`

Jump to content

Harddisk เสียบ USB แล้ว ดูหนัง wmv 8 GB ได้แล้วพี่น้อง ส่วนภาพถ่าย และ เพลงก็โอนเข้ามาเลยจ้า

36 replies to this topic

#1 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 22 July 2007 - 09:26 PM

- พอดีในกระทู้ http://www.dvdgameonline.com/forums/index....showtopic=50364
- รวมทั้งตอบคำถามหลาย ๆ คน ที่งงกันนักทุกหัวข้อเลย
1. ไล่ต่อ xbox กะ คอมไม่ได้อยู่นั่นแหละ ไม่เจอกันซักที
- ใส่แผ่นเปิดภาพ เพลง หรือ หนังผ่าน xbox ก็กลัวหัวอ่านเสีย
2. Picture เดี๋ยวนี้ ไม่มีใครอัดภาพแล้ว เต็ม harddisk ก็ไม่ค่อยได้ดูซักที แขกมาเปิดให้ดูก็ลำบากลำบน แต่มาเปิดใน xbox โดยแนะนำเพื่อน ๆ เปิดเพลงเสร็จก่อน แล้ว เลือก folder ภาพ แล้วดูแบบ slideshow จะอึ้งเปิดเครับ เปิดเพลงรักคลอไปด้วย แฟนผมร้องไห้เพราะซึ้งมาแล้ว
3. รวมทั้งเพลง MP3 ผมมีอยู่ร่วม 4000 เพลงได้แล้วมั้ง ไล่ฟังเดิมก็ยุ่งยากเต็มที
4. ยิ่งไปกว่านั้น ถ้าเพื่อน ๆ ขยัน ก็ไล่เก็บ Karaoke ในรูปแบบ MPEG แล้วต่อไปนี้ไม่ต้องใช้ disk กันแล้วมาเปิดใน xbox ร้องกันให้ข้างบ้านโมโหได้เลย
5. WMV 720p หรือ 1080p ขนาดใหญ่ 8 GB ทำใน file FAT ได้แล้วในวันนี้ครับ เดิมมันจะ limit แค่ 4 GB
6. file blueRay ที่เป็น MKV สามารถแปลงเป็น WMV ได้แล้วนะ ดูวิธี และ ไปดูด file ที่ใช้ที่นี่ครับ http://forums.xbox-scene.com/index.php?showtopic=611163&st=0
6. ผมยังคงมีปัญหา write แผ่น 8 GB ให้ xbox ยังอ่านไม่ได้ซักทีเลย ต่อไป copy เข้า harddisk โดยตรงเล่นได้เลย กึ๊ย ๆ
7. และสุดท้ายคุณโอ๋แกบอกว่ามีหนัง wmv และ AV จำนวนมาก การที่เราขน disk ไปมา หลาย ๆ แผ่น อาจทำให้เปลืองพื้นที่แล้วไม่ดูทันสมัยสมกับ xbox ของเราด้วย ทางคุณโอ๋แกเอง ก็ง่ายขึ้นถ้าเราฝาก Harddisk ให้แก copy ใส่ ต่อราคาเรื่องละ 100 กว่าบาท แกก็น่าโอเคนะ เพราะไม่เสียค่าแผ่นละเป็นร้อยแบบเดิม รวมทั้งไม่เสียเวลา write แผ่นให้เราด้วยครับ
- สรุปเลยนะครับ ต่อไปนี้ทั้งหมดนี้ดูได้ด้วย harddisk ที่ต่อเพียงวินาที ทาง USB xbox เราก็เอา file มาเล่นกันได้แล้วล่ะพี่น้อง (วิธีดูเลือกที่ media นะครับ น้อง x เราโง่นิดนึงเปิด file เพลงในหัวข้อหนังไม่ได้นะ หัวข้อใครหัวข้อมันจ้า) มาดูวิธีกันครับ

