`

Jump to content

เเผ่นเเท้360 กับเเผ่น copy ภาพเเละเสียงจะต่างกันไหม

40 replies to this topic

#21 Genocide

นักเล่นเกมมือใหม่

• Royal Executive Members

Posted 23 July 2007 - 12:51 PM

ไหวมั้ยค้าบ?

พี่โอ๋ ไหวมั้ยค้าบ?

#22 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 July 2007 - 01:04 PM

มันจะไปต่างกันได้ยังไงครับ
ภาพในเกม โดยเฉพาะเกม 3D
ภาพทั้งหมดถูกสร้างโดย CPU (ยกเว้น texture แต่ texture ก็ผ่านการ map ด้วย cpu)
จึงไม่มีทางที่ภาพมันจะต่าง
ถ้าสมัย DC ที่มีการ mo content ในแผ่นเพื่อให้ยัดลง CD ได้ (ลดคุณภาพ movie หรือตัด movie ทิ้ง) ก็ว่าไปอย่าง

ที่พอจะเป็นไปได้ ก็เป็นไปได้ว่าแผ่นคุณภาพต่ำ ทำให้การอ่านข้อมูลแบบ streaming (เช่นเกม GoW) ช้า ทำให้โชว์ texture คุณภาพต่ำนานกว่าแผ่นจริง
แต่ก็อีกแหละ ถ้าเกมที่เป็นการอ่านข้อมูลครั้งเดียว ไม่ streaming (ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั้น) ก็จะไม่เป็นอาการนี้ (แค่ load ช้า)

Edited by Burm, 23 July 2007 - 01:06 PM.

#23 cmmman

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:xxx ME !

Posted 23 July 2007 - 01:07 PM

ต่างกันที่ความรู้สึกตอนจ่ายตังค์ซื้อ.... :her

#24 TechEnthu

aka @9JANG

• High Royal Executive Members

Posted 23 July 2007 - 01:28 PM

View Postrai, on Jul 23 2007, 11:02 AM, said:

เกมผมก็ว่าไม่ต่างนะ แต่ทำไมหนัง DVD รู้สึกต่างกันก็ไม่รู้
แผ่นกุ๊กกู๋ DVD Video ไม่เหมือนแผ่นกุ๊กกู๋เกมนะครับ

แผ่น กุ๊กกู๋ หนังเนี่ย มันก็อป โดยผ่านการบีบอัดอีกที เพื่อลดต้นทุนครับ
แผ่น Master จะมาเป็น DVD9 ...เหมือนเกมเนี่ยแหละ

แต่เวลาก็อปขายกัน เค้าจะบีบหนังลงให้เหลือแค่ใส่ DVD5 ได้ครับ เพื่อลดต้นทุนการผลิต
(หรือเอาไว้หลอกลูกค้าก็ไม่รู้)

สังเกตตามร้านจามีหนัง 2 ราคา คือ D5 กะ D9 ไงครับ :ohmygod

:bye

#25 pep_sa

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 July 2007 - 01:34 PM

View PostSaka, on Jul 23 2007, 12:28 PM, said:

จขกท นี่คุณ โอ๋ time game จริงเหรอครับเนี่ย
จากความรู้คุณโอ๋ไม่น่าถามแบบนี้นะ

ส่วนผมมันไม่ต่างกันเด็ดขาด 0, 1 ก็คือ 0, 1 วันยังค่ำ จะกี่ copy ก็แบบเนี้ย
ไม่มี 0.5

ไม่ต่างกันคับ แต่ต้องยอมรับว่า แผ่นแท้นั้น ทนกว่า คุณภาพแผ่นดีกว่า แต่ก็อย่างว่าแหละครับ แพงเอี้ยๆเลย ซื้อแท้ทีนึงจนไปหลายวัน

#26 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 23 July 2007 - 01:35 PM

View PostBurm, on Jul 23 2007, 01:04 PM, said:

ภาพทั้งหมดถูกสร้างโดย CPU (ยกเว้น texture แต่ texture ก็ผ่านการ map ด้วย cpu)
ถ้าสมัย DC ที่มีการ mo content ในแผ่นเพื่อให้ยัดลง CD ได้ (ลดคุณภาพ movie หรือตัด movie ทิ้ง) ก็ว่าไปอย่าง

