`

Jump to content

วิธีการอัพ Firmwae 3.52M33-4 ได้ทั้ง อ้วน และ ผอม ครับ /auns555

39 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 23 August 2007 - 02:23 PM

จะอัพแบบวิธีง่าย ๆ ครับ ดังนี้
แบ่งเป็น 2 แพคนะครับ

1.แพคสำหรับอัพจาก 1.5
http://203.146.170.1...%20M33%2015.exe

2.แพคสำหรับอัพจาก 3.XX OE ทั้งหลาย
http://203.146.170.1...20M33%20XXX.exe

คำเตือน
1.ควรมีแบต 85% ขึ้นไป
2.ไม่ควรปิดเครื่องก่อนมีคำสั่งให้กด x เพื่อ Shutdown
3.การอัพเกรดเฟิร์มแวร์มีความเสี่ยง ควรมีความมั่นใจก่อนลงมือทำ ขู่ไปงั้นละ ไม่ยากเล้ย

ผมขอแนะนำให้ Format memory stick ก่อนทำการอัพเดทนะครับ
แนะนำให้สำรองข้อมูลที่จำเป็นเก็บไว้ในคอมฯ ก่อนที่จะทำการ format นะครับ

การลงในแพค 1.5 นั้นต้องทำดังนี้
1.ต่อสาย USB เข้ากับเครื่อง PSP
2.ไปที่ Setting ---> USB Connection
3.ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ Sabuy 3.52 M33 15.exe แล้วเลือกไดร์ฟ PSP
4.กดCancle เพื่อออกจาก USB Mode
5.รัน kxploitpatcher เพื่อแพทให้รันตัวอัพเดทได้
6.รัน 3.52 M33UPDATE
7.กด x ตกลง กด R ยกเลิก
8.รอจนมันเสร็จก็จะมีการแสดงข้อความของกลุ่ม M33 แล้วบอกให้กด x เพื่อ Shutdown
------------------------------

การลงในแพค 3.XX XXX (XXX = OE หรือ M33) นั้นต้องทำดังนี้
เครื่องผมตอนอัพเป็น 3.52 M33-4 ผมก็เป็น 3.40 OE-A' มาก่อนครับ ทำดังนี้เลยครับ
1.ต่อสาย USB เข้ากับเครื่อง PSP
2.ไปที่ Setting ---> USB Connection (ทำบน psp )
3.ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ Sabuy 3.52 M33 XXX.exe ที่คุณโหลดมาจาก link ที่บอกไป ทำบนคอมฯ ครับ ที่ psp ยังไม่ต้องยุ่งอะไรแค่เชื่อมต่อ USB ไว้เฉย ๆ สงสัยคงงงตรงนี้แหง ๆ คิดว่าทำบน psp คือว่า psp นี่สั่งให้รันไฟล์ .exe ไม่ได้นะครับ ซึ่งปกติไฟล์ .exe นั้นจะรันได้บน window นะครับ คิดว่าเข้าใจกันแล้ว เลยไม่ได้เขียนอธิบายให้ละเอียด

ทำ link ไฟล์ที่ว่านั้นให้อีกทีละกันครับ ดังนี้
http://203.146.170.1...20M33%20XXX.exe

เมื่อโหลดเสร็จแล้วก็ดับเบิ้ลคลิ๊กเลยครับ ขั้นตอนนี้ทำบนคอมฯ คุณน่ะ ไม่ได้ทำบน psp น่ะ

4. ตรงใต้คำว่า Destination folder ให้กดปุ่ม Browse เลือกไดร์ฟที่เป็นไดร์ฟ psp ที่เราเชื่อมต่อ
5.เมื่อเลือกเสร็จแล้วกดปุ่ม Install ครับ ไฟล์จะทำการทรานเฟอร์ลงเมม
5.เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วกก็ออกจาก USB Mode หรือถ้าเสียบเมมกับ card reader ก็ดึงออกซะ แล้วเอาเมมไปเสี่ยบที่เครื่อง psp จากนั้น ไปอ่านข้อ 6
6.ขั้นตอนนี้จะต้องทำบนเครื่อง psp ละ เอาละที่เครื่อง psp จะมีไอค่อน ให้อัพเดทของทีม M33 ให้กดเลือกเข้าไปเลยครับ เมื่อเข้าสู่โปรแกรมแล้ว มันจะถามให้กดปุ่มครับ กดปุ่ม X เพื่อตกลงแล้วก็รอเลยครับ
7.รอจนมันเสร็จก็จะมีการแสดงข้อความของกลุ่ม M33 แล้วบอกให้กด x เพื่อ Shutdown

