`

Jump to content

เกิดรัยขึ้น PS3 ไม่อ่านแผ่น

43 replies to this topic

#21 OATKK

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 28 August 2007 - 06:46 AM

แปลกแฮะ ล็อตหลังๆ นี่เป็นกันเริ่มจะบ่อยสงสัยมันใช้หัวอ่านราคาถูกมาผลิต ไม่ก็ซื้อโดนร้านที่มันแกะเอาหัวอ่านออกไปวางยา รอให้เอามาเคลมทีหลัง

#22 omasaki

Posted 28 August 2007 - 08:46 AM

:ah เหมือนคนที่เคยเป็นก่อนหน้านี้ ก็เล่น RB 6 (ข้อสังเกตุส่วนตัวน่ะคับ)

เอาเป็นว่าขอให้หายกลับมาไวๆนะครับ
เอ้อ ลองเขย่าเครื่องหรือยัง ก่อนเข่ยาถอด HDD ออกก่อนก็ดีนะคับ :her

Edited by omasaki, 28 August 2007 - 08:49 AM.

#23 Guest_Pinotchio_*

• Guests

Posted 28 August 2007 - 09:29 AM

:her
อ่านแล้ว วูบๆเลยแฮะ ผมเล่น GRAW 2 มีค้างไป 2 รอบ ตอนโหลดหลังเลืกอาวุธอ่ะ แต่กด PS button ออกมาที่หน้าจอได้ทุกครั้ง

#24 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 28 August 2007 - 09:33 AM

View Postmoht, on Aug 28 2007, 12:14 AM, said:

ลองหมดทุกวิธีการแล้วคับ แม้กระทั่งเปลี่ยน เป็นวางเครื่องนาวตั้ง เอาเครื่องดูดฝุ่นมาดูด ที่ โหลดแผ่น เอาพัดลมมาดูดความร้อน เอาแผ่น cd เพลงมาเล่น เอาแผ่น DVD แท้ และ ไม้แท้มาลอง เอา แผ่น Wii แท้และไม่แท้มาลอง เอา แผ่น XBOX แท้และไม่แท้มาลอง เอาแผ่น PS/PS2 แท้และไม่แท้มาลอง เอา แผ่น Dreamcast แท้และไม่แท้มาลอง เอา แผ่น SS , MD-CD มาลอง ไม่ได้ซักกะอย่างเลยคับ ผะเอิญว่า ไม่มี 360 เลยไม่ได้ลอง ขนาดเอา VCD โป๊ ก็แล้ว DVD โป๊ก็แล้ว นี่ถ้าเอาแผ่นเสียง LP ใส่ลงไปได้ผมคงใส่ไปแล้ว ถ้าเกิดเครื่องหมดทางเยียวยา สงสัยคงต้องจำหน่ายแผ่นออกแล้วอะคับ ... ลากันที Next Gen เอาเวลาไปทำมาหากินต่อดีกว่า ....เฮ้อ :ohno

ซวยโคตร ๆ เลย ... ตอนนี้ โซนี่ ประกาศเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ทันที ไม่ทราบว่าได้อ่านข่าวยังครับ .. ลองติดต่อร้านค้าที่ท่านซื้อดูนะครับผม :her

#25 Gobkero

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 28 August 2007 - 09:35 AM

ปัญหาเดิมๆ Playstation กะหัวอ่าน หรือเปล่าเนี่ย แต่มันเกินไปมั้ง ยังไม่ถึงปีเลย ว่าแต่ว่าเคยเอาไปเล่นแผ่นอะไรที่ไม่ใช่ BD มั่งหรือเปล่าอะคับ

#26 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 28 August 2007 - 10:36 AM

มีคนเป็นแบบนี้เยอะขึ้นเรื่อยๆแล้วนะเนี่ย :her
แต่เสียเพราะrb6อีกคนแล้วนี่น่าสงสัยนะ

#27 moht

Posted 28 August 2007 - 10:41 AM

View PostPinotchio, on Aug 28 2007, 09:29 AM, said:

:her
อ่านแล้ว วูบๆเลยแฮะ ผมเล่น GRAW 2 มีค้างไป 2 รอบ ตอนโหลดหลังเลืกอาวุธอ่ะ แต่กด PS button ออกมาที่หน้าจอได้ทุกครั้ง

เริ่มแรกผมก็เป็นอย่างนั้นแหละคับ ... ผมค้างตอนเล่น GRAW2 2ทีตอนเลือกอาวุธ กะ ตอน เลือก partner ในฉาก offline อะคับ :mad แต่ผมว่ามันความซวยผมเองมากกว่าอะคับ ...

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำคับ ... สงสัยผมคงต้องรบกวนคุณ GP02A ซะแล้ว ...เฮ้อ อยู่ดีๆ ต้องเสียตังอีกตั้งหลายพัน เวรกรรมจิงๆ

ปล. นึกว่าหนีจาก xbox แล้ว จะรอดจากการส่งเครมกลับนะเนี่ย :her

#28 NUVEAU

Я не окунут

• Royal Executive Members

Posted 28 August 2007 - 10:49 AM

ใจเย็นๆครับ มันอาจจะไม่ได้เป็นอะไรมากก็ได้ แต่ผมเองก็ยังไม่เคยเจอนะ พึ่งรู้ว่ามันเป็นปัญหาที่หัวอ่าน
มาหลายคนแล้ว แต่เอาน่ะแค่หัวอ่าน ไม่ใช่ cpu ร้อนจนไหม้

#29 boyzamu

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Interests:Photography, Japanese, Drawing, Consol games, Western music, Investment

Posted 28 August 2007 - 10:52 AM

ตอนนี้เครื่องคุณเป็นโรคไม่อ่านแผ่นครับ ผมเป็นคนแรกของบอร์ดนี้เลยก็ได้มั้งที่เป็นอาการนี้มาก่อน ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ดีครับ ผมว่าคุณได้เครื่องที่หัวอ่านคุณภาพไม่ดีที่ผ่านการตรวจสอบจากโรงงานครับ ที่ภาษายุ่นเรียกว่า fu-ryo 不良 ผมเคยทำงานโรงงานญี่ปุ่นมาก่อน รู้ดีว่าการตรวจสอบเข้มงวดแค่ไหน ยิ่ง Sony แล้วผมว่าคงเข้มงวดมาก เพียงแต่ ได้อาการแบบนี้น่ะตรวจสอบยากหน่อย เพราะตรวจสอบโดยปกติแล้วจะตรวจ Process นึงไม่นานประมาณว่าลองส่งกระแสไฟไปแล้วมันทำงานหรือเปล่า พอมันอ่านแผ่นได้ก็ผ่าน แต่คงไม่มีใครเอาหัวอ่านมาทดสอบกันเป็นเดือนๆหรอกครับ คิดซะว่าคุณเป็น 1 ใน 100 ที่ได้ fu-ryo มา
เข้าประเด็นดีกว่า ผมมีตัวเลือกมาให้คุณนะครับ

1. ส่งไปซ่อมที่ประเทศนั้นๆ ถ้าอยู่ในระหว่างรัปประกัน 1 ปี (คิดว่าคงอยู่ครับ
เพราะเครื่องเพิ่งออกเมื่อพฤศจิกายนปีที่แล้วเอง) ค่าซ่อมอะไหล่ผมว่าฟรี ดีไม่ดีได้เครื่องใหม่
เพียงแต่ยุ่งยากและยาก ว่าใครจะเอาไปส่งซ่อมให้ ค่าส่งก็แพงครับ 3500 บาทโดยประมาณ
เฉพาะส่งไป ถ้ามีคนรู้จักที่จะไปฮ่องกงหรือญี่ปุ่น ก็อาจจะทำข้อนี้ได้ ถ้ามีคนส่งไปญี่ปุ่น ผมอาสา
ติดต่อเป็นธุระให้ได้ครับ จริงๆผมเองก็มีโครงการไปญี่ปุ่น แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นปีนี้หรือปีหน้า ถ้าทัน
ผมอาจอาสาเอาไปส่งซ่อมให้ครับ โดยขอค่าเหนื่อยนิดหน่อยกะค่ารถ
2. สั่งซื้อหัวอ่านมาแล้ว ราคา 3500 โดยประมาณ แต่ถ้าทำแล้วจะกลับไปทำข้อ 1 ไม่ได้แล้ว
2.1 เอาไปให้เพื่อนคุณ Mush ซ่อมให้
2.2 ลงทุนซ่อมเอง (ยินดีให้คำปรึกษาครับ)
2.3 แบกมาให้ผมเปลี่ยนให้ ไม่คิดเงิน
3. ขายต่อถูกๆแล้วซื้อใหม่ คิดว่าคงมีคนซื้อ
4. รอจนกว่าศูนย์ Sony จะรับเครื่องเข้ามาขายเอง ถึงตอนนั้นก็น่าจะซ่อมได้ ระหว่างนี้ทน Download
เกมส์เล่นไปก่อน (คงไม่ทำแน่ข้อนี้เพราะคงนานจนลืม)

โทรมาปรึกษาได้ครับที่ 086-314-7481

Edited by boyzamu, 28 August 2007 - 12:30 PM.

#30 moht

Posted 28 August 2007 - 11:04 AM

View Postboyzamu, on Aug 28 2007, 10:52 AM, said:

ตอนนี้เครื่องคุณเป็นโรคไม่อ่านแผ่นครับ ผมเป็นคนแรกของบอร์ดนี้เลยก็ได้มั้งที่เป็นอาการนี้มาก่อน ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ดีครับ ผมมีตัวเลือกมาให้คุณนะครับ (ไปกินข้าวก่อนเดี๋ยวมาตอบเพิ่มเติม)

ลุ้นคับ ลุ้น :numairu:

#31 lcat

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:My love freedom 087-4063532

Posted 28 August 2007 - 11:18 AM

เป็นที่แผ่นรึเปล่าครับ เสียวๆอยู่เหมือนกัน :her

#32 moht

Posted 28 August 2007 - 11:26 AM

View Postlcat, on Aug 28 2007, 11:18 AM, said:

เป็นที่แผ่นรึเปล่าครับ เสียวๆอยู่เหมือนกัน :her

ผมมีแผ่น PS3 อยู่ 6 แผ่นคับ ลองครบแล้ว มีแต่วงๆ โหลดๆ แล้วก็เงียบเป็นเป่าสาก .. ต้องปลอบใจตัวเองด้วย Tekken กะ GT HD :ohno

ปล. สอย GRAW2 มายังเป็นไม่ถึง 4 ชั่วโมงเลย ดีนะคับที่ Hevenly Sword ยังไม่ออก ไม่งั้นแผ่นอยู่ตรงหน้า ใจขาดพอดี :cry2

#33 Playstation

Trust ......... in yourself

• Banned

Posted 28 August 2007 - 11:27 AM

View Postboyzamu, on Aug 28 2007, 10:52 AM, said:

ผมมีตัวเลือกมาให้คุณนะครับ

นี่แหละครับ..............พระเอกขี่ม้าขาว :explain

#34 wisutratee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 28 August 2007 - 11:34 AM

ตอนนี้เครื่องคุณเป็นโรคไม่อ่านแผ่นครับ ผมเป็นคนแรกของบอร์ดนี้เลยก็ได้มั้งที่เป็นอาการนี้มาก่อน ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ดีครับ ผมมีตัวเลือกมาให้คุณนะครับ (ไปกินข้าวก่อนเดี๋ยวมาตอบเพิ่มเติม)
1. SELL
2. BUY NEW ONE
3. TRY TO FIX IT BY REPLACE LENS READER
4. CLAIM

#35 Nut-Wii

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 28 August 2007 - 11:38 AM

มาลุ้นด้วยคนครับ :pray มิน่าเมื่อวานผมเล่น RB6 กับคูณเอกอยู่ เห็นคุณ moht online offline อยู่หลายรอบ

#36 moht

Posted 28 August 2007 - 11:54 AM

คุณนัทคับ สงสัยผมคงต้องปลดประจำการจ่ายค่าย ไป พักใหญ่ ฝากยิงก้นคุณเอกแทนผมด้วยคับ :aha:

#37 Nut-Wii

Posted 28 August 2007 - 12:21 PM

View Postmoht, on Aug 28 2007, 11:54 AM, said:

คุณนัทคับ สงสัยผมคงต้องปลดประจำการจ่ายค่าย ไป พักใหญ่ ฝากยิงก้นคุณเอกแทนผมด้วยคับ :aha:
เอาใจช่วยให้เครื่องหายไวๆนะครับ :goodluck เรื่องยิงคุณเอก สงสัยผมคงต้องฝึกอีกหลายเดือนอ่ะ... :her

#38 scorpiomilo

Posted 28 August 2007 - 12:38 PM

ผมละคับคนนึงที่เจออาการนี้มาแล้ว เล่น เรนโบ6 แล้วมันค้าง พอกด รีเซ็ท ใหม่ หัวไม่อ่านแผ่นเลยซักแผ่น เลยตัดสินใจขายไปแล้วคับ แต่ผมไปถามช่าง เขาบอกว่า เป็นที่ ตัว เวอชั่น 1.9 ไม่ได้เป็นที่หัว ถ้าอัพเวอชั่นใหม่ น่าจะหายเพราะว่ามีคนที่เขามาให้ซ่อมก็เล่นเรนโบ6แล้วเจออาการหัวไม่อานเนี้ยละคับ ลองรอ อัฟเวอชั่นใหม่ดูก่อนนะคับ แต่ผมไม่รอละ ขายซื้อใหม่ดีก่าตอนนี้กำลังเก็บตังซื้อใหม่

#39 boyzamu

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Interests:Photography, Japanese, Drawing, Consol games, Western music, Investment

Posted 28 August 2007 - 01:01 PM

View Postscorpiomilo, on Aug 28 2007, 12:38 PM, said:

ผมละคับคนนึงที่เจออาการนี้มาแล้ว เล่น เรนโบ6 แล้วมันค้าง พอกด รีเซ็ท ใหม่ หัวไม่อ่านแผ่นเลยซักแผ่น เลยตัดสินใจขายไปแล้วคับ แต่ผมไปถามช่าง เขาบอกว่า เป็นที่ ตัว เวอชั่น 1.9 ไม่ได้เป็นที่หัว ถ้าอัพเวอชั่นใหม่ น่าจะหายเพราะว่ามีคนที่เขามาให้ซ่อมก็เล่นเรนโบ6แล้วเจออาการหัวไม่อานเนี้ยละคับ ลองรอ อัฟเวอชั่นใหม่ดูก่อนนะคับ แต่ผมไม่รอละ ขายซื้อใหม่ดีก่าตอนนี้กำลังเก็บตังซื้อใหม่

ผมว่าไม่เกี่ยวกับแก๊ซโซฮอลล์นะครับ เอ้ย FW 1.9 ครับ ไม่งั้นป่านนี้คงมีข่าวเคลมจากทั่วโลกแล้วละครับ

#40 KappaMan

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 August 2007 - 01:24 PM

คิดเป็นกี่เปอร์เซนต์ของเครื่องที่ซื้อมาแล้วอะ คนที่หัวอ่านเสียเนี่ยย