ที่พอจะเป็นไปได้ ก็เป็นไปได้ว่าแผ่นคุณภาพต่ำ ทำให้การอ่านข้อมูลแบบ streaming (เช่นเกม GoW) ช้า ทำให้โชว์ texture คุณภาพต่ำนานกว่าแผ่นจริง
แต่ก็อีกแหละ ถ้าเกมที่เป็นการอ่านข้อมูลครั้งเดียว ไม่ streaming (ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั้น) ก็จะไม่เป็นอาการนี้ (แค่ load ช้า)

ได้ความรู้ไปเพิ่มรอยหยักในสมองอีกแล้ว อิอิ

แต่ เกียร์แท้ยังมีอาการนั้นอยู่นะครับ

แล้วก็เกม Forza 2 ทั้ง 2 เกม เทียบกันแล้วไม่ต่างกันเลย เสียงลองเปิดเครื่องเสียงดูก็ไม่ได้ต่างกันครับ

#27 rollbacks

ชายที่เล่นตีดได้ห่วยที่สุดในโลก

Posted 23 July 2007 - 01:35 PM

ต่างครับ ต่างคนต่างซื้อครับ เล่นได้เหมือนกัน แต่เวลาโดนแบนแล้วยิ่งต่างเลยครับ แต่พอดีเกิดมาเป็นพวก Dark Sider ฮ่าๆ

#28 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 23 July 2007 - 01:57 PM

ผมว่าเราคิดกันไปเองมากกว่า ผมว่ามันเหมือนกันแหละเพราะว่า คนเราน่าจะคิดไปเองมากกว่าว่าแผ่นแท้แพงกว่าแล้วเวลาเล่นจะพยายามหาความรู้สึกที่แตก
ต่างกับแผ่นก๊อปจนคิดไปเอง ว่ามันดีกว่า ทั้งๆที่มันก็น่าจะเหมือกันนั่นแหละ

#29 TONBO

Quit.

Posted 23 July 2007 - 02:56 PM

ผมว่าเรื่องภาพและเสียงก็คงไม่ต่างกันครับ แต่การเล่นแท้มันก็ไม่ห่วงว่าจะโดนแบนเข้าสักวัน
แต่ว่ามันเสียตรงที่ว่าต้องจ่ายแพงกว่าครับ ใจจริงผมก็ยังอยากได้อีกเครื่องไว้เล่นก้อปเลยครับ
เอาไว้ลองเล่นเกมที่คิดว่าน่าสนใจแต่ไม่ถึงกับอยากจะซื้อแผ่นแท้ครับ

#30 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 23 July 2007 - 03:07 PM

View PostBurm, on Jul 23 2007, 01:04 PM, said:

คุณ Burm ครับ ไอ้อาการ Texture แปะไม่ครบนี้เกิดจากแผ่นเหรอครับ ผมก็นึกว่ามันเป็นเพราะหัวอ่านผมมันเริ่มไปแล้วซะอีก งั้นเดี๋ยวลองเปลี่ยนแผ่นดูดีกว่า :kanoiyom

#31 Fairlady Z

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:PS4, Xbox One

Posted 23 July 2007 - 04:08 PM

ในแผ่นมันเป็น DATA เหมือนกัน จะต่างกันได้ยังไง ผมเคยเจอรุ่นพี่ ตอนนั้นเล่นเกมส์ PC มันบอกว่าแผ่นแท้ภาพสวยกว่า เวนกำจริงๆ เรียนด้าน IT ซะด้วย

ปล. อาจจะต่างกันที่ความคงทนของแผ่น แต่ถ้า Copy ใช้แผ่นดีๆ ก็ทนไม่่แพ้กันหละครับ

#32 H2O

空のティーア

Posted 23 July 2007 - 04:15 PM

คุณโอ๋อาจลองเทียบจาก GoW หรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่ผมไม่เถียงเลยว่ามันต่างกันนิดหน่อย เพราะเกมนี้มันมีส่วนที่เห็นได้ชัดอยู่ส่วนหนึ่ง
คือ รายละเอียดของฉากหรือตัวละครถ้ายังโหลดไม่เสร็จจะแปะเทกซ์เจอร์หยาบๆลงไปก่อน
และจะทดแทนด้วยของจริงในเวลาเล่น ซึ่งแผ่นแท้ไม่จำเป็นต้องใช้เทคนิคนี้เพราะมันโหลด
ลื่นกว่าแผ่นกุ๊กกู๋นั่นเอง

