`

Jump to content

PC or Xbox360 ?

47 replies to this topic

#1 HydeSc

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members
  • Interests:PC 360 ^^

Posted 27 August 2007 - 09:32 PM

บอกก่อนไม่ได้ ตั้งมาให้ทะเลาะกันนะครับ แค่สงสัยครับ

พักหลังๆมานี้ เพื่อนมันชอบบอก เครื่อง PC ทำเกม กราฟิก + texture ออกมาดีกว่า 360
(ยกตัวอย่างจาก BIO shock)
แถมpc ใช้ DX10 แล้ว 360 ยัง dx9 อยู่
แถมการ control ก็ดีกว่า

ทั้งหมดนี้มันจริงไหมครับ ??? แบบนี้ 360จะเหลืออะไร ?

#2 EM_ME_DE

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 27 August 2007 - 09:41 PM

อันนี้ผมว่ามันแล้วแต่คนคิดมากกว่า ครับ ใครมีเครื่องนั้นก็ต้องอยากให้ดีกว่าเครื่องอื่นๆเป็นธรรม ส่วนไอ้เรื่องเกม Bio shock ทั้งของ PC มันไม่ต่างกันเลย กับของเครื่อง Xbox360
ส่วน DX10 มันเป็นเรื่องของอนาคต ค่อยมาว่ากันทีหลัง เพราะตอนนี้ มันมียังไม่ทุกเกมไม่ใช่หรอ ใช่ว่าจะใช้ DX10 กันทุกเกมไป สูง ซื้อเครื่อง ละ หมื่นกว่าๆ มาเล่น
มันจะไม่คุ้มกว่าหรือไง ยิ่งถ้าเน้นเล่นเกมด้วย Console แน่นอน เพราะว่าทำมาเพื่อนเล่นเกมโดยเฉพาะ

Edited by EM_ME_DE, 27 August 2007 - 09:59 PM.

#3 burger

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 August 2007 - 09:42 PM

ไม่จำเป็น นิครับ xbox360 ราคา 14000 กว่าบาท PC เครื่องหนึง ถ้าต้องปรับ ทุกอย่างเป้น high ก็คงล่อไปครึ่งแสนแล้วน่ะ การ์ดจอตัวหนึง ก็หลาย แล้ว

แล้วภาพก็ไม่ได้ต่างกัน เกมประเภท RPG เงี้ย จอย เล่นง่ายกว่าเยอะ วินนิ่ง เงี้ย ภาพคนละเรื่องน่ะ ถ้าจะให้ซื้อ อะไรมาเล่นเกม ขอซื้อ xbox360 ดีกว่า คุ้มกว่าเยอะ เชื่อ ผม

Edited by burger, 27 August 2007 - 09:43 PM.

#4 Calm`Like`A`Bomb

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 27 August 2007 - 09:42 PM

เหลือเงินไว้ทำไรอย่างอื่นได้ตั้งเยอะไง ถามได้

การดdx10หมื่นกว่าๆ มีแค่การด เล่นเกมไม่ได้นะค้าบ

#5 gorath

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 August 2007 - 09:46 PM

PC ณ วันนี้ภาพมันสวยกว่า Console เครื่องไหน ๆ อยู่แล้ว แต่มีข้อแม้ว่าต้องเป็น PC (very) Hi-End เท่านั้น การ์ดจอตัวสักหมื่นกว่าบาทขึ้นไป ต้องเปิดเกมในระดับ High ได้ลื่นอ่ะนะครับ ส่วนผมเองมี PC ระดับกลาง และมองแล้วว่า ถ้ายังจะ Upgrade PC ต่อไปให้มันเหนือกว่า Console มันก็ทำได้ แต่มันไม่คุ้ม มันต้องลงทุนสูง แล้วก็อยู่ได้ไม่นาน เกมใหม่ ๆ ก็จะออกมารีดความสามารถจากการ์ดใหม่ ๆ ที่เพิ่งวางจำหน่ายอยู่เสมอ การ์ดเทพของเราวันนี้อีกครึ่งปีก็เริ่มไม่ลื่นแระ ปีนึงก็เปิดได้แค่ medium แระ...ก็เลย หนีมา console ดีกว่า และเลือก 360 เพราะผมชอบเกมคอมมากกว่าเกม console ครับ

