`

Jump to content

Zone เครื่อง PSP ครับ จะได้รู้ว่าเครื่องเราโซนไหนกัน

14 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 04 July 2007 - 11:16 AM

อาจจะเคยมีคนโพสแล้วนะครับ
ยังไงก็เอามาตอกย้ำความรู้เพิ่มเติมนะครับ
เรื่องโซนตรงนี้คือรหัสเครื่องนะครับ สามารถดูได้ที่ข้างกล่อง หรือไม่ก็ถอดฝาครอบตรงที่ใส่แบ็ตออกแล้ว
ก็เอาแบ็ตออกมาดูก็จะเห็นครับว่าเขียนว่ารหัสอะไรที่ตัวเครื่อง (ตรงฐานที่วางแบ็ต)

และนี่ก็เป็นรหัสเครื่องที่มีในท้องตลาดในตอนนี้ครับ
รหัสที่ขึ้นต้นด้วยเลข 1 นี้ มีความหมายถึง PSP ตัวอ้วนเท่านั้นนะครับ
ตัว Slim ก็มีความหมายคล้าย ๆ กัน แต่ขึ้นต้นด้วยเลข 2 ครับ เช่น
psp - 2000 ก็ japan ครับ เป็นต้น

PSP-1000 Japan (ของผมรุ่นนี้)
PSP-1001 USA/Canada
PSP-1002 Australia/New Zealand
PSP-1003 UK
PSP-1004 Europe/India/Middle East & Africa
PSP-1005 Korea (รุ่นนี้อัพเกรดแบบ OE แล้วชอบมีปัญหา)
PSP-1006 Hongkong/Singapore (ในบ้านเรารุ่นนี้เยอะ)
PSP-1007 Taiwan
PSP-1008 Russia
PSP-1009 China
PSP-1010 Mexico

ถ้ารหัสเครื่องไหนมีลงท้ายว่า K ก็หมายถึงชุด Value Pack นะครับ
เช่น
PSP-1000K Japan
ก็หมายถึงรุ่นแรกสุดเลยจำหน่ายที่ Japan และก็เป็นชุด Value Pack ครับ

ถ้ารหัสเครื่องลงท้ายด้วย G ก็หมายถึงชุด GigaPack ครับ
เช่น
PSP-1000G1
ก็หมายถึงรุ่นแรกสุดเลยจำหน่ายที่ Japan และก็เป็นชุด GigaPack ครับ

ถ้ารหัสเครื่อง ลงท้ายด้วย CW ก็หมายถึงเครื่องสีขาวครับ
เช่น
PSP-1000KCW
ก็หมายถึงุร่นแรกสุดเลยที่จำหน่ายที่ Japan และก็เป็น สีขาว และก็เป็น Value Pack ครับ

ถ้ารหัสเครื่อง ลงท้ายด้วย G1CW ก็หมายถึงเครื่องสีขาวแบบ Gigapack ครับ
เช่น
PSP-1000G1CW
ก็หมายถึงรุ่นแรกสุดเลยที่จำหน่ายที่ Japan และก็เป็น สีขาว และก็เป็น Gigapak ครับ

สำหรับ Zone UMD นั้น ถ้าเป็นแผ่นเกมแผ่นแท้ เล่นได้ทุกโซนนะครับไม่มีเลือกโซน

แต่ถ้าเป็นแผ่น UMD MOVIE นั้น เลือกโซนนะครับ
ให้ดูที่หลังกล่องเครื่องครับ จะมีตัวเลขอยู่บนสัญลักษณ์คล้าย ๆ ลูกโลกครับ

Zone 1 อเมริกา
Zone 2 ญี่ปุ่น ,ยุโรป
Zone 3 เอเซีย
Zone 4 ออสเตรเลีย

ซึ่งแผ่นหนังที่จำหน่ายในบ้านเราส่วนใหญ่จะเป็นแผ่นหนัง UMD จาก asia ซึ่งดูได้ตั้งแต่โซน 2 - 6 เลยทีเดียว
ส่วนแผ่น UMD VIDEO ที่เป็นเกม เป่ายิงฉุบ นั้นเป็น All zone ก็หมายถึงเล่นได้กับเครื่องทุกโซน
อยากได้แผ่น UMD VIDO เป่ายิงฉุบ ก็ลองติดต่อไปที่ Nadzproject ดูนะครับ ผมดูหลังปกเห็นดารา 3 คน
จำชื่อได้ 2 คนคือ Mihiro, Akiho Yoshisawa อีกคนไม่รู้จัก แต่เอ๊ะ ทำไมผมจำชื่อดารา AV ได้ซะละเนี่ย :her

และจำเอาไว้นะครับว่าแผ่น UMD MOVIE, UMD VIDEO นี้ไม่สามารถนำมาใช้เป็นแผ่นล่อเวลาเล่นเกมได้นะครับ

ปัจจุบันชุด Gigapack หยุดการผลิตแล้วนะครับ ถ้าหาซื้อได้ก็จะเป็นของที่คงสต๊อกไว้นะครับ
และชุด Value Pack ก็เริ่มหยุดการผลิตแล้วเช่นกันนะครับ
ปัจจุบันชุด Normal Pack จะมีจำนวนมากที่สุดในท้องตลาดครับ
จะได้รู้ไว้ว่า ถ้าวันข้างหน้าไปเจอ Giga กับ Value ก็อาจจะตีความได้ว่า เจอของเก่าค้างสต๊อก แต่ใช่ว่าของค้างสต๊อก
จะไม่ดีนะครับ ถ้าเลือกดีๆ ก็เจอ ช้างเผือก นะครับ โฮะๆๆๆๆ :555

:bye

เก็บมาเป็นความรู้เล็ก ๆ น้อยๆ สำหรับมือใหม่ที่เพิ่งซื้อเครื่อง และมือเก่าที่ยังไม่รู้นะจ๊ะ
auns555
:sabai

เครื่องที่วางจำหน่ายในท้องตลาดปัจจุบันนั้นล้วนเป็น Made in china ทั้งสิ้นนะครับ
ระวังไปเจอพวกเอา Made in Japan มาหลอกขายนะครับ
โซนี่ย้ายฐานการผลิต PSP ไปจีนตั้งแต่ สิงหาคม 2548 นะครับ
ดังนั้นถ้าใครเจอเครื่อง Made in Japan อยู่ละก็ ขอให้สันนิษฐานว่า โดนย้อมแมวขายเครื่องมือสองครับ

Edited by auns555, 16 November 2007 - 02:18 PM.

#2 First Try - XBox 360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:PS3 + Wii Games
    Watch
    Anime
    Japanese Books

Posted 04 July 2007 - 02:10 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ เกือบลืมไปแล้วน่ะครับ :aha:

#3 bompower

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 04 July 2007 - 03:02 PM

ขอบคุณครับ

#4 Shadow

Game Developer

• Interests:Game Programming
    Game Development

Posted 04 July 2007 - 04:40 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มีประโยชน์มากๆเลย

#5 NES

Bouncing Off Clouds

Posted 04 July 2007 - 07:52 PM

แวะมาเก็บความรู้ใหม่
ขอบคุณครับ

#6 supernamax

SUPERNAMAX

• High Royal Executive Members

Posted 04 July 2007 - 09:49 PM

ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูล ครับ :eiei

#7 ballxx

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 07 July 2007 - 05:56 PM

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ :numairu: อิอิ.. ขอบคุณครับพี่อั๋น :kanoiyom

#8 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 01 August 2007 - 06:54 PM

แล้วควรจะต้องซื้อเครื่องโซนไหนมากที่สุดอ่ะครับ ถ้าจะเล่นในบ้านเรา เล่นแบบก็อปปี้ด้วยน่ะครับ (ถ้าซื้อที่สะพานเหล็กนะ) หรือมันจะมีแค่โซนเดียว? :blur

#9 Kisser

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 06 August 2007 - 03:36 PM

แง้วของผมเพิ่ง โดน มือ 2 มาอ่ะ เป็น made in Japan อะครับ ถ้าจะเว็คว่าเค้า ย้อมมาเนี้ย ต้องทำยังไงอ่าครับ

#10 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 August 2007 - 12:25 PM

เครื่อง PSP ทำการผลิตที่ จีน หรือ Made in China มาตั้งแต่เดือนสิงหาคม 2548 ครับ
ดังนั้น ถ้าใครได้เครื่องปัจจุบันเป็น made in japan แบบ value pack หรือ normal pack หรือแม้กระทั