- ตามนี้นะครับ http://forums.xbox-s...howtopic=610799 แต่ผมจะแปลให้เลย
A. อุปกรณ์ Harddisk 1 ลูก ยี่ห้ออะไรก็ได้ ห่วยยังไงก็ได้ครับ แต่ เตรียม format นะ โอน file ออกให้หมดก่อนเลย
- อ้อใครจะซื้อ harddisk ใหม่ ผมแนะนำ seagate free agent 320gb external drive ผมซื้อได้ในราคา 4700 บาท ใครได้ราคาต่ำกว่านี้อย่ามา post บอกนะครับ เมืองนอกมันราคา 3500 บาทได้ครับ ข้อดีคือจุสุด ๆ ข้อเสียคือมันต้องมี adapter และ ต่อได้เฉพาะ USB นะครับ ถ้าเราแยกซื้อ HD คอม มาใส่กรอบ ไอ้กรอบมันก็ 1000 นึงแล้ว ซื้อแบบนี้ work สุดแล้ว ขนาดเล็กด้วยครับ ที่สำคัญสีกลมกลืนกะ xbox ดี แล้ว สีส้มคือไฟเวลาติดมันเป็นเส้นสวยดีครับ เวลาเราเปิดหนังมันจะได้ไม่มีแสงแยงตาด้วยครับ

B. file Macdrive ที่นี่ครับ http://www.mediafour...ducts/macdrive/ ในต้มยำมี hack ให้ไม่มีวันเวลาสิ้นสุดการใช้ครับ PM ขอ เพื่อน ๆ ในนี้ได้เลยครับ load ตัวทดลองในนั้นนะครับ แล้วไป click ไม่ให้มี limit เวลาจาก file ในต้มยำหรือเพื่อนที่เรารักส่งมาให้
C. Window ต้องเป็น xp หรือ vista เท่านั้น เก่ากว่านั้นมันจะไม่ให้ใช้ harddisk Fat อ่ะครับ

1. install macdrive 7
2. double click macdrive icon จะเกิดให้เลือกตรงกลาง 2 แบบ ให้เลือก " click the format or repair drive tab "
3. ให้เลือก ตัวเลือกที่ 2 ที่ว่า modify mac volumes create format and delete mac volumes แล้ว click next
4. เลือกไปยัง drive ที่ต้องการ ตรงนี้เน้นนะครับ สำคัญอย่าไปเลือก drive ผิด มันจะ format drive นั้นทันทีแบบไม่มีเตือนเลย
5. click ที่ initializes drive แล้วจะมีคำเตือน " do you want to format this drive all data will be lost " ให้ click next
6. หลัง format เสร็จจะเร็วมากเลย drive นั้น จะมีขนาด แต่ไม่มีชื่อ ให้ click ที่ drive นั้น แล้วเลือก ตัวที่เป็นเครื่องหมาย บวก แล้วเลือก ตัวเลือกที่ 2 คือ hfs+ (คำว่าบวกคือรวม fat ไว้ด้วย )
7. เสร็จแล้วจ้า ตอนนี้เราสามารถใช้ file ใหญ่กว่า 4gb ในรูปแบบ fat32 ได้แล้วจ้า
8. ไล่ copy file หนัง ภาพถ่าย และ ภาพยนตร์ แล้วมาเสียบ USB ของ xbox ได้เลย ที่หัวข้อ Media จะมีคำว่า portable disk ขึ้นมาที่ล่างสุดของทุกหมวดครับ
9. หมายเหตุ ถ้าเราเอา drive ออกจากคอม ให้ เลือก stop ก่อน ดึงสายออกจะดีกว่าดึงเลยนะครับ เพราะเกิด harddisk ลูกนี้เสีย จะเสียใจนะจ๊ะ เวลาเสียบคอมผมยังงง ๆ มันชอบบอกว่าดึงออกโดยไม่ stop ก่อน ให้เลือก mount anyway นะครับ
- งงตรงไหนถามมาเล้ย
- เอ ผมติดนิดนึงนะ file ที่เป็นภาษาไทยกลายเป็นภาษาต่างดาวหมดเลย ไม่รู้ตรง drive มันมีให้เลือกภาษาด้วย ยังไงใครที่โอน file เข้ามาทำเป็นแบบ copy ก่อนนะครับ อย่าทำ move เลยนะครับ ไม่งั้น MP3 เป็นภาษาต่างดาวครับ

Edited by thaiger, 24 July 2007 - 02:43 AM.