เมื่ออัพเสร็จแล้วก็จะได้ 3.52 M33 ครับ แต่มันยังแจ่มไม่พอ
ให้อัพเป็น 3.52 M33-4 ครับ
เอ้า format mem กันอีกซักทีก่อนครับ
จากนั้นไปโหลดไฟล์อัพเดทที่นี่เลย
http://www.psp-hacks.com/file/1231

ชื่อไฟล์ M33-1234a.rar ตัวนี้ละครับ
แตกไฟล์จะมีโฟลเดอร์ชื่อ M33-1234a.exe (ทำบนคอมฯ)
1.ต่อสาย USB เข้ากับเครื่อง PSP กันอีกครั้งละ
2.ไปที่ Setting ---> USB Connection ที่เครื่อง psp (ก็จะต่อเชื่อม psp กับ คอม แล้วปล่อยไว้เฉย ๆ)
3.ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ M33-1234a.exe (ทำบนคอมฯ )
4. ตรงใต้คำว่า Destination folder ให้กดปุ่ม Browse เลือกไดร์ฟที่เป็นไดร์ฟ psp ที่เราเชื่อมต่อ (ทำบนคอมฯ)
5.เมื่อเลือกเสร็จแล้วกดปุ่ม Install ครับ ไฟล์จะทำการทรานเฟอร์ลงเมม (ทำบนคอมฯ)
5.เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วกก็ออกจาก USB Mode
6.ขั้นตอนนี้จะต้องทำบนเครื่อง psp ละ เอาละที่เครื่อง psp จะมีไอค่อน ให้อัพเดท กดเลือกเข้าไปเลยครับ เมื่อเข้าสู่โปรแกรมแล้ว มันจะถามให้กดปุ่มครับ กดปุ่ม X เพื่อตกลงแล้วก็รอเลยครับ
กดเลยครับ ประมาณ 3 วินาที ก็จะได้ 3.52 M33-4 ครับ

ติดตั้งเสร็จแล้ว ให้ไปที่ Recovery Mode
วิธีการเข้า Recovery mode คือปิดเครื่อง PSP แบบ shutdown คือการดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ 10 วินาทีจนไฟดับหมด แล้วเปิดเครื่องใหม่พร้อมกดปุ่ม R ค้างไว้ก็จะเข้าสู่หน้าจอ Recovery Mode ครับ เมื่อเข้าไปแล้วก็
เลือก CONFIGURATION
ข้อ1. skip sce logo แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Disable
ข้อ2. Hide corrupt แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Enable
ข้อ3. แนะนำให้ตั้งเป็น 1.50 kernel
ข้อ4. อันนี้เอาไว้ดาวเกดป็น1.5ถ้าไม่มีไฟล์ใส่ไว้กดเข้าไปก็ไม่มีผลครับ
ข้อ5 แล้วเลือกไปที่ USE NO-UMD เป็น no umd sony NP9660
ข้อ6. อันนี้ไม่ต้องเปลี่ยน
ข้อ7. อันนี้ไม่ต้องเปลี่ยน
จากนั้นก็กด BACK ไปที่น่าจอได้เลยครับ

คราวนี้เราก็เป็น 3.52 M33-4 แบบเสร็จเรียบร้อยละ
คราวนี้ก็ format mem อีกซักที บนเครื่อง psp ที่เป็น firmware 3.52M33-4 เพื่อที่เครื่อง psp จะทำการสร้าง folder ที่จำเป็นที่เราต้องใช้บน mem ให้อัตโนมัติครับ

ข้อดีตอนนี้ของ 3.52M33-4 คือ
สามารถดูไฟล์ UMD VIDEO ได้แล้วครับ
ตาเป็นมันกันเชียว ใช่แล้วครับ YKK เกมเป่ายิงฉุบ อะไรทำนองนี้แล้วผ้าหลุดก็เล่นได้แล้ว
ผมมีไฟล์ UMD VIDEO เรื่อง คนเหล็ก 2029 ภาค 2 ก็เอามาลองเปิดดู เล่นได้แล้วครับ

