`

Jump to content

Fire emblem collection

14 replies to this topic

#1 moomoo jung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 13 July 2007 - 11:12 AM

สวัสดีครับ เพื่อนๆ ชาวDGOทุกๆท่านครับผม วันนี้ขอนำเสนอ FIRE EMBLEM SERIES เพราะไอเจ้าของสะสมชุดนี้ ผมยอมรับตรงๆ เลยว่า แทบจะไม่เคยสัมผัสในเนื้อหาและความสนุกของมันเลยก็ว่าได้ครับผม เหตุที่หลงเสน่ห์ก็เพราะ package งดงามทุกภาคครับผม เริ่มเลยแล้วกันครับ

THE REGEND OF FIRE EMBLEM SERIES

1.FIRE EMBLEM FAMICOM DUAL STORY

กล่องสวย classic แบบ famicom style ครับ

2.FIRE EMBLEM SUPER FAMICOM TRINITY PERIOD

จำชื่อ ภาคนี้ได้ภาคเดียวครับ FIRE EMBLEM TRAKIA KINGDOM (T 776) ไม่เคยเล่นอีกตามระเบียบครับ

FIRE EMBLEM T776 SPECIAL BOX SET LIMITED EDITION

สัญลักษณ์เท่มากๆ ครับ ตัวT มันน่าจะตัวย่อของ “อาณาจักรทราเคีย” นั่นเอง

#2 kirtchanok

=..= ตัวเปื่อยแล้ว อิอิ

• Royal Executive Members

Posted 13 July 2007 - 10:04 PM

สวยมากมายครับพี่บอมคุง อิอิ แต่ผม ก็เล่นเกมส์นี้ไม่เป็นจริงๆ เหมือนกาน รอคนชอบมาบอกละกานเล่นยังงาย

#3 Ryo

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 July 2007 - 01:32 PM

ไฟเอมเบลมเป็นเกมที่มีเอกลักษณือยู่หลายๆอย่างเลยนะ ที่สนุกที่สุดก็คือการมีเพื่อนและดูแลเพื่อนนี่แหละ เพราะการที่เราจะได้เพื่อนหลายๆคนเราต้องป้องกันเพื่อนคนอื่นๆไม่ให้ตายด้วย เพราะว่าบางทีเพื่อนบางคนมีความสัมพันธ์กับเพื่อนในกลุ่มบางตัว ถ้าเพื่อนที่มีความสัมพันธ์ตายไป ตัวละครนั้นๆก็จะไม่เข้ามาร่วมเดินทางตลอดทั้งเกม เพราะว่าในเกมนี้เกิดมีใครตายไปละก็ หายไปจากเกมเลย ไม่มีทางฟื้นกลับมาได้เลย

#4 jaraba

.

• High Royal Executive Members

Posted 15 July 2007 - 02:50 PM

อืม เขาว่าเกม ดีครับเคยเล่นนิดหน่อย จขกท ไม่ค่อยเล่นมาแบ่งผมบ้างก็ได้ครับ แล้วรูบสุดท้ายนั่นของเครื่องอะไรครับ สวยดี

Edited by jaraba, 15 July 2007 - 02:52 PM.

#5 moomoo jung

Posted 16 July 2007 - 10:45 AM

View Postkirtchanok, on Jul 13 2007, 10:04 PM, said:

สวยมากมายครับพี่บอมคุง อิอิ แต่ผม ก็เล่นเกมส์นี้ไม่เป็นจริงๆ เหมือนกาน รอคนชอบมาบอกละกานเล่นยังงาย

น้องโอ้ดจังมาแล้วเหรอ :555

ตอนนี้พี่กำลังบ้า KOF อย่างแรงเลยจ้ะ เจ้า FIRE EMBLEM นี้ ก็จงอยู่ในกรุต่อปายแล้วกันนะ :shame2

I LOVE SNK PLAYMORE คร้าบบบบบบบบบบบ เพราะม่ายมีตังซื้อ NEO GEO เล่นง่ะ :jark

View PostRyo, on Jul 14 2007, 01:32 PM, said:

ไฟเอมเบลมเป็นเกมที่มีเอกลักษณือยู่หลายๆอย่างเลยนะ ที่สนุกที่สุดก็คือการมีเพื่อนและดูแลเพื่อนนี่แหละ เพราะการที่เราจะได้เพื่อนหลายๆคนเราต้องป้องกันเพื่อนคนอื่นๆไม่ให้ตายด้วย เพราะว่าบางทีเพื่อนบางคนมีความสัมพันธ์กับเพื่อนในกลุ่มบางตัว ถ้าเพื่อนที่มีความสัมพันธ์ตายไป ตัวละครนั้นๆก็จะไม่เข้ามาร่วมเดินทางตลอดทั้งเกม เพราะว่าในเกมนี้เกิดมีใครตายไปละก็ หายไปจากเกมเลย ไม่มีทางฟื้นกลับมาได้เลย

แหมๆๆ น้องเรียวเร วันนี้ ...มาเป็นวิชาการเชียวน้า :shame

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าบบบบบ :shame2

View Postjaraba, on Jul 15 2007, 02:50 PM, said:

อืม เขาว่าเกม ดีครับเคยเล่นนิดหน่อย จขกท ไม่ค่อยเล่นมาแบ่งผมบ้างก็ได้ครับ แล้วรูบสุดท้ายนั่นของเครื่องอะไรครับ สวยดี

ของ SUPER FAMICOM ครับ เป็น PREMIUM PACKAGE คร้าบบ :explain

มาดูรูปข้างในกันเลยคร้าบ

เมื่อเปิดกล่องมา.........

อิอิอิ ...... เจ้า BAR. B.GON และ PEGASUS นอนคุดคู้น่ารักไม่เบาเลยครับ

ฉากสวยดี เอาไว้ตั้งให้ตอนเล่นเกมมั้งครับ จะได้มีสมาธิเล่นจนจบ 55555555 เพราะภาคนี้เห็นเขาว่าหินไม่เบาครับ

ชาหวัดดีฮับ ....ผม BAR.B.GON ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยฮับ

แว้ก !!!!! เจ้านาย... ผมอายนะ.. มาเปิดตูดผม ให้เพื่อนๆเจ้านาย ดูกันแบบนี้เนี่ย

ชาหวัดดีครับ ผม PEGASUS ครับ วันนี้อากาศสดชื่นที่สุดเลยครับ เจ้านายปล่อยผมออกมาซะที เย้!!!

เฮ้ย.... เจ้า BAR.B.GON เจ้านายเรา ท่าทางจะแอบจิตแน่ๆ เลยแฮะ เนี่ย...ดูสิ เปิดตูดตูดูอีกคนแล้วเนี่ย

BAR.B.GON : เค้ารักตัวจัง PEGASUS คนฉวย
PEGASUS : ไอเจ้าบ้า!!!!! ตูตัวผู้ และก็แมนเต็มตัวด้วยโว้ย ไอมังกร HOMOSEXTUAL

#6 kirtchanok

Posted 16 July 2007 - 04:31 PM

ว๊าวพี่ บอมมาต่อแล้ว วุ้ย แต่ไอ 2 ตัวนี้ มานโฮโม ช้าดดดดชัดด == :blur

#7 moomoo jung

Posted 16 July 2007 - 04:44 PM

View Postkirtchanok, on Jul 16 2007, 04:31 PM, said:

ว๊าวพี่ บอมมาต่อแล้ว วุ้ย แต่ไอ 2 ตัวนี้ มานโฮโม ช้าดดดดชัดด == :blur

ตำนานความเสียว..เอ้ย .....ความสนุกยังไม่จบลงแค่นี้แน่นอนน้องโอ้ดคุง มาชมกันต่อเลยคร้าบบบ

MOO MOO JUNG : เฮ้ย ..!!!!เจ้า BAR.B.GON. เจ้าทำอะไรน่ะ จะบ้าเรอะ !!!!!!
BAR.B.GON: ก็เจ้านายไม่เคยซื้อถั่วดำให้ผมกินเลยนี่ครับ
PEGASUS:…………..(เออ มันส์อย่างเค้าจริงๆแหละ!!!!).............

