`
←  DGO Collector Club - พื้นที่แสดงของสะสมที่คุณภูมิใจ
Logo
»

NEC LaserActive รุ่น PDE-LD1 เครื่องในฝันข...

rodneyy's Photo rodneyy 01 Aug 2007

NEC LaserActive รุ่น PDE-LD1 เครื่องเล่นเกมส์ที่ผลิตโดยบริษัทฯ NEC ที่รูปทรงเหมือนของ Pioneer ทุกประการ
ออกวางตลาดครั้งแรกในประเทศญี่ปุ่นวันที่ 20 สิงหาคม 1993 เป็นเครื่องเกมส์ในประวัติศาตร์ของวงการเกมส์ที่ใช้
LaserDisc เป็นตัวบันทึกข้อมูลและยังเพิ่มขีดความสามารถในการเล่นเกมส์ MegaDrive และ PC Engine โดย
ใช้ Modules เป็นตัวต่อร่วมใช้งาน สามารถใช้ดูหนัง LaserDisc ได้อีกด้วย ราคาประมาณ US$970

Sega PAC (PAC-S10/PAC-S1)
โมดูลที่ได้รับความร่วมมือระหว่าง Pioneer และ Sega พัฒนาให้ผู้เล่นสามารถเล่นเกมส์ Mega CD และ LaserActive
หรือ Mega LD Discs ได้ นอกจากนี้ยังสามารถเล่นตลับเกมส์ Mega Drive ได้อีกด้วย ราคา US$600

NEC PAC (PAC-N10/PAC-N1)
โมดูลที่ออกแบบร่วมกันระหว่าง NEC และ Pioneer สามารถเล่นเกมส์ Hu-Card และ Super CD-ROM2
ราคา US$600

Karaoke PAC (PAC-K10/PAC-K1)
โมดูลที่สามารถเล่นให้ผู้ใช้ปรับควมคุมเสียงในการเล่น LaserKaraoker ราคา US$350

เครื่องเกมส์ที่ผมซื้อมาแทน LaserDisc Pioneer เครื่องเก่าที่เสียไป และ LaserActive ก็เคยเอามาขายในบ้านเราเหมือนกัน
ซึ่งผมเคยเห็นที่ MBK เมื่อ 10 กว่าปี ที่แล้ว และราคาที่ผมคงไม่มีปัญญาซื้อแน่นอน

nointrend's Photo nointrend 01 Aug 2007

ดูรูปทรงแล้วมันดูเป็นแนวอนาล้อคเท่ห์มากๆสวยกว่าเครื่องเกมส์ใหม่ๆบางรุ่นอีกนะ เครื่องรุ่นนี้โปรเจคยิ่งใหญ่มากแต่ทำไมไม่ได้รับความนิยมเท่าที่ควรคงเป็นเพราะสู้ nintendo ไม่ไหวแน่เลย

nnnn's Photo nnnn 01 Aug 2007

ทำไมตลับไม่เหมือนตลับ MD เลยอะ จำได้ว่าตลับ MD มันจะมนๆ แล้วสติ๊กเกอร์จะติดเลยมาบนสันมะใช่หรอ หรือผมจำผิดหว่า

rodneyy's Photo rodneyy 01 Aug 2007

nnnn, on Aug 1 2007, 02:05 PM, said:

ทำไมตลับไม่เหมือนตลับ MD เลยอะ จำได้ว่าตลับ MD มันจะมนๆ แล้วสติ๊กเกอร์จะติดเลยมาบนสันมะใช่หรอ หรือผมจำผิดหว่า

อ๋อ!!! มันคือตลับเล่น COPY ครับ ที่สามารถลบเกมส์ เขียนเกมส์ได้

snk vs playmore's Photo snk vs playmore 01 Aug 2007

ถ้ามีแผ่นเกม LD แล้ว รบกวนเอามาโชว อีกทีเน้อ อยากเห็น

moomoo jung's Photo moomoo jung 02 Aug 2007

ยอมแพ้ฝีมือการถ่ายรูปคุณ RODNEYY จิงๆ ยังกะถ่ายใน STUDIO :her แจ่มฮะ :bye

crazyneo's Photo crazyneo 04 Aug 2007

rodneyy, on Aug 1 2007, 03:25 PM, said:

อ๋อ!!! มันคือตลับเล่น COPY ครับ ที่สามารถลบเกมส์ เขียนเกมส์ได้
พี่ rodneyyคับ ผมติดต่อพี่ ไม่ได้เลยคับที่นัดกันเรื่อง CPS-3ไว้เมื่อวานน่ะคับ...พี่ปิดเครื่องยาวเลยคับ...เห๊น ON อยู๋เลยลองดุคับ...ติดต่อกลับด่วนเลยนะคับ :bye

Zard's Photo Zard 22 Aug 2007

ในสมัยนั้นเครื่องนี้สุดยอดจริงๆ ครับ ใครมีในตอนนั้นนี่หรูจริงๆ

chito's Photo chito 03 Feb 2008

สมัยนั้น ได้แต่เกาะกระจกดูละครับ

ไม่มีปัญญาแม้แต่ขอจับจอย

55+