`

Jump to content

ไปโหลด EMU เล่น GBA บน PSP ตัวล่าสุดกันได้ครับ

9 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 07 August 2007 - 11:10 PM

ณ บัดนี้ kai 0.8 v.3.0 ออกมาแล้ว ตัวนี้แก้ให้เล่น FF6 GBA ได้แล้วด้วย ก็ตามไปโหลดถึงถิ่นที่ japan เลยครับ
http://prdownloads.s.../gpsp-kai/26529

พอโหลดมาเสร็จแล้ว แตกไฟล์ก็เข้าไปที่โฟลเดอร์ชื่อ ms0
พอเข้าไปอีกก็จะเจอสองโฟลเดอร์คือ fbm และ PSP
ให้ก๊อบทั้งสองโฟลเดอร์นี้ลง mem เลยครับ (ลงที่หน้าแรกของ mem เลย)

เอาละ มาดูในโฟลเดอร์ชื่อ PSP กันก่อน เข้าไปจะเจอสองโฟลเดอร์คือ
GAME150
กับ
GBA

โฟลเดอร์ชื่อ GBA นี่ละครับ เอาไว้เก็บพวก Rom เกม เพราะในนี้จะมีโฟลเดอร์ชื่อ Rom อยู่แล้ว
เข้าใจง่าย ๆ เดี๋ยวจะหาว่าไม่ละเอียด ในโฟลเดอร์ชื่อ GBA มีโฟลเดอร์

อื่น ๆ ดังนี้ครับคือ

CFG ,CHT, ROM, SAVE

ซึ่งเวลาเราเซฟในโปรแกรมมันจะมาเก็บไว้ที่ห้อง SAVE นี่ละครับ

โฟลเดอร์ ROM ก็เอา ROM เกมไปใส่เลย

ส่วนโฟลเดอร์ CHI ไม่รู้จักแฮะ
ส่วนโฟลเดอร์ CFG น่าจะเอาไว้เก็บค่า config ของเกมที่เราตั้งไว้ครับ เช่นการตั้งค่าภาพเป็น fullscreen 16:9 เป็นต้น

คราวนี้มาดูโฟลเดอร์ชื่อ GAME 150 กันบ้างครับ
จะเจอ 3 โฟลเดอร์แนะคือ
%__SCE__UO_gpSP_kai
___SCE__UO_gpSP_kai
UO_gpSP_kai

ซึ่งผมลบโฟลเดอร์ชื่อ UO_gpSP_kai ทิ้งไปครับ เพราะไม่งั้นเวลาอยู่ในหน้า mem มันจะขึ้นมา 2 ไอค่อน
(ลบแล้วก็ยังเล่นได้ปกติไม่ได้เกี่ยวอะไร มันก็คือโฟลเดอร์เดียวกันกับโฟลเดอร์ %__SCE__UO_gpSP_kai)

แต่เนื่องจากเครื่องผมตั้งค่าใน Recovery Mode เป็น 1.50kernel ครับ จึงใช้แบบสองโฟลเดอร์จะเหมาะกว่า
ซึ่งตรงนี้ผมไม่ค่อยได้สนใจนัก สนใจเพียงแต่ทำยังไงให้เล่นได้

อ้อต้องมี gba_bios.bin ด้วยนะครับ เอาไปไว้ในโฟลเดอร์ ___SCE__UO_gpSP_kai นะครับ
นี่เลยไปโหลดซะ ขนาด 16kb เท่านั้น
http://files.filefro...04;/fileinfo.ht ml

ปรับให้เต็มจอก็กดปุ่ม สามเหลี่ยม ที่เครื่อง PSP ก็จะมีเมนูขึ้นมาให้ปรับตั้งค่าครับ
ข้อดีมาก ๆ คือ เราสามารถเซฟเมื่อไหร่ก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องไปเซฟในเกมครับ แจ๋วไหมละ
เพียงเท่านี้ก็เล่นได้สบาย ๆ ครับ

ท่านใดอยากดูภาพเกม Final fantasy 6 GBA แบบภาษาไทย ที่คุณ kenghot และทีมงานได้แปลขึ้นมาใหม่นั้น ดูได้ที่นี่เลยครับ

http://www.kenghot.com/forum/forum_posts.a...=144&PN=1&TPN=1
http://www.thainin.c...?showtopic=2200

ผมไปหา emu gba ตัวที่ทำให้เล่นได้ พอเล่นได้ก็เลยมาโพสบอกกันนะครับ
ขอให้สนุกทุกท่าน

นี่คือ Emulator GBA ที่รอคอยเลยครับ เล่นเกมเก่าๆ ได้ลื่น เสียงในเกมไม่กระตุกเหมือนก่อนแล้วด้วย
เกมที่ผมลองแล้วเล่นได้ลื่นหัวแตกเลยก็มี
Super mario advance 4 Super mario bros 3
Super Robot Original ตัวภาษาอังกฤษ ซึ่งจะไม่เคยเล่นได้เลย
Fire Emblem ภาษาอังกฤษ
Final Fantasy 6 ภาษาญี่ปุ่น
Final Fantasy 6 ภาษาไทยแปลโดยพี่ kenghot และทีมงาน

นี่คือ Emulator GBA ที่รอคอยกันจริง ๆ ครับ

auns555

Edited by auns555, 07 August 2007 - 11:21 PM.

#2 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 08 August 2007 - 02:33 AM

เจ๋งเลยครับ ใครมีแต่ PSP คงไม่ต้องมองตาปริบๆ ไปนั่งเล่น Emu บนคอมฯให้เสียอารมณ์

ส่วนตัวผมเตรียม NDSL กับ M3 Lite ไว้รอแล้วครับ

#3 ballxx

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 08 August 2007 - 09:41 AM

ข้อมูลพี่อั๋นแต่ละอย่าง เนียนๆทั้งนั้นเลยครับขนาดผมไม่ค่อยจะรู้เรื่อง :her ยังทำตามได้เลย :numairu:

:kanoiyom ขอบคุณครับๆ :kanoiyom

#4 mingcom

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 08 August 2007 - 10:34 AM

ขอบคุณคุณอั๋นสำหรับข้อมูลดีๆน่ะครับ...ว่าแล้วจิ้มโลด...

:bye :bye :bye

#5 KAI2523

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 08 August 2007 - 03:34 PM

:kanoiyom ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับพี่อั๋น

#6 evilprince

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 08 August 2007 - 04:34 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ได้ความรู้ใหม่ๆจากคุณ auns555 ตลอดเลยครับ :kanoiyom

#7 maivi09

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 08 August 2007 - 11:04 PM

ขอบคุณมากครับ

#8 maivi09

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 08 August 2007 - 11:21 PM

ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่เวลาเล่น ทำไมภาพและเสียงมันกระตุกอ่ะครับ

#9 xsodear121

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 08 August 2007 - 11:31 PM

ขอบใจมากครับ เกมแบบนี้กำลังอยากได้เลยทีเดียว

#10 hisoka481

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 09 August 2007 - 09:22 AM

ขอบคุณมากๆๆๆครับ