`

Jump to content

>>> เพิ่ม Drive XBOX 360

13 replies to this topic

#1 Picnic_Overkill

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 08 July 2007 - 08:38 PM

สวัดดีครับ สมาชิกใหม่ครับ ขอแนะนำตัว หัวจากที่ได้ครอบครองเจ้า X Zaa มาเกือบ 1 เดือน ก็ได้มาพบกับ Board นี้ และก็ได้เห็นปัญหาของเครื่อง (ซึ่งตอนซื้อ คนขายไม่ได้บอกอะไรเลยซักกะนิด) และวิธีการโมดิฟายเครื่องต่าง ๆ วันนี้ผมก็จะเอาเรื่องการต่อ Drive เพิ่มมาแนะนำกันครับ :explain

#2 Ovaltine

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 July 2007 - 08:41 PM

:her :her :her

#3 Apple

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 08 July 2007 - 08:48 PM

อ๋ออออออ ที่แท้ทำอย่างนี้นี่เอง...........................ทำยังไงนะครับ?

#4 Picnic_Overkill

Posted 08 July 2007 - 08:53 PM

View PostPicnic_Overkill, on Jul 8 2007, 08:38 PM, said:

สวัดดีครับ สมาชิกใหม่ครับ ขอแนะนำตัว หัวจากที่ได้ครอบครองเจ้า X Zaa มาเกือบ 1 เดือน ก็ได้มาพบกับ Board นี้ และก็ได้เห็นปัญหาของเครื่อง (ซึ่งตอนซื้อ คนขายไม่ได้บอกอะไรเลยซักกะนิด) และวิธีการโมดิฟายเครื่องต่าง ๆ วันนี้ผมก็จะเอาเรื่องการต่อ Drive เพิ่มมาแนะนำกันครับ :explain

เริ่มจาก โหลด หนัง HD 1080 ลง Flash Drive แล้วเอาไปเสียบที่ USB XBOX360 เปิดดูได้ ภาพชัดดี ก็เลยลองเอา HDD ใส่ Ext Box แล้วเอาไปเสียบดูก็ดูได้แฮะ อืมเข้าท่า ทั้งหนังทั้งเพลง และก็รูป ดูได้

ก็เลยมีแนวคิดเพิ่มเติมคือ โหลดหนัง HD 1080 ที่เป็น ISO มา Write ลง DVD แล้วจะเอาไปเปิดดู แต่เปิดกับ Drive ของเครื่อง Xbox ไม่ได้ ก็เลยจะเพิ่ม DVD Drive ผ่านทาง USB ตั้งใจว่าจะเอาเป็น Drive แยกไว้ดู DVD ธรรมดา และก็พวก HD DVD ผ่าน XBOX มันก็น่าจะได้อย่างในรูป

งง กับ Board นิดหน่อย :blur โพสรูป ไงเนี่ย ????

#5 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 08 July 2007 - 08:56 PM

View PostPicnic_Overkill, on Jul 8 2007, 08:49 PM, said:

เริ่มจาก โหลด หนัง HD 1080 ลง Flash Drive แล้วเอาไปเสียบที่ USB XBOX360 เปิดดูได้ ภาพชัดดี ก็เลยลองเอา HDD ใส่ Ext Box แล้วเอาไปเสียบดูก็ดูได้แฮะ อืมเข้าท่า ทั้งหนังทั้งเพลง และก็รูป ดูได้

ก็เลยมีแนวคิดเพิ่มเติมคือ โหลดหนัง HD 1080 ที่เป็น ISO มา Write ลง DVD แล้วจะเอาไปเปิดดู แต่เปิดกับ Drive ของเครื่อง Xbox ไม่ได้ ก็เลยจะเพิ่ม DVD Drive ผ่านทาง USB ตั้งใจว่าจะเอาเป็น Drive แยกไว้ดู DVD ธรรมดา และก็พวก HD DVD ผ่าน XBOX มันก็น่าจะได้อย่างในรูป

มาเพิ่มเติมครับ ต่อ external harddrive จะทำได้ต่อเมื่อ harddisk ถูก format แบบ FAT32 เท่านั้นนะครับ ซึ่งถ้า format บน Windows จะถูกจำกัดที่ขนาด 32 GB ครับ อาจต้องใช้โปรแกรมอื่นๆ เช่น Partition Magic ช่วยในการ format drive ใหญ่ๆ อีกที น่าเสียดายที่ xbox ไม่ support NTFS partition ครับ :blur

ส่วนการต่อ external DVD-ROM drive ไม่สามารถทำได้นะครับ (หรือมีท่านใดลองแล้วทำได้ ส่งเสียงด้วยครับ :numairu: ) จากการทดสอบของผม รู้สึก xbox มันจะ recognize เฉพาะ HD DVD drive ของมันอย่างเดียวครับ และไอ้เจ้า HD DVD Drive เมื่อเอามาต่อแล้วจะใช้เล่น HD DVD กับ DVD ได้เท่านั้น ใช้อ่าน Data DVD ที่มีไฟล์หนัง, ไฟล์ภาพ เหล่านี้ไม่ได้ครับ และที่สำคัญ ใช้อ่านแผ่นเกมไม่ได้ด้วย :cry2

:bye :bye :bye

Edited by mrzane, 08 July 2007 - 08:59 PM.

#6 Picnic_Overkill

Posted 08 July 2007 - 09:04 PM

ถูกต้องตามที่ข้างบนบอกเลยครับ หลังจาก งม อยู่นาน หลาย ช.ม. ก็ยังต่อ DVD ให้ใช้งานไม่ได้อยู่ดี ทำได้ก็แค่ เพิ่ม HDD เป็น 2 ตัว หรือไม่ก็เพิ่ม 2 HDD กับ 1 Flash Drive และก็ไม่รู้ทำ ท่าไหน Flash Drive 1G พังคามือไป 1 ตัว :ohmygod

ทาง MS คง Lock ไว้สำหรับ DVD ของเค้าเอง :cry

ไม่ทราบว่ามีใครสามารถต่อ DVD ทั่ว ๆ ไปเพิ่มได้หรือเปล่าว อยากทราบอยู่เหมือนกัน

#7 Picnic_Overkill

Posted 08 July 2007 - 09:29 PM

และที่อยากจะถามเพิ่มเติม คือ ผม Set XBOX ให้ปล่อยสัญญาณที่ 1080I ต่อแบบ RGB กับโปรเจคชั่น TV 50 นิ้ว ของ Philips รุ่น 50PP7445 เล่นเกม ภาพแหล่มมาก ชัดกว่าตอนต่อแบบ คอมโพเน้นท์ ที่ 480 เยอะ

แต่เมื่อเอาแผ่น DVD ทั่ว ๆ ไปมาเปิดกับ Drive XBOX360 ในโหมดเดิมที่ตั้งไว้ที่ 1080I บนหน้าจอขึ้น 480 ตามคุณภาพของ DVD แต่ภาพที่ได้ ออกจะมืด และสีไม่สด ดูมัว ๆ เมื่อเทียบกับเครื่องเล่น DVD ปกติ ต่อแบบ คอมโพเน้นท์ ที่ 480 กลับให้ภาพที่สดใส ดีกว่า แต่ความละเอียดต่ำ กว่า ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไข บ้างหรือเปล่าวครับ ส่วนหนัง HDD 1080I ที่เล่นจาก HDD USB คมชัดดีครับ

View PostPicnic_Overkill, on Jul 8 2007, 09:26 PM, said:

และที่อยากจะถามเพิ่มเติม คือ ผม Set XBOX ให้ปล่อยสัญญาณที่ 1080I ต่อแบบ RGB กับโปรเจคชั่น TV 50 นิ้ว ของ Philips รุ่น 50PP7445 เล่นเกม ภาพแหล่มมาก ชัดกว่าตอนต่อแบบ คอมโพเน้นท์ ที่ 480 เยอะ
แต่เมื่อเอาแผ่น DVD ทั่ว ๆ ไปมาเปิดกับ Drive XBOX360 ในโหมดเดิมที่ตั้งไว้ที่ 1080I บนหน้าจอขึ้น 480 ตามคุณภาพของ DVD แต่ภาพที่ได้ ออกจะมืด และสีไม่สด ดูมัว ๆ เมื่อเทียบกับเครื่องเล่น DVD ปกติ ต่อแบบ คอมโพเน้นท์ ที่ 480 กลับให้ภาพที่สดใส ดีกว่า แต่ความละเอียดต่ำ กว่า ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไข บ้างหรือเปล่าวครับ ส่วนหนัง HD 1080I ที่เล่นจาก HDD USB คมชัดดีครับ

#8 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 08 July 2007 - 10:07 PM

View PostPicnic_Overkill, on Jul 8 2007, 09:29 PM, said:

แต่เมื่อเอาแผ่น DVD ทั่ว ๆ ไปมาเปิดกับ Drive XBOX360 ในโหมดเดิมที่ตั้งไว้ที่ 1080I บนหน้าจอขึ้น 480 ตามคุณภาพของ DVD แต่ภาพที่ได้ ออกจะมืด และสีไม่สด ดูมัว ๆ เมื่อเทียบกับเครื่องเล่น DVD ปกติ ต่อแบบ คอมโพเน้นท์ ที่ 480 กลับให้ภาพที่สดใส ดีกว่า แต่ความละเอียดต่ำ กว่า ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไข บ้างหรือเปล่าวครับ ส่วนหนัง HDD 1080I ที่เล่นจาก HDD USB คมชัดดีครับ

ถ้าเล่น DVD ธรรมดา (ไม่ใช่ HD DVD) XBOX ไม่ปล่อยสัญญาณ 1080i/p ผ่าน component ครับ จะต้องต่อผ่าน VGA เท่านั้น ถึงจะได้สัญญาณ 1080i/p ครับผม :explain

#9 cmmman

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Interests:xxx ME !

Posted 09 July 2007 - 11:30 AM

XBOX360 ทำได้มากกว่าที่คุณคิด.. :555

#10 aunn

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 09 July 2007 - 12:32 PM

:555 นับถือครับผม :ohmygod

#11 nointrend

^ ^"

• High Royal Executive Members

Posted 10 July 2007 - 01:33 PM

สงสัยนิดนึงนะครับ

ถ้าเอาหนัง dvd ธรรมดาเปิดกับแฟลชไดร์ฟหรือฮาร์ดดิส ที่เสียบกับ xbox360 แล้วภาพจะสู้เครื่องเล่น dvd ทั่วไปได้มั้ยครับ มีใครเคยเทียบมั้ยครับ
แล้ว xbox360 ถ้าดูผ่านแฟลชไดร์ฟที่เพิ่มมันใช้ไฟล์ได้แบบไหนมั่งครับ

Edited by nointrend, 10 July 2007 - 01:36 PM.

#12 Picnic_Overkill

Posted 10 July 2007 - 10:36 PM

จากที่ได้ลองนะครับ ถ้าเล่นแผ่น DVD ธรรมดา (480) ที่ไม่ใช่ HD กับเครื่องเล่น DVD ที่ต่อแบบ คอมโพเน้นท์ จะเป็นโปรเกรสซีพสแกน แบบในตัว หรือแบบแยก (ที่ TV) ก็ตาม แนะนำให้เล่นกับเครื่องเล่น DVD จะดีกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ส่วนถ้าเล่นพวก 720 หรือ 1080 แนะนำให้เล่นกับ PC ที่ต่อออก TV แบบ VGA หรือ RGB หรือถ้าคุณมี Xbox360 กับ HDD ขนาดพอประมาณ จะให้ภาพที่ดีและ เหมาะสมกว่าครับ

#13 coQ

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 25 August 2009 - 02:06 AM

fffffffffff

--------

...

-

#14 X Shape

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 08 December 2010 - 03:12 PM

dig