#2 TechEnthu

aka @9JANG

• High Royal Executive Members

Posted 22 July 2007 - 09:29 PM

วิธีเนียนมากครับ ขอบคุณอย่างสุดซึ้งเรยพี่ ...ไม่ต้องเปิดคอมด้วย สบายๆ :kanoiyom

เพิ่มเติมให้พี่ครับ

9. หมายเหตุ ถ้าเราเอา drive ออกจากคอม ให้ เลือก stop ก่อน ดึงสายออกจะดีกว่าดึงเลยนะครับ เพราะเกิด harddisk ลูกนี้เสีย จะเสียใจนะจ๊ะ
วิธี กด Safely Remove Hardware แบบ... Inwๆ :555
ของทั้ง XP และ Vista มี 2 วิธีนะคับ
ใน taskbar ล่างขวา จะมี icon ที่สังเกตง่ายๆ สำหรับ XP จะเป็นลูกษร สีเขียวๆ ครับ
ส่วนของ Vista จะเป็นรูป Port และเครื่องหมายถูกสีเขียว (ดูในรูปเลยครับ)

ให้คลิก(ซ้าย) 1 ครั้ง แล้วรอแป๊บเดว จะมีตัวเลือกเด้งขึ้นมาถามว่า จาเอาชิ้นไหนออกครับ ให้เลือก drive ที่ Harddisk ตัวนั้นต่ออยู่...
จะคลิกขวาก็ได้ครับ แต่จาต้องคลิกต่ออีก 3 ครั้ง คลิกซ้ายกด step เดียว

ส่วนอีกวิธี คือ ไปคลิกขวาที่ Drive ใน My Computer แล้วเลือก Safely Remove ก็ได้นะครับ

ถ้า Fail ลองดูว่าเราใช้ไฟล์อะไรจาก Hdd อยู่รึปล่าว ถ้าไม่มีแล้ว ยัง Fail แนะนำว่าให้ Shut Down คอมก่อนดึงออกครับ เพื่อความปลอดภัย ราคาไม่ใช่น้อย

:bye

Edited by TechEnthu, 22 July 2007 - 09:51 PM.

#3 H2O

空のティーア

Posted 22 July 2007 - 09:31 PM

เหอๆ ในที่สุดผมก็รู้ว่าสิ่งที่ผมจะซื้อชิ้นต่อไปคืออะไร :love

#4 lovexbox360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 22 July 2007 - 09:49 PM

แจ่มดีคับพี่อ้วนตอนนี้ผมก็ดูหนัง Hidef.wmv ผ่านจาก Harddisk ในคอมอยู่เหมือนกันผ่านโปรแกรม WMP11 เล่นเอา Harddisk ผมเปลืองเนื้อที่ไปเยอะเลยโดนไป 6 เรื่องก็กินเนื้อที่ใน Harddisk ไปพอสมควรเลยคับพี่น้อง แหะๆ เพราะว่าผมกลัวดูจากแผ่นในไดร์ฟของ XBOX360 แล้วไดร์ฟมันจะพังไวอะคับ วิธีแบบที่พี่อ้วนบอกก็สะดวกดีคับแจ่มเลย (ทำไมผมถึงไม่ดูหนัง Hidef.wmv ในเครื่องคอมผ่านโปรแกรม WMP11 ไปเลยอะเหรอก็เพราะว่า ใน XBOX360 มันสามารถรันหนัง Hidef.wmv ได้ในความละเอียดระดับ 1080p ทางช่อง Component นั่นเองคับพี่น้องดูในเครื่อง XBOX360 มันชัดได้ใจกว่ากันเยอะผมเลยไม่ดูในเครื่องคอมคับผม)

Edited by lovexbox360, 22 July 2007 - 10:47 PM.