#33 rollbacks

ชายที่เล่นตีดได้ห่วยที่สุดในโลก

Posted 23 July 2007 - 04:22 PM

ถามคำเดียวสั้นๆว่า จ่ายแพงกว่าทำไม??? :um

#34 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 23 July 2007 - 05:01 PM

เหมือนกันเป๊ะๆๆ แล้วจะจ่ายแพงกว่าทำไม(มั่ง) :555 :555

#35 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 23 July 2007 - 05:21 PM

ไม่ต่างกันนะ

#36 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 July 2007 - 06:27 PM

View PostTechEnthu, on Jul 23 2007, 01:28 PM, said:

แผ่นกุ๊กกู๋ DVD Video ไม่เหมือนแผ่นกุ๊กกู๋เกมนะครับ

แผ่น กุ๊กกู๋ หนังเนี่ย มันก็อป โดยผ่านการบีบอัดอีกที เพื่อลดต้นทุนครับ
แผ่น Master จะมาเป็น DVD9 ...เหมือนเกมเนี่ยแหละ
ต่อให้เป็น D9 ก็เถอะครับ แผ่นบางแผ่นผ่านการ Mo มาโดยใส่โน่นนี่นั่นเพิ่ม
ซึ่งการ "เพิ่ม" ในบางกรณีนั้นมีการ re-encode ด้วย
ซึ่งการ re-encode นั้นบางเจ้าทำห่วยถึงขนาดทำเป็น video mode (เช่น D9 มาเลย์ โลโก้เงินโฮโลแกรมนั่นแหละ เรื่องไหนมี DTS ปลอมนี่เป็นหมด)
ซึ่ง video mode จะใช้กับรายการทีวี หรือ คอนเซิร์ต ที่เป็น 60fps ถ้าเอามาใช้กับหนังที่ต้นฉบับมันมา 24fps ผลที่ได้คือภาพมันจะเบลอๆ หากเทียบกับ film mode ซึ่งทำมาเพื่อ 24fps

แต่ D9 แผ่น mo ที่คนไทยที่มีความรู้เขาทำกันจะไม่มีการไปแตะภาพเลยก็มีครับ (แบบคุณ BB นั่นแหละ)
แต่แผ่น BB ผมเคยเจอแผ่นนึง ไม่รู้เขาได้ master ไม่ดีหรือไง เป็น video mode เฉิบ

View PostaLcHieZ, on Jul 23 2007, 03:07 PM, said:

คุณ Burm ครับ ไอ้อาการ Texture แปะไม่ครบนี้เกิดจากแผ่นเหรอครับ ผมก็นึกว่ามันเป็นเพราะหัวอ่านผมมันเริ่มไปแล้วซะอีก งั้นเดี๋ยวลองเปลี่ยนแผ่นดูดีกว่า :kanoiyom

ก็เป็นได้ทั้งแผ่น ทั้งหัวอ่านนั่นแหละ
ถ้าหัวอ่านไม่ดีมันก็อ่านช้า แผ่นไม่ดี มันก็อ่านช้า
ถ้าอ่านช้าทุกเกม ก็น่าจะเป็นที่หัวอ่าน ถ้าอ่านช้าอยู่เกมเดียว ก็แปลว่าแผ่นไม่ดี

Edited by Burm, 23 July 2007 - 06:28 PM.

#37 harts

ExtremeMachine Fifa09 !!~

• Interests:anime

Posted 23 July 2007 - 07:12 PM

ความเป็นจริงคือมันไม่ต่างอะไรกันเลย

เพราะมันมายังไงก็ เป็นหยั่งงั้น

ไม่ได้ไปแก้ไข ในเกมส์ เหมือนหนังอะครับ ไร้จากต้นฉบับดีๆ ภาพ เสียง มันก็ ตรวจสอบได้ ครับ

ตอนตรวจสอบก็พบว่ามันก็ได้ค่าเท่ากันทุกอย่าง นอกเสียจากว่าไปเปลี่ยนเนื้อข้อมูลจิงๆ

#38 sillycabon

Let's Pl@y H@lo W@rs

Posted 23 July 2007 - 07:15 PM

ไม่รู้ครับ เล่นอย่างเดียว อิอิ :eiei

#39 nnnn

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 July 2007 - 09:14 PM

ไม่เคยเล่นแผ่นแท้ มะยู้ ^_^

#40 yanasawa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 July 2007 - 09:47 PM

:ah