เอ่อ... คือผมต้องขอโทษเพื่อนๆ แทนเจ้า BAR.B.GON มันด้วยนะครับ ผมก็พึ่งรู้ว่าการไม่พามันออกมาพบเจอผู้คนนานๆจะทำให้มันเปลี๊ยน..ไป๋ ได้ขนาดนี้

มาดูข้างในกันต่อครับ……

มีแผนที่ผ้า พร้อมหมุกปัก ปักหมุด เอาไว้ใช้เดินทางเวลาหนีแฟนไปหาน้องๆ แถวเหม่งจ๋ายครับ (ล้อเล่นครับ)
ส่วนหมุดก็เอาไว้ปักกะบาลเวลาโดนจับได้ว่าแอบแว้บไปหาน้องๆมาไงครับ 555555555

มาต่อกันอีกครับ......

กล่อง CARD สวยดี ชอบมากๆครับ

#8 kirtchanok

Posted 17 July 2007 - 06:25 PM

พี่บอมจังไม่ ต่อแล้วเหรอครับ อยาก ดู อีกอ่าาา

#9 moomoo jung

Posted 17 July 2007 - 06:42 PM

View Postkirtchanok, on Jul 17 2007, 06:25 PM, said:

พี่บอมจังไม่ ต่อแล้วเหรอครับ อยาก ดู อีกอ่าาา

ตามคำเรียกร้อง นายโอ้ดคุง มาต่อกันเลยคร้าบ

Card แต่ละใบสวยดีครับ ไม่ได้ทำจากกระดาษเคลือบมันนะครับ เป็น plastic เลยครับ ชุดนี้ Nintendo ทุ่มทุนสร้างจริงๆครับ

ด้านหลัง CARD ก็จะเป็น PROFILE DATA ของตัวเอกทุกตัวครับ

และก็เป็นทางด้านของ special bonus ภายในกล่องครับ…

THE WORLD OF FIRE EMBLEM WALKTHOUGH VIDEO CASSETT

ชอบตรงสีของม้วน VDO นี้แหละครับผม ขาว เนียนสวย ดูอลังการดี กล่องใส่ออกแบบได้โดนใจมาก แต่ไม่กล้าเปิดดูหรอกนะ เพราะเด๋วนี้เครื่องดู VDO มันห่วยน่ากลัวมาก กินเทปขึ้นมาทีก็น้ำตาคลอเบ้าสิครับ

และก็มาถึงทางด้านของ FIRE EMBLEM T776 LOT แรกที่แท้จริงครับ.....

#10 moomoo jung

Posted 17 July 2007 - 07:47 PM

ไอเจ้าตลับขาวๆ เรียบๆ นี่แหละครับที่เขาเรียกกันว่า ตลับ ROM วิธีการใช้ก็คล้ายๆ กับ disc แดงของ famicom นั่นแหละครับ ที่เราต้องเอาไปอัดเกมได้ตามร้าน CONVENIENT STORE ที่ญี่ปุ่น เขาจะมีเครื่องที่สามารถอัดเกมพวกตั้งอยู่ตามร้านสะดวกซื้อ เช่น 7-11 ในบ้านเรานี่แหละครับ เท่โครตๆ

ซึ่งตามความเป็นจริงแล้ว เจ้า FIRE EMBLEM T776 SPECIAL BOX SET นี้มันออกมาก่อนเจ้าตลับสมบูรณ์สีม่วงชะอีกนะ แต่เนื่องจากญี่ปุ่นนั้น เขาเป็นประเทศแห่งสุดยอดการตลาดอยู่แล้ว จึงเอาแค่ตลับ ROM นี้ใส่ไว้ใน BOX SET LIMITED VERSION ซะก่อน เมื่อกระแสเกมนี้เริ่มแรงโครตๆ จึงค่อยดันตลับสมบูรณ์ ออกมาขายในภายหลัง เพื่อให้ COLLECTOR ตัวกลั่น ต้องตามเก็บตลับสมบูรณ์อีกครั้ง เพื่อไปประกอบเข้าเป็น PERFECT SET ในภายหลังนั่นเอง นี่แหละครับ ยิงปืนแค่ 2 นัด นกตายหมดฟ้าเลยอ่ะ อิอิอิอิอิ

