืนใหญ่ มันจะเอากระสุนที่เราแบกมา ยิงออกไปกลางหลัง เจ้าเลาซาน ช่วงนี้มันจะดิ้นนิดหน่อย :her ให้เรากระโดดลงไปสู้แบบเดิม เน้นหัว พยายามฟันให้เยอะ อย่าให้มันใกล้เข้ามาที่ป้อม จนถึงที่สุดแล้ว ถ้ามันเข้ามาที่ป้อม จนติดกำแพงป้อม ให้เราปีนขื้นไป (ผมใช้ของปากลับที่พัก แล้วเดินมาใหม่ เร็วกว่าปีนครับ) รอจังหวะมันยื่นหัวเกือบๆติดผนัง ให้เรากดปุ่มสีแดง จะมีหนามขนาดยักษ์ พุ่งจากกำแพงไปโดนมัน ทำแดเมจมันดีมาก สำหรับหนาม จากนั้นก็ให้เรากะโดดลงไปโซ้ยมัน ช่วงนี้มันจะเอาหัวฟาดกำแพงเรื่อย ปนกับคำราม ซึ่งจุดที่ต้องระวังก็คือ อย่าไปโดนหาง หรือเท้ามันตอนจะก้าว เพราะจะลดเยอะมาก ถ้าตอนมันคลานอยู่ ก็ให้เน้นฟันหัว แต่ถ้ามันยกขาหน้า เดินขาหลัง ก็ให้มุดไปใต้ท้องมัน ฟันรัวๆ สลับกันสามปุ่ม แสกหน้า งัดขึ้น กวาดล้าง ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนเวลาหมด ยังไงก็ผ่านแน่ะนอนครับ ดูแล้ววิธีปราบไม่ยากหรอก แต่จะเหนื่อยหน่อย และทริกมันก็อยู่ ไม่กี่จุด คือ เน้นพลังโจมตี มีของไรก็พกมาถือไว้ (มีของอยู่สองอย่างที่แค่ถือก็เพิ่มพลังโจมตีได้อีกราวๆ 20) ยากลับที่พักก็ช่วยเรื่องเวลาได้ดีมากๆ ใช้ปืนใหญ่ กับหนามก็ช่วยได้
พอจัดการมันได้ เราจะได้ชิ้นส่วนที่สำคัณจากมัน ไปสร้างชุดเกราะเลาซาน และดาบคู่มังกร ได้เลย
สำหรับดาบคู่มังกร ที่ได้จากชิ้นส่วนเลาซานนั้น จะค่อนข้างคม พลังโจมตีน้อย แต่ถ้าระเบิดท่าไม้ตายแล้วฟันรัวละก็ คุณจะลืมดาบใหญ่ไปเลย
ปล ใครมีอะไรสงสัยก็โพสถามมาได้ครับ ผมถึง HR5 ผ่านเลาซานสีน้ำเงินแล้วคับ ใช้ดาบคู่มังกรที่ว่า จัดการมันครับ

#15 honmaru

Posted 10 September 2007 - 06:41 PM

แนะนำชุดเกราะที่ควรจะทำแล้วใช้ได้นานๆหน่อยครับ ตอนนี้ใช้เวโรซีอยู่ครับ

#16 mos177

Posted 11 September 2007 - 09:56 AM

View Posthonmaru, on Sep 10 2007, 06:41 PM, said:

แนะนำชุดเกราะที่ควรจะทำแล้วใช้ได้นานๆหน่อยครับ ตอนนี้ใช้เวโรซีอยู่ครับ
ผมใส่ชุดกิรินธรรมดา แล้วอัพให้เลเวลถึง 11 ใช้ชุดนี้ จนถึง HR5 แล้วครับ แต่รู้สึกว่าต้องเปลี่ยนแล้วล่ะ โดนอัดทีครึ่งหลอดเลยครับ ต้องเปลี่ยนไปเป็นชุด U S แล้วตี+ สูงๆ แล้วอ่ะครับ

#17 jug

Posted 11 September 2007 - 03:28 PM

ผมยังใช้ชุดหนุมานอยู่เลยอ่ะ

- -'

#18 mos177

Posted 12 September 2007 - 01:25 PM

HR 5 มันยากตอน ที่มอนโจมตีเราอ่ะครับ ลดเยอะเวอร์มากๆ แต่วิธีปราบก็เหมือนเดิมครับ ฉะนั้น ควรหาชุดป้องกันดีๆ ลุยแล้วล่ะ ตอนนี้เล็งๆ ชุด เอียนคุก ยู อยู่น่ะครับ

#19 honmaru

Posted 12 September 2007 - 01:50 PM

ผมว่าทำจะชุด conga อ่ะครัย ว่าดีไหมครับ ผมว่ามันก็ดีนา แต่ว่าผมชาด Glant Bone เนี่ยสิครับไม่รู้ว่าหาได้จากอะไรครับขอบคุณมาก

#20 jug

Posted 12 September 2007 - 02:23 PM

ชุด conga ก็โอเคในช่วง elder quest 1-3 ดาวน่ะครับ

แต่ถ้าได้สู้กับลิงหิมะ Blangonga แล้ว ทำชุดลิงหิมะดีกว่าครับ ใส่แล้วเหมือนหนุมานเลย 555

Giant Bone ก็เชือดจากพวก boss ตัวใหญ่ๆนี่แหล่ะครับ