`

Jump to content

ผมไม่รู้ว่านี่คือเกมส์อะไร ขอเรียกมันว่าจับแมลงภาค3 อยากชวนมาเล่นครับ

23 replies to this topic

#1 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 July 2007 - 06:33 PM

คือว่าได้เกมส์นี้มาแบบไม่ตั้งใจครับ เห็นปกดูน่ารัก สอยซะงั้น ผมไม่เคยเล่นภาคเก่าๆเลยครับ เลยไม่รู้ว่านี่มันภาค3 หรือป่าว แถมแนวเกมสื ตอนนี้ยังจับทางไม่ถูก แต่พอรู้แล้วว่าสไตร์เกมสืแบบไหน และอยากชวนเพื่อนๆที่กล้าเสี่ยง มาลองเล่นกันนะครับ ถ้าใครรักแนว
Havest Moon หรือ แนวทำกิจกรรมแต่ละวันไปเรื่อยๆ เกมสืนี้หาเดโมลองเล่น ไม่เจอครับ ใครหาได้ลองหานะครับ

เริ่มกันเลยครับ ขอพรีวิวสั้นๆนะครับ เพราะผมเล่นไม่เป็นบอกตรงๆ ดำน้ำเอาเลยครับ ตอนนี้กำลังศึกษาไปเรื่อยๆ

ระบบภาพ ตัววนี้รองรับ 720P สูงสุด แต่ภาพสวยมากๆครับ ให้ความเป็นการตูนย์อย่างสวยงาม และมองเห็นหนทางการตูนย์เกมส์ต่อไป
ของ Ps3 ได้ไม่ยากนัก

ระบบเสียง ลองรับ PCM5.1 ถึง 7.1 แบบไม่บีบอัด :ah ถ้าใครไม่มีแอมป์รองรับ เค้าก็ยังมี DD5.1 เกมส์นี้ ขอชมเต็มๆเลยครับ สดใส แยกมิติได้สุดยอดมากครับ ถึงแม้ซาวด์ในเกมส์ไม่ได้มีอะไรมากมาย ต้องลองเล่นดูครับ เสียงออกใสๆ

เอาหล่ะ มาถึงระบบเกมส์ครับ พร้อมภาพประกอบ ผมจะเม้าท์ให้ฟังอิอิ :her

เปิดเกมสืมาด้วย ตัวเราเองปิดเทอมมั้ง ไปเที่ยวบ้านลุง นอกเมือง ฟังมิวสิควิดีโอสักเพลงก่อนเข้าเล่นเกมส์ครับ ชมภาพCG ของเกมส์นี้ราวไม่เกินนาที ผมไม่เล่าเนื้อเรื่องนะครับ แปลไม่ออก ในเกมส์กะCG ใช้ร่วมกันครับ ไม่หลอก

พอเริ่มเกมส์ เค้าจะให้เราคราสชั้นห้องมั้ง แล้วชื่อ ตัวเราเป็นเด็กน้อยซนๆ คนนึง เปิดมาถึง ถึงกับงงครับ เริ่มกิจกรรมแรก เค้าให้เราลองเล่น
รอบบ้านๆก่อนครับ อ้อเกมส์นี้ เดินตามวันในเกมส์นะครับ มีเช้า กลางวัน เย็น ค่ำ และที่ประทับใจคือ มีกิจกรรมสอดแทรกแต่ละช็อตให้ด้วยครับ บอกก่อนนะครับ กิจกรรมที่ทำส่งผลอนาคตด้วยครับ เหมือนเกมส์ Havest Moon อย่างเช่นในรูป

- อันนี พ่อเราขับรถพาเราไปฟาร์มของลุง

-ทุกๆตอนเย็นหรือค่ำ แล้วแต่เรากลับมา มีกิจกรรมทานข้าว เล่าเรื่องราวบนโต๊ะครับ ในรูปทานเสร็จแล้ว ขอบคุณแม่โพสพ(ยุ่น)