#6 stillenigma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 27 August 2007 - 09:48 PM

ถ้าเรามีปัญญาตามอัพคอมไปตลอดมันก็สวยกว่าครับ อยู่ที่จะตามอัพไหม หรือจะซื้อคอนโซลซักเครื่องแล้วก็เล่นไปอีกพักใหญ่

#7 Ovaltine

เซียนเกม

Posted 27 August 2007 - 09:48 PM

PC ที่specเท่า xbox360 ราคาเท่าไหร่ล่ะครับ :her

#8 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

ถ้าจะวัดกันเรื่อง Graphic อย่างเดียวยังไง PC ก็ต้องชนะครับ ไม่ช้าก็เร็ว ใน PC อยากจะเปลี่ยนการ์ดจอให้เลิศหรูอลังการอย่างไรก็ได้ขอเพียงมีงบประมาณซึ่งอันนี้เป็น
ข้อได้เปรียบมากๆ ของ PC แต่เครื่องคอนโซลจะทำอย่างนั้นไม่ได้ มีมาอย่างไรก็ต้องใช้อย่างนั้นจนกว่าจะเปลี่ยนเป็นเครื่องรุ่นถัดไป

แต่สิ่งที่คอนโซลได้เปรียบก็คือถ้าเกมไหนทำลงมาแล้วรับประกันว่าเล่นได้แน่นอน ไม่จำเป็นต้องอัปเกรดเสป็คเครื่องตามที่เกมต้องการ ขอแค่เป็นของเครื่องนั้นก็มั่นใจว่าจะได้เล่นที่ภาพสวยงามเท่าๆ กับที่คนอื่นได้ หน้าที่ที่ทำเกมให้สวยขึ้นจะไปตกอยู่กับคนพัฒนาเกมว่าจะไปดึงเอาพลังของเครื่องและเท
คนิคต่างๆ มาใช้ในข้อจำกัดของเครื่องให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดอย่างไร และอีกอย่างคือความง่ายในการใช้งานของผู้ใช้ เพียงแค่ใส่แผ่นก็เล่นได้เลย ไม่ต้องติดตั้ง และยังสามารถยกไปไหนมาไหนได้ไม่ยากนัก ไม่มีสายระโยงระยางหลายชิ้น

ทั้งสองแบบมันก็มีข้อดีข้อเสียครับ แล้วแต่ว่าเราจะเลือกใช้แบบไหน

ส่วนตัวผมว่าเครื่อง 360 ก็ถือว่าภาพที่ได้ยังไงก็คุ้มกว่าซื้อการ์ดจอตัวละหมื่นครับ จ่ายเกือบเท่าๆ กันแต่ทางพีซีได้แค่การ์ดจอ ทางคอนโซลได้เครื่องมาทั้งเครื่องเลย

แต่ข้อเสียของ 360 คงมีเรื่องเดียวก็เรื่องไฟแดง แต่ก็ใช่ว่าจะป้องกันไม่ได้

#9 ipbpower

• Interests:X-BOX 360 / PSP

Posted 27 August 2007 - 09:49 PM

เช่นกันครับ 360

#10 H2O

空のティーア

Posted 27 August 2007 - 09:53 PM

มันก็เป็นไปตามวัฒจักรครับ PC จะมีการเจริญเติบโตแบบต่อเนื่อง ส่วน Console จะเป็นการ
เปิดตัวแบบก้าวกระโดด ซึ่งวันนี้ฝ่ายหนึ่งกิน พรุ่งนี้ก็จะถูกอีกฝ่ายกิน มันก็เป็นแบบนี้มาได้ 2-3 Gen
แล้วครับอย่าไปซีเรียส ถ้าอีกไม่นาน Xbox 360 จะตกรุ่น ก็ย้ายก้นไปเล่น PC ซะ พอ Console
ตัวใหม่จะออกก็ค่อยไปถอยมา