#5 tonrambo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 22 July 2007 - 10:48 PM

...Drive ซื้อมาจากที่ไหนเหรอครับ อยากได้เหมือนกัน...

#6 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 22 July 2007 - 11:05 PM

ผมใช้วิธีไรท์ใส่แผ่นคับ เก็บสะสมไปในตัวด้วย

#7 tomm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 22 July 2007 - 11:10 PM

เราจะรู้ว่าไฟล์ไหนเล่นได้ไม่ได้ ต้องดูนามสกุลหรือป่าวครับ
อย่างเช่นในต้มยำ ผมเห็นมีอะไรก็ไม่รู้เยอะแยะเลยทั้ง hd blueray
แบบนี้เราจะดูยังไงครับ
ขอบคุณครับ :bye

#8 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 23 July 2007 - 12:36 AM

ต้องเป็น WMV-VC1 ครับ ที่ให้โหลดกันต้องมาแปลงกันใหม่อีกทีครับ แยกเสียงแล้วฝังซับแล้วแปลงเป็น .WMV ครับ

#9 kowit_x2

Posted 23 July 2007 - 01:05 AM

ปกติผมก็เปิดคอมทิ้งไว้อยู่แล้วอ่ะนะ ครับ
share ผ่าน WP11 น่ะแหละง่ายดี

เสียอย่างเดียวหนัง HD ที่ผมมีเป็นไฟล์ MKV ซึ่ง xbox อ่านไม่ได้
ถ้าต้องแปลงเป็น WMV อีกสงสัยเป็นวัน :her

#10 SilentAttendant

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 July 2007 - 01:08 AM

ไฟล์นามสกุล MP4 มันจะมองเห็นมั้ยครับถ้าเก็บไว้ในคอมที่ต่อกับ 360 คุ้นๆว่า 360 มันหาไม่เจอ .. เพราะหนัง HD ที่โหลดมามันเป็น MP4 ทั้งนั้นเลย :cry

#11 karasu

[TGRN]Phantasy Post

Posted 23 July 2007 - 01:23 AM

mp4 360 ก็เล่นได้นะครับ ต้องไปโหลดไดรเวอร์เพิ่มติดหน่อย

แต่ต้องเป็น h264 นะครับ เดี๋ยวนี้ผมก็ทำเป็น mp4 และเพราะดูได้ทั้ง 360 และ ps3

#12 condom

Posted 23 July 2007 - 01:23 AM

ขอถามหน่อยนะครับ ว่า HD ถ้าเป็นแบบ NTFS ต่อกับ xbox360 ไม่ได้หรือครับ ( ลองต่อดูแล้ว มันไม่ขี้น protable disk นะครับ ) ต้องเป็นแบบ fat32 เท่านั้นใช้ไหมครับ ถึงจะต่อกับ xbox360 ได้นะครับ :blur :blur

#13 thaiger

Posted 23 July 2007 - 01:28 AM

View Postcondom, on Jul 23 2007, 01:23 AM, said:

ขอถามหน่อยนะครับ ว่า HD ถ้าเป็นแบบ NTFS ต่อกับ xbox360 ไม่ได้หรือครับ ( ลองต่อดูแล้ว มันไม่ขี้น protable disk นะครับ ) ต้องเป็นแบบ fat32 เท่านั้นใช้ไหมครับ ถึงจะต่อกับ xbox360 ได้นะครับ :blur :blur
- ต้องเป็น Fat แต่ fat รับได้ถึงแค่ 4 GB จึงต้องใช้โปรแกรม Macdrive ด้านบนไงครับ งานนี้ต้องยอม format ด้วยโปรแกรมข้างบนอ่ะครับ