-ทุกเช้า ถ้าไม่ตื่นสาย นี่เลย ออกกำลังกายครับ 1เพลงสั้นๆฮาๆ แถมเล่นๆไปมีท่าใหม่ๆ

กิจกรรมจะไม่ค่อยซ้ำมากครับ แต่เราสามารถเลือกที่จะทำซ้ำได้ครับ เสื้อผ้าเปลี่ยนได้ รองเท้าก้ได้ ไม่ใส่ก้ได้ครับ ระวังบาดเจ็บ อ้อในเกมส์ใส่แต่ถุงเท้าหรือเท้าเปล่าเข้าบ้าน ระวังโดนแม่ดุนะ อาบน้ำด้วยอย่าลืมเหอๆ กิจกรรมไร้สาระในเกมสืพอมีให้ทำครับ บางทีผมมองว่ายุบยับเกินไปเช่น หิวน้ำ อาบน้ำ ไหว้พระ ในเกมสืมีเก็บฝาด้วย ไม่รุ้ทำอะไร ได้สามอันเองตอนนี้ มีไหว้พระ มีลงบันทึกสัตว์ที่เราไปทำกิจจกรรม มีเล่นไถลเนิน มีนอนฟังเพลง นั่งในฟาร์มวัว ดุนก ชมวิว วิ่งรอบๆฉาก ผมว่ามันมีอีกเยอะอ่ะ เยอะมากไปบางทีดูเป็นจุดเสียก้ได้มั้งครับ เพราะเวลามันเดินไว วันๆนึงไม่ทันทำกิจกรรมหลัก โดนแม่ พี่ พ่อ ลุงสวดเอา

-ในเกมส์ออกนอกบ้านได้ครับ แต่ช่วงแรกไปไกลไม่ได้ ในกล่องเกมสืเค้ามีแผนที่ให้ครับ ว่าจะไปร้านค้าหรือจะไปตกปลา ไปวัด ไปโอยย แต่ไม่ได้กว้างแบบ GTA นะครับ กว้างแบบ Havest Moon

มาถึงระหว่างทางกิจกรรมที่ผมพบในเบื้องต้นคือ มีกิจกรรมจับแมลงต่างๆ ไม่ว่า ผีเสื้อ ด้วงกว่าง เอามาสต๊าฟได้ เอามาพนันชนได้ นอกจากกิจกรรมก่ะสัตว์แล้ว เจี๊ยกกกกกกกกกก ไปพบเพื่อนๆอีกครับ มีอะไรนั้นดู

-พบเพื่อน ผมยังเล่นกิจกรรมก่ะผู้ชายไม่ได้ครับ งงๆอยู่

-แต่แข่งโดดเชือกก่ะ ญ ได้ ผมจับจังหวะไม่เป็นครับ ถ้าชนะมีไรนั้น ผมไม่บอกนะครับ แต่ผมเดาได้ แต่ยากอยุ่ดี ตอนนี้ผมต้องเลี้ยงลุกวัวอยุ่ครับ มาเล่นบ่อยๆไมได้

จริงๆแล้ว เดินไปอีก เจอคนแก่ขวางทางนั่งทายปัญหาด้วยครับ อันนี้จุดบอด ผมอ่าน JP ไม่ออก เอาว่าถ้าในบอรืดนี้ไม่มีคนเล่นนะ ผมคงเซ็งแหงๆ :her :jark จริงๆภาพมีเยอะครับ ผมอัดลงไม่หมด ไม่ว่าเหตุการณืล่าสุดที่ผมเจอคือ

-ตกกลางคืนไปบ้าน ญาติของเพื่อนแม่มั้ง ตอนนี้ทักทายได้แล้วตามเนื้อเรื่อง และกำลังได้รับภากิจใหม่
-อ้อ ตกกลางคืนผมนั่งฟังวิทยุ ดูพระจันทร์ไป เจอกิจกรรมอื่นๆอีก บางทีเล่นไปมาเบื่อ เข้าห้องทำวิจับ สตาฟสัตว์บ้าง
-บางทีหาไรเล่นซนครับ เกมสืเปิดกว้างบ้าง