วิธีเล่น UMD VIDEO เช่นเกม เป่ายิงฉุบ All star เป็นต้น
1. สร้างโฟเดอร์ VIDEO ไว้ข้างในโฟเดอร์ ISO แล้วใส่ ISO ที่จะเล่นลงไป ซึ่งตรงนี้ ถ้าเราอัพเป็น 3.52M33-4 แล้วทำการ format mem
ก็จะมีโฟลเดอร์ชื่อ VIDEO อยู่ในห้อง ISO แล้วครับ
2. ที่หน้าเมนูหลักของ psp กดปุ่ม home จะมีเมนูขึ้นมาให้เลือกไฟล์ (หัวข้อ ISO VIDEO MOUNT)
กดซ้ายหรือขวาเพื่อเลือก ISO ที่เป็น UMD VIDEO อย่างของผมมันจะขึ้นเป็น terminator 2 อะไรทำนองนี้
จากนั้นกด exit ออก เกมก็จะโผล่มาแทน UMD ในส่วนของ video
3. ต้องมีแผ่นแท้อยู่ในเครื่องนะครับ แผ่นเกมแท้ ๆ นะครับ ถึงจะดู UMD VIDEO ได้นะครับ เพราะลองเอาแผ่นแท้ออกแล้ว
จะเปิดไม่ติดครับ ลองแล้วจ้า

สำหรับ firmware 3.52M33-4 นี้ ปัจจุบันก็สามารถเล่นเกมที่ออกมาถึงล่าสุดได้ปกติดีไม่มีปัญหาครับ
อย่าง FF 7 crisis core, Silent hill original ฯลฯ ก็เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ

ดูภาพเพิ่มเติมได้จากเว็บผมนะครับ ผมอัพไว้นิหน่อย
http://www.thaimisc.com/freewebboard/php/v...&topic=4831

ไปอัพกันได้ครับ ผมเพิ่งอัพเสร็จหมาด ๆ เมื่อตอน 12.07 น. ของวันที่ 23สิงหา 2550 นี่เองครับ ปกติผมเป็น 3.40OE-A น่ะครับ
ข้อมูลและ link จากเว็บ flashfly.net
ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
และขอขอบคุณคุณ oatjs จาก flashfly.net มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ทั้ง link และวิธีการลง ซึ่งผมนำมาปรับปรุงข้อความบางส่วนเล็กน้อยครับ

Edited by auns555, 26 October 2008 - 04:00 PM.

#2 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

• High Royal Executive Members

Posted 23 August 2007 - 03:31 PM

ตอนนี้เวปจีนเอา umd movie มาให้โหลดตึมเลยคับน้าอั๋น

แจ่มจริงๆ

#3 arterart

Gu Art

Posted 23 August 2007 - 03:44 PM

3.40 OE-A นี่มันเล่นเกมส์ monster hunter free ไม่ได้เหรอครับ ผมโหลดมาลง แล้วเปิดไม่ติด หลายเกมส์เรย
แล้ว 3.40 OE-A นี่เวลาเล่นต้องใช้ UMD ล่อด้วยหรือเปล่าถึงจะติด
ส่วน 3.52 M33 - 4 นี่ไม่ต้องใช้ UMD ล่อเรยใช่ป่ะครับ

#4 bompower

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 23 August 2007 - 04:25 PM

น่าสนใจไว้ลองมั่งครับ

#5 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 23 August 2007 - 04:47 PM

View Postarterart, on Aug 23 2007, 03:44 PM, said:

3.40 OE-A นี่มันเล่นเกมส์ monster hunter free ไม่ได้เหรอครับ ผมโหลดมาลง แล้วเปิดไม่ติด หลายเกมส์เรย
แล้ว 3.40 OE-A นี่เวลาเล่นต้องใช้ UMD ล่อด้วยหรือเปล่าถึงจะติด
ส่วน 3.52 M33 - 4 นี่ไม่ต้องใช้ UMD ล่อเรยใช่ป่ะครับ
3.40 OE-A เล่นได้ทุกเกมส์ครับ ต้องปรับให้ใช้แผ่นล่อครับ

แต่ 3.52 M33 เล่นได้ทุกเกมส์ ไม่ต้องใช้แผ่นล่อครับ ใช้ no umd - sony np9660 ไรเนี่ยล่ะ

#6 arterart

Gu Art

Posted 23 August 2007 - 05:16 PM

ลองมั่ว up fermware แล้วครับ รอดไปด้วยดี ขอบคุณคร๊าบบบ

#7 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 23 August 2007 - 05:44 PM

:ah ผมไม่มีแผ่นเกม UMD เลยซักแผ่น แบบนี้ก็ อด จิครับ :ohmygod

รบกวนถามคุณอั๋น
1.ถ้าอัพเป็นตัวนี้แล้ว จะมีปัญหาเรื่องการเล่นเกมก็อปปี้แบบไม่ใช่แผ่นล่อไหมครับ หรือเล่นได้ครบทุกเกมเหมือนเดิม
2.หนัง UMD ระบบการชมจะเหมือน DVD หรือเปล่า (เลือกซับไตเติ้ลได้ เลือกเสียงได้ เลือกแชปเตอร์ได้) หรือเหมือนวีซีดีที่เป็นไฟล์วิดีโอไฟล์เดียวจบทั้งเรื่อง
3.ไฟล์หนังหนึ่งเรื่องเฉลีี่ยจุประมาณเท่าไหร่ครับ
4.เมมปลอมฯ มีผลกับการกระตุกของหนังรึเปล่า
5.ถ้าไม่ได้อัพแบบนี้ จะมีขายหนังที่ลง UMD ที่ไหนบ้าง มีแบบก๊อปปี้รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Edited by XIVIUS, 23 August 2007 - 05:54 PM.

#8 auns555

Posted 23 August 2007 - 08:31 PM

ตอบคุณ XIVIUS
1. เล่นได้เหมือนเดิมครับ แถมแก้บั๊กด้วยครับ เพราะนี่เป็น เวอร์ชั่นล่าสุด
2. เลือกซับได้ เลือกเสียงได้ (ประมาณว่าเสียงญี่ปุ่น เสียงอังกฤษ) เลือก chapter ได้ครับ
3. ประมาณ 1.50 - 1.60 GB ครับ เต็ม ๆ
4. เมมปลอมมีผลไปกับทุกอย่างไม่ว่าหนังหรือเกม และวันดีคืนดีเมมปลอมก็ไม่อ่าน บางทีเซฟไปก็ไม่ติด ไม่แนะนำให้ใช้ mem ปลอมครับ พวก sony highspeed นี่ในท้องตลาดนี่ของปลอมทั้งนั้นเลยครับ
แนะนำยี่ห้อ Sandisk นะครับ ค่อนข้างชัวร์กว่า หรือถ้าจะซื้อของยี่อ้ sony แบบ mem highspeed ไปซื้อที่ศูนย์ครับ 2 GB แบบ Highspeed น่าจะประมาณ 7990 บาทครับ ราคาต่างกับของก๊อบมากมายครับ
5. ถ้าไม่อัพก็ดูไม่ได้เลยครับ ต้องดูบน firmware 1.50 เท่านั้นครับ
หรือถ้าสนใจ UMD MOVIE แบบแผ่นแท้ ๆ ก็ตกเรื่องละ 1,200 บาทครับ มีขายที่
www.playasia.com
ส่วนเป็นแผ่นก๊อบปี้น่ะไม่มีครับ ที่เล่น ๆ กันทุกวันนี้ทั้งเกมและหนังก็เป็นในรูปแบบไฟล์กันทั้งสิ้นครับ ไม่มีตัวแผ่น UMD copy ผลิตออกมาครับ

Edited by auns555, 23 August 2007 - 11:10 PM.

#9 condom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 August 2007 - 10:10 PM

ยังไม่ได้ up เลย ต้องลองดูสักหน่อยแล้วครับ

#10 arterart

Gu Art

Posted 24 August 2007 - 10:24 AM

ส่วน 3.52 M33 - 4 นี่ เล่น rom GBA ยังไงอ่ะครับ
ver เก่าผมเอา folder ที่แตกมาได้ ลงไว้ใน /Psp/GAME เลย
แต่พอ up มามันบอก Font error ไรสักอย่างอ่ะครับ
ผมต้องเอาไปลงไว้ที่ไหนแล้วต้องปรับอ่ะไรครับ

#11 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 24 August 2007 - 11:20 AM

ขอบคุณคุณอั๋นมากครับ
ขอก็อปไปอัพล่ะคร๊าบผม

แล้วไฟล?หนัง UMD จะหาจากที่ไหนได้บ้างครับ

#12 auns555

Posted 24 August 2007 - 11:38 AM

ตอบคุณ arterart
ไปอ่านกระทู้นี้ได้เลยครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่ ปัจจุบันก็เล่นได้ปกติบน 3.52M33-4
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....showtopic=53286

ตอบคุณ XIVIUS
ใน flashfly คุณ Kamiyu
มาปล่อย link ให้ไปโหลดใน bit torrent หลายเรื่องเลยครับลองเข้าไปดูที่
www.flashfly.net/psp ดูนะครับ

#13 arterart

Gu Art

Posted 24 August 2007 - 12:05 PM

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

#14 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 24 August 2007 - 05:12 PM

เรียบร้อย อัพจาก M33-2 เป็น M33-4 ไม่ถึง 3 วินาที

ถามต่อนิดนึงครับ

ถ้าเราเป็น M33-4 แล้ว อยากกลับมาเป็น 3.40-OEA ต้องทำยังไงครับ ต้องใช้แผ่นล่ออะไรหรือเปล่า

Edited by ArtDVDs, 24 August 2007 - 11:21 PM.

#15 tk_65

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 25 August 2007 - 04:31 PM

ขอบคุณคับ
UMD VDO แหล่มเหลือหลาย :aha:

#16 auns555

Posted 29 August 2007 - 02:39 PM

ตอบคุณ ArtDVDs
อัพกลับมาเป็น 3.40 OE-A น่ะไม่ได้ครับ
แต่อัพกลับมาเป็น 1.50 แล้วค่อยอัพไปเป็น 3.40 OE-A อีกทีน่ะได้ครับ

ก่อนอื่นฟอร์แมตเมมให้เรียบร้อย
และเข้าไปใน Recovery Mode ในหัวข้อ Configuration ไปที่บรรทัดที่ 3
แก้ให้เป็น 1.50 kernel ก่อนด้วยนะครับ (ปกติผมจะเป็น 1.50 kernel เลยนะเนี่ยไม่เคยปลี่ยนเลย)

1.โหลดโปรแกรมนี้มาก่อน
http://www.psp-hacks.com/file/960/

2.อันนี้อีกอันคับEBOOT1.5
http://www.psp-hacks.com/file/4/

3.จากข้อแรกแตกไฟล์ออกมาแล้วกดไปที่ flasher for recovery แล้วจะเจอไฟล์ Recoveryให้เรา copy แล้วไปวางไว้ในเมมเมอรี่สติ๊ก ที่ไฟล์ PSP/GAME/เอาวางไว้ในนี้ครับ

4.จากข้อ2.หลังจากโหลดไฟล์ได้แล้วแตกไฟล์ออกมาจะได้ EBOOT1.5ให้รีเนมชื่อเป็น UPDATE ต้องเป็นตัวใหญ่นะคับเสร็จแล้วก็ copy เอาไปวางไว้ในเมมเมอรี่สติ๊ก ที่ไฟล์ PSP/GAME/RECOVERY/วางไว้ในนี้ครับ

5.เปิดเครื่อง PSP เสียบที่ชาร์ตไฟ กดRค้างเพื่อเข้าสู่ Recovery Mode แล้วเลือกไปที่ RUN program at psp/game/RECOVERY/eboot.pbp กด X ตอนนี้ห้ามไปกดหรือยุ่งกับเครื่องpspควรวางไว้เฉยๆคับจากนั้นเครื่องก็รันโปรแกรมดาว
เกรดเป็น1.5ครับ

นำข้อความมาจากคุณ piadd แห่ง flashfly.net
เพิ่มเติมข้อความบางส่วนโดยผมเอง
ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

#17 sunguruguru

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 01 September 2007 - 04:38 AM

ขอถามหน่อยนะครับ ผมอยากรู้ว่า ก่อนจะเปิดrecovery mode เราจะต้องformat mem ก่อนหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่ต้อง ผมจะถามว่า ผมจะเข้าrecovery mode โดยการปิดเครื่องโดยกดปิดเครื่องค้างจนไฟดับ แล้วเปิดเครื่องโดยกดR ไปพร้อมกัน
ได้ใช่ไหมครับ ผมลองกดแล้วมันไม่มีอะไรขึ้นเลยครับเป็นหน้าจอมืด แต่ไฟที่เครื่องทำงาน ผมเลยปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ มันจะขึ้น Recovery mode ประมาณ 1วินาที แล้วก็จอมืดอ่ะครับ เครื่องผมผิดปกติไหมครับ ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

#18 Rider-Pang

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 09 September 2007 - 11:47 AM

ถามอะไรหน่อยครับ ผมมีแต่แผ่น DEMO ที่แถมมากับเครื่อง จะ เล่น UMD VIDEO ได้มั๊ยครับ เพิ่งจะอัพได้ไม่นานเอง

Edited by Rider-Pang, 09 September 2007 - 11:49 AM.

#19 auns555

Posted 10 September 2007 - 03:45 PM

ตอบคุณ Rider-Pang

น่าจะใช้ได้ครับ ลองดูครับ

ถ้าไม่ได้ก็หาซื้อแผ่นมือสองก็ได้ครับ ราคาไม่แพงนัก

#20 First Try - XBox 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Interests:PS3 + Wii Games
    Watch
    Anime
    Japanese Books

Posted 12 September 2007 - 08:43 PM

ทำแล้วครับ 3.52 M33-4 ยอดเยี่ยมไปเลยครับ :bye