#14 condom

Posted 23 July 2007 - 01:33 AM

แล้วคุณ thaiger ไปซื้อ HD รุ่นที่ใช้อยู่ที่ไหนครับ จะได้ตามไปสอยมาบ้างครับ :wow

#15 โอ๋เกม

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 23 July 2007 - 01:49 AM

น่าสนใจครับ พี่อ้วนครับ เดี๋ยวผมจะลองทําดู ครับ เเล้ว จะมาบอกว่าเเจ่มเเค่ไหน ส่วนหนังนั้นใครสนใจเดี๋ยวผม จัดให้เลยครับ เอาลง hdd ก็สดวก ดี ครับ ยิ่งตอนนี้หนังใหม่จะมาอีกเเล้วครับ ชัดๆทั้งนั้น ครับ เดี๋ยวพี่อ้วน ส่งมาให้ผมเลยครับ จะได้อัดลงให้ครับ

#16 thaiger

Posted 23 July 2007 - 05:24 AM

ซื้อที่ fortune เห็นขายกันหลายร้านเลยครับ ผมซื้อร้านตรง 3 แยก ที่มีป้ายราคา เขาจะวางในตู้ครับ ใครเงินถึงเดี๋ยวนี้มีลูกเป็น 1 terabyte ขายด้วย แต่ผมงบมีแค่เนี้ยะครับ ใช้ เครดิต card โดน charge ไป 90 บาทด้วย

#17 madzdog

Posted 23 July 2007 - 09:30 AM

แปลงไฟล์หนัง Hidef ที่มี-->เป็น WMV เรื่องนึงใช้เวลานานมั้ยคับ

#18 cmmman

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Interests:xxx ME !

Posted 23 July 2007 - 11:46 AM

น่าสนจายอย่างแรง... :shame

#19 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 23 July 2007 - 08:29 PM

ผมยัง งง อยู่ว่า
สรุปว่า ไอ่ตัว Harddisk ของเรา ก็จะเป็น format HFS+
ซึ่ง windows เองจะมองไม่เห็น ต้องมีโปรแกรม macdrive เปิดอยู่ตลอดเวลา
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
เพราะงั้น เราจึงสามารถ copy file ที่ขนาดใหญ่กว่า 4 GB ลง partition นี้ได้
แต่!!
ในเมื่อ xbox360 หรือ ps3 ซึ่งมันเห็นแค่ เฉพาะ hdd ที่เป็น fat32
ทำไมมันถึงอ่าน HFS+ หรือมองเห็นได้หละครับ

ไม่เข้าใจ

ปล. เพราะผมลองทำใส่กับ ps3 แล้วมันมองไม่เห็นครับ
ตอนนี้ windows ผมมองเห็น drive ตัวนี้ ผ่านโปรแกรม macdrive
copy file ลงไปใน hdd แล้ว
แต่ พอเสียบ กับ ps3 ดันมองไม่เห็น
ทั้งๆ ที่ ipod video (ซึ่งเป็น format fat อยู่แล้วโดนธรรมชาติ) มันเสียบเข้าไป มันก็มองเห็น ปกตินะครับ

ไม่เข้าใจ จริงๆ

#20 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 23 July 2007 - 10:36 PM

ได้ ข้อสรุปแล้วหละครับ
ว่า XBOX360 มัน support HFS+ ด้วยครับ
มันถึงมองเห็น
แต่ PS3 มันได้แค่ FAT32 อย่างเดียวว

ป๊าดดดด

ไหน ๆ ก็ไหนๆ แล้ว
ผมไปซื้อเจ้า MyBook ของ Western มาครับ
ประกัน สาม ปี
500 GB ราคา 5690 บาท ที่ busitek pantip นะครับ
จะว่าคุ้ม มั้ย ถือว่าคุ้ม พอตัวเลยครับ
Design ดี เหมือน หนังสือ เล่มนึง
มีไฟสีเขียว รอบวงกลม (เหมือนเครื่อง xbox เลยครับ)

้พอดี ผม จะเอามา backup ข้อมูลอยู่แล้วด้วย เลยเอาตัวใหญ่ๆ มาเลย
บอกได้คำเดียว แหล่ม

Edited by Guitar_O+, 23 July 2007 - 10:38 PM.