ลองมาดูเปรียบเทียบกัน แบบ case by case ไปเลยครับ ว่า FIRST RELEASED กับ PERFECT RELEASED .........มันมีความเหมือนที่แตกต่างกันอย่างไม่น่าเชื่อครับ

กล่องง่ะ มันต่างกันแน่นอน ไม่ต้องบอกก็รู้ครับ แต่มาดูกันต่อครับ..........

เห็นอ้ะยังเอ่ย ว่ามีสิ่งที่แตกต่างกัน บนคู่มือด้วยน้า............

นี่เป็นคู่มือของ FIRST RELEASED ครับ มีตารางอะไรก็ไม่รู้ครับ อ่านไม่ออก แต่ถ้าให้เดา ...ผมว่านะ มันน่าจะเป็นที่บันทึก record ว่า เจ้าตลับ rom เนี่ย ได้ผ่านการบันทึกเกมอะไรมาบ้างแล้ว , กี่ครั้ง และเกมอะไรคือเกมล่าสุดที่ถูกบันทึกอยู่ในเจ้าตลับ rom ตลับนี้นั่นเอง (5555 แล้วใครจะทะลึ่งบันทึกเกมอื่นเข้าไปฟะ กล่องก็มี FIRE EMBLEM STICKER ติดอยู่ตัวเท่าหม้อแกง แถมยังมีคู่มือของแท้เล่มเป้งใส่ไว้ให้ดูเตือนใจอีกต่างหากนะว่า “เชิญบันทึกเกมอื่นลงไปเลยจ้ะ บันทึกเสร็จก็อย่าลืมแวะไปกินควายตุ๋นแถว อากิฮาบาระนะจ้ะ เจ้าเกมเมอร์ผู้มีนกเอี้ยงเกาะหลัง” 5555555 )

ส่วนนี่ PERFECT RELEASED MANUAL ครับ ไม่มีตารางชวนให้ฉงนใจแต่อย่างใด

นี่ก็ใบรับประกัน ไม่รู้ claim ได้จริงหรือป่าว ถึง claim ได้ ก็ไม่มีปัญญาไปญี่ปุ่นครับ เศร้าจัง

เอาล่ะครับ มาถึงของใหม่ซะที ก็ม่ายมีอะไรมาก เก็บไปขำไปครับ แล้วก็มาย้อนถามตัวเองว่า “นี่ตูบ้าไปแล้วเหรอ เกมชอบๆ เจ๋งๆ ของ GBA ก็มีตั้งเยอะ ดันมาเก็บเกมที่ไม่เคยเล่นสักภาคได้ไงวะเนี่ย” ถามตัวเสร็จแล้ว ก็งัดกระปุกไปซื้อ FIRE EMBLEM GC มาเก็บในกรุอีกเช่นเคย 5555555

3. FIRE EMBLEM GAME BOY ADVANCE THE TRILOGY PHASE

ไม่มีคำบรรยายใดๆ เพราะจำได้ว่า ลองเปิดเล่นปุ้บ เห็นมีนักรบมายืนเต้นดุ๊กๆ กับบนฉากแผนที่เต็มไปหมดเลยครับ เลยเล่นมั่วๆ ไปอีกหน่อย ....เข้าฉากสู้ปุ้บ เห็นนักรบ 2 คน ยืนอยู่บนกองขี้หมาเล็กๆ 2 กอง หันหน้าเข้าหากัน แล้วสักพัก กองขี้หมาทั้ง 2กองก็วิ่งเข้ามาชนกัน ตูม !!!!! แล้วนักรบก็ลงไปนอนจมกองขี้หมาทั้งคู่เยยย ผมก็เก็บทั้ง 3 ภาคเข้ากรุทันทีครับ

น่าจะเรียง ถูกนะ ภาค 1,2,3 GBA ครับ

4. FIRE EMBLEM GAME CUBE THE FIRST JOURNEY

ไม่เคยแม้แต่แกะเล่นครับ ฮือๆๆๆๆๆๆๆ

ครับ ....ถึงแม้ว่าผมจะไม่เคยได้สัมผัสถึงความสนุกของมันแบบถึงกึ๋นเลยสักภาคก็ตาม แต่ที่บ้าระห่ำตามเก็บไปเรื่อยเพราะผมเองรู้สึกหลงใหลถึงความสวยงามของภาพการ์ตูนบนก
ล่องของเกมนี้ทุกๆภาคครับผม คืออารมณ์ของมันประมาณว่า..... อัศวินผู้ห้าวหาญ, ขี่ม้าขาวช่วยเจ้าหญิง , การยอมพลีชีพตนเพื่อเหล่าพวกพ้อง,บุกตีหัวเมืองต่างๆ ตามคำสั่งพระราชาหนวดงามเพื่อบรรลุถึงเป้าหมายอันสูงสุดของการล่าอาณานิคม และสุดท้ายก็จบลงด้วย พระเอกของเราลามือจากการออกทัพจับศึก กลับไปเป็นชาวไร่ชาวสวน มีลูกเต็มบ้านหลานเต็มเมืองกับเจ้าหญิงแสนสวยที่หนีออกมาจากวังด้วยกันอย่างมีความสุ
ข....(มันเป็นจินตนาการส่วนตัวของผมเมื่อได้เห็นหน้าปกของเกมนี้นะครับ ไม่รู้จริงๆ ว่าข้างในเนื้อเกมของแต่ละภาคมันเป็นอย่างไร ก็ไม่เคยเล่นเลยง่ะครับ ) 555555 ไปกันหย่ายแล้ว หากการเล่าสู่กันฟัง แบบ freestyle ของผม ทำให้เพื่อนๆ ที่เป็นแฟนพันธุ์แท้ fire emblem series ไม่พอใจ ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ เจตนาของผมเพียงแค่อยากให้เพื่อนๆ ชาวDGO ทุกๆ ท่านมีความสุขสนุกสนานกับ collection ของผม โดยผ่านการบรรยายร่ายยาวแบบกลอนสดที่ทะลึ่งวันละนิด จิตแจ่มใส เท่านั้นเองจริงๆคร้าบบบบบบบบ พ้ม

#11 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 18 July 2007 - 08:28 AM

ชุดนี้สุดยอดจริงๆ ครับ เห็นตัว limited ใน ebay มีอยู่ หลายตังพอสมควรเลย
แต่ฮากะรูปถ่ายตุ๊กตาจิงๆ ครับ :aha:

#12 moomoo jung

Posted 18 July 2007 - 09:02 AM

View PostZard, on Jul 18 2007, 08:28 AM, said:

แต่ฮากะรูปถ่ายตุ๊กตาจิงๆ ครับ :aha:

ขอบคุณที่เข้ามาร่วมฮาครับผม :kanoiyom

งั้นขอผมฮาด้วยครับ ..อ้าว..ซะงั้น :555

#13 kirtchanok

Posted 18 July 2007 - 09:20 AM

ซะงั้น แต่ ตลับ ขาวๆ นี่มันดึงดูดผม ดีจริงๆแฮะ

#14 chito

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 20 March 2008 - 03:16 PM

ผมพึ่งซื้อตลับแท้ให้น้องสาวไปเองคับ ซีรีย์นี้ น้องมันชอบมาก เล่นอีมูในคอมทั้งวัน ว่าแต่ว่า ลิมิตอิดิชั่นนี่สวยจริง ๆ ครับ

#15 paper003

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 January 2009 - 01:56 PM

ตามมาดูถึงเวปนี้เลยครับ
พึ่งรุ้ว่าเวปนี้ใช้ชื่อนี้