สรุป ผมเล่นมาแค่ 2 ชม คิดว่ามันยังมีอะไรที่หลากหลายในเกมสืนี้อยุ่อีกเยอะมั้งครับ ผมต้องถามคนเล่นภาคเก่าๆ ไม่รุ้สนุกไหม จริงๆอยากให้ปักหมุดเกมสืนี้ แต่คิดว่ามันเป็นเกมส์ที่หาคนเล่นยากอ่ะครับ แค่ชื่อก่ะแผ่น ผมก้ไม่รุ้จักเลย แต่อาจจะรุ้จักในบางคนที่เคยเล่นของ Ps2 มา

ข้อเสียเกมสืนี้คือ ภาษาบางอย่างและกิจกรรมบางอย่างแปลไม่ออกครับ ลำพังผมเอง ไม่ไหวอ่ะ ไม่รู้บทสรุปไทยจะมีไหม หรืออย่างน้อยๆ ได้มีคนมาเล่นกันก็ยังดีอิอิ

ปล..ขอเชิยเพื่อนๆ ที่งบยังพอเจียดได้มาเล่นกันนะครับ ไม่มีคนเล่นด้วย สงสัยผมต้องมึนแหง เหอๆ :love :kanoiyom :numairu:

Edited by นักเตะเบลโล, 23 July 2007 - 06:50 PM.

#2 G-Gamer™

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 July 2007 - 06:38 PM

ผมเล่นภาค 1 และ 2 จบมา
แจ่มมากครับ แต่ภาค 3 ยังคังรอไปก่อน เพราะเตรียมถอย Minna no Golf 5 แล้วว ^^"

#3 supernamax

SUPERNAMAX

• High Royal Executive Members

Posted 23 July 2007 - 06:40 PM

น่าสนุก ครับ ถ้าเบื่อ แล้ว เอามาขาย ต่อ ผม นะครับ

ขอบคุณ ครับ :kanoiyom

#4 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 23 July 2007 - 06:50 PM

น่ารักดีอ่ะ แต่ไม่เคยเห็นเกมส์นี้มาก่อนเลย :blur

#5 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 23 July 2007 - 06:51 PM

-ผมเอาหน้าเมนูมาให้ครับ ในเมนูก็มีคำสั่งและเลือกใช้สิ่งของ สมุด ยุบยับให้ใช้ครับ

-ในรูป ผมอู้งานครับ นั่งฟังเพลงจากวิทยุที่พ่อเปิดในห้อง อ้อมันแยกเสียงออกมาในชุดโฮมอย่างแจ่มเลย

จะเบื่อก็ตรงผมไปต่อเองไม่เป็นอ่ะสิครับ เกมส์นี้ยุบยับด้วยเหอๆ ชาตินี้จะจบไหมไม่รุ้เลย :ohmygod มามะมาเล่นกัน

#6 chaserdeb

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 July 2007 - 07:44 PM

อยากเล่นจัง เวลาคุยนี่มีเสียงหรือเปล่าครับ หรือตัวหนังสือล้วนๆ

#7 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 23 July 2007 - 07:50 PM

View Postchaserdeb, on Jul 23 2007, 07:44 PM, said:

อยากเล่นจัง เวลาคุยนี่มีเสียงหรือเปล่าครับ หรือตัวหนังสือล้วนๆ

เสียงพากย์เลยครับ แต่ถ้าไม่อยากฟังกด O เพื่อหยุดเอาแต่ text ได้ครับ ทุกชอตสสำคัญ พากย์ Jp หมดครับ

#8 sk8er boi

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 July 2007 - 08:40 PM

ไม่ไหวอ่ะครับ ภาษาญี่ปุ่นเยอะขนาดนี้เดายาก :blur

อยากเล่นแต่ไม่มีจินตนาการเหมือนตอนเด็กแล้วอ่ะครับ :aha:

แต่ภาพสวยมากๆ :love

#9 Advan

Posted 23 July 2007 - 08:49 PM

ชื่อ เกม Bokujo Monogatari 3 (เกมจับแมลง)

#10 ngern

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 July 2007 - 08:54 PM

อยากเล่นมากๆตรับ แต่มันจะมีแบบซับอังกฤษออกมามั๊ยเนี่ย แปลไม่ออกเล่นไม่สนุกครับ :cry

#11 notnid1521

Posted 23 July 2007 - 09:39 PM

:blur ซื้อแผ่นแท้ ทั้งที อย่างผมคงขอ อังกฤษก่อนเลยอันดับแรก แหะๆ แต่สวยมากครับ ผมชอบแนวๆนี้ เล่นแล้ว จรรโลงใจดี :numairu:

#12 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 23 July 2007 - 10:35 PM

ผมอยากเล่นเกมนี้เหะ ถ้าว่าแนวเกมจะแปลกดี ติดอยู่ 2 อย่าง
มันเป็นยุ่น
แล้วก็ยังไม่มี Ps3 -*-

#13 tekkenman

เซียนเกม

Posted 23 July 2007 - 10:38 PM

ขอผ่านจ้า เกมนี้ โฟล๊คโซล เล่นจนไม่มีเวลาทำมาหากินกับเกมอื่นเลย - -*

#14 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 24 July 2007 - 06:14 AM

อยากเล่น
แต่พลังจินตนาการหายไปตามวัยแล้วครับ

#15 Playstation

Trust ......... in yourself

• Banned

Posted 24 July 2007 - 08:45 AM

อธิบายได้ซะน่าเล่นเลยครับ :explain

#16 por360

Posted 24 July 2007 - 11:00 AM

รีวิวซะอยากเล่นเลยครับ แต่ภาษานี่สิเรื่องใหญ่ เล่นแล้วรำลึกถึงวัยเด็ก สงสันใครเล่นเกมนี้แล้วนึกถึงอดีต สงสัยอายุจะประมาณ30 ปี อิอิ (เด็กๆยังป่าไม้ให้วิ่งเล่น)

#17 Rebirth

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 24 July 2007 - 12:42 PM

ต้องยอมรับว่าใจกล้ามากครับซื้อเกมนี้เป็นภาษา JP - -" สุดยอดครับคาราวะ ผมขอรอ eng หน่ะครับ JP เล่นไม่รู้เรื่องจริงๆครับ เคยเล่นภาค 1,2 ไม่จบซักภาคครับเพราะอ่านไม่ออกฮ่ะๆ

#18 -[fuZeZa]-

fsecw

Posted 24 July 2007 - 04:12 PM

น่ารักน่าเล่นจัง

#19 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 24 July 2007 - 08:07 PM

View PostRebirth, on Jul 24 2007, 12:42 PM, said:

ต้องยอมรับว่าใจกล้ามากครับซื้อเกมนี้เป็นภาษา JP - -" สุดยอดครับคาราวะ ผมขอรอ eng หน่ะครับ JP เล่นไม่รู้เรื่องจริงๆครับ เคยเล่นภาค 1,2 ไม่จบซักภาคครับเพราะอ่านไม่ออกฮ่ะๆ

วัดดวงครับ ถ้าไปไหนต่อไม่รอด คงปล่อยขาย เหอๆ :her แต่เล่นๆดูแล้ว แนว Havest Moon เลย

#20 DIY

Posted 25 July 2007 - 01:52 AM

ทำไมเกมนี้ไม่มีภาษาให้เปลี่ยนอ่ะ... ทีเกมอื่นยังมีเลย ผมงงจังครับ
ที RR7(japan), Moter Strom(japan),Power Smash 3(japan) ยังเลือกให้แสดงเป็น Eng ได้เลย

Edited by DIY, 25 July 2007 - 02:48 AM.