ซึ่งประเด็นที่ว่าเครื่องจะต้องแรงถึงจะได้เล่นเกมดีๆสำหรับผมมันไม่ค่อยสำคัญแ้ล้ว เพราะตอนนี้เจอ
เกม PS2 ที่ถูกใจเข้าไปผมก็ติดงอมแงมจนน้อง X หมองไปเลย เกมเราไม่ได้ซื้อมาเล่นเครื่องครับ
เราซื้อมาเล่นเกม

#11 HydeSc

• Interests:PC 360 ^^

Posted 27 August 2007 - 09:54 PM

ขอบคุณทุกความเห็นนะ

พอดี ผมเล่น pc ด้วย แต่ตอนนี้มาเล่น 360 แล้ว ดันไปเจอกระทู้ บอกว่า bioshock PC Graphic ดีกว่า360ทีเล่นกะ lcdtv ด้วยซ้ำ
เลยเกิดสงสัยเฉยๆคับ

#12 กำลังจะเป็นมือใหม่ 360

Posted 27 August 2007 - 09:55 PM

แนวร่วมครับ ไฟแดงไม่น่ากลัว ป้องกันได้ :aha:

#13 momo

เซียนเกม

Posted 27 August 2007 - 10:00 PM

View PostArtDVDs, on Aug 27 2007, 09:48 PM, said:

ถ้าจะวัดกันเรื่อง Graphic อย่างเดียวยังไง PC ก็ต้องชนะครับ ไม่ช้าก็เร็ว ใน PC อยากจะเปลี่ยนการ์ดจอให้เลิศหรูอลังการอย่างไรก็ได้ขอเพียงมีงบประมาณซึ่งอันนี้เป็น
ข้อได้เปรียบมากๆ ของ PC แต่เครื่องคอนโซลจะทำอย่างนั้นไม่ได้ มีมาอย่างไรก็ต้องใช้อย่างนั้นจนกว่าจะเปลี่ยนเป็นเครื่องรุ่นถัดไป

แต่สิ่งที่คอนโซลได้เปรียบก็คือถ้าเกมไหนทำลงมาแล้วรับประกันว่าเล่นได้แน่นอน ไม่จำเป็นต้องอัปเกรดเสป็คเครื่องตามที่เกมต้องการ ขอแค่เป็นของเครื่องนั้นก็มั่นใจว่าจะได้เล่นที่ภาพสวยงามเท่าๆ กับที่คนอื่นได้ หน้าที่ที่ทำเกมให้สวยขึ้นจะไปตกอยู่กับคนพัฒนาเกมว่าจะไปดึงเอาพลังของเครื่องและเท
คนิคต่างๆ มาใช้ในข้อจำกัดของเครื่องให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดอย่างไร และอีกอย่างคือความง่ายในการใช้งานของผู้ใช้ เพียงแค่ใส่แผ่นก็เล่นได้เลย ไม่ต้องติดตั้ง และยังสามารถยกไปไหนมาไหนได้ไม่ยากนัก ไม่มีสายระโยงระยางหลายชิ้น

ทั้งสองแบบมันก็มีข้อดีข้อเสียครับ แล้วแต่ว่าเราจะเลือกใช้แบบไหน

ส่วนตัวผมว่าเครื่อง 360 ก็ถือว่าภาพที่ได้ยังไงก็คุ้มกว่าซื้อการ์ดจอตัวละหมื่นครับ จ่ายเกือบเท่าๆ กันแต่ทางพีซีได้แค่การ์ดจอ ทางคอนโซลได้เครื่องมาทั้งเครื่องเลย

แต่ข้อเสียของ 360 คงมีเรื่องเดียวก็เรื่องไฟแดง แต่ก็ใช่ว่าจะป้องกันไม่ได้

ถูกต้องแล้วครับ ผมตามอัพ การ์ดจอไม่ไหว แล้ว :ah

#14 ExsoDus

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 27 August 2007 - 10:03 PM

360เทพอ่ะ comไม่เหงอยากจะupเลย เอาไว้เล่นmsnกะdota2อย่างเอง :angry ใครว่าxboxขอ linkดูหน่อยจ็อบ

#15 Silversmoke

ไอ้บ้า

Posted 27 August 2007 - 10:08 PM

ผมเลิกเล่น pc มาก้อตอนที่เล่น neverwinter night 2 จบอ่ะครับ.. แล้วเล่นgothicไม่ได้ เลยเลิก.. pcเอาไว้เล่นmmoอย่างเดียว เอาไว้ mmorpg เปลี่ยนengineเป็นรันด้สวยdx10หมด ผมค่อยเปลี่ยน

คอมตอนนี้ใช้แค่ทำงาน3dอย่างเดียว แค่นี้ก้อเริ่ดแล้ว..

ส่วนตัวผมเองผมไม่ได้แครเรื่องกราฟฟิกเท่าไหร่ แต่ชอบpcมากกว่าหน่อยคือ ความคุ้มของเกมบางประเภท เช่น TES Oblivion ที่ตระกูลนี้มี mod tool มาให้สร้างโน่นสร้างนี่เสร็จสรรพ test morrowind นี่ผมเล่นmod เรื่อยๆ จน oblivionออกเลยครับ..

แต่ที่ย้ายมาเพราะ ทนไม่ไหวกับการโตของมันที่เร็วเกินจน เกมช่วงหลังๆ มันทำมาเพื่อคนกลุ่มน้อยที่มีปัญญาซื้อคอมเทพมาใช้อ่ะครับ( เงินแค่ 5000ที่ซื้อ fx86gt นี่ผมใช้ได้ครึ่งเดือน)

เลยเลิก มาเล่นconsoleดีก่า ไหนๆเวลาเล่นก้อแทพไม่ได้สังเกตุภาคสักเท่าไหร่อยู่แล้ว ฮี่ๆๆ

#16 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 27 August 2007 - 10:15 PM

PC มันมีเกมส์เหมือน Xbox360 หมดเลยเหรอครับ ?

นอกจากเหตุผลเรื่อง Spec เครื่องแล้ว ที่ผมเล่นเกมส์บน Xbox360 มากกว่าบน PC ยังมี

ขี้เกียจ Install เกมส์เดียวนี้ Install ทีนานโคตร ด้วยความใหญ่ของมัน แถมลงเกมไป HardDisk ก็น้อยลงไปเรื่อยๆ สักวันได้เกมใหม่มาก็ต้องมานั่งลบอีก

#17 gorath

เซียนเกม

Posted 27 August 2007 - 10:15 PM

ผมก็เผ่นมาเล่น Xbox 360 ซึ่งเป็น Console เครื่องที่สองในชีวิตต่อจาก Famicom ก็เพราะ Oblivion นี่แหละ Radeon 9600 XT Bravo Ram 256MB ซื้อมาตัวละ 8500 (ตอนนั้น) เปิดได้แค่ Medium...มองไปข้างหน้าถ้าอัพเพิ่มก็อีกไม่ต่ำกว่าหมื่นห้า...หนีไปเล่น console ดีกว่ามี Oblivion แบบลื่น ๆ ด้วย...ราคาเท่าการ์ดจอ..

#18 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 27 August 2007 - 10:21 PM

มาตอบด้วยคน ปกติผมจะเล่น PC เป็นหลักเพราะเกมส์ที่ผมเล่นส่วมากจะลง PC แนว FPS นี่แหละใช่เลย
แต่หลังๆ ถ้าจะเอาเกมส์ภาพสวยมันต้องลงทุนกันหลักหลายหมื่น ผมเลยยอมซื้อ 360 เพราะเกมส์ FPS
มันส์ๆเพียบ แถมไหนจะมี GTA อีกที่รอคอย ผมว่า console เน้นความคุ้มค่ามากกว่าถ้าเทียบกับระดับ graphic
ที่ใหล้เคียงกัน แต่เราต้องจ่ายมากกว่าบน PC อีกอย่างพวก Hardware เดี๋ยวนี้มาเร็วไปเร็ว 6 เดือนเดี๋ยวก็มาใหม่
การ์ดจอนี่ล่ะตัวดีเลย สมัยก่อนผม voodoo รุ่นแรกก็สวยสุดๆแล้ว แล้วมันออกปีหรือ2ปีครั้ง เดี๋ยวนี้ 6 เกือนก็ออกใหม่
รุ่นใหม่แรงกว่าเดิมเพิ่มนู่นเพิ่มนี่ ถ้าจะเอา PC เล่นเกมส์ได้แบบ 360 แล้วเฟรมเรทลื่นๆแบบนี้ ราคาเกินครึ่งแสนแน่นอนล่ะครับ

360 คุ้มสุดๆสำหรับคอเกมส์ PC ไม่ต้องมาปวดหัวกับเรื่อง upgrade ไหนจะต้องมานั่งดู CPU ไหนจะดูการ์ดจอ ไหนจะแรมไม่พอ
แถมการ์ดจอเดี๋ยวนี้ต้องมาลงลึกเรื่อง spec ย่อยๆอีก :her ปวดหัวครับ

#19 morigan

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 27 August 2007 - 10:27 PM

ผมก็ย้าย จาก PC มา XBOX360 ต่อเล่นจอ 50 นิ้ว สบายๆ ไม่เสียสายตา แถมนั่ง
เล่นบน sofa นุ่มได้อีก ถ้าไม่สะใจต่อเครื่องเสียงชุดใหญ่ ให้กระหึ่มไปเลย PC ทำไม่ได้หรอก หรือทำได้ก็งบบานตะไท

ลากันที PC เครื่องละ 7 หมื่น ตอนนี้เอาไว้ทำ Video กับเล่น net อย่างเดียว

#20 Jokerksrthailand

Posted 27 August 2007 - 10:28 PM

คนละ อารมณ์กันแน่ๆอ่ะคับ เล่นกะจอ tv กะเล่นกะเครื่องคอม ...
สำหรับผมอ่ะนะคับ ..
เล่น กะ tv ผมนอนเล่นบนเตียง ชิ๊วชิว ... เปิด ทีวี เปิดเกม นั่งเล่นนอนเล่น สบายเรย
เล่นกะคอม มานก้อคือเล่นกะคอมอ่ะคับ .. ผมเป็นคนนึงนะ ที่เลิกมองเครื่องเกมคอนโซล มานานมากละ
พอซื้อเครื่อง wii มาเล่น ก็เริ่มเปลี่ยนใจ.. ก้อเรยซื้อ xbox มาเล่นอีกเครื่องนึง อ่า ทีนี้ โดนใจ forza2 สุดๆเรย .. คุ้มนะสำหรับผม .. อย่า หาข้อยุติ ว่าอะไรดีกว่าอะไรเรยครับ ไม่มี อะไรดีกว่ากันหรอก
มีแต่ว่า แบบไหน จะสะดวก และถูกใจ คุณมากกว่ากันเท่านั้นแหล่ะ ... มันดีทั้งคู่อยู่แร้วหล่ะครับ :kanoiyom จะเล่นบนไหน ให้มันสนุก ถูกใจเราเป็นใช้ได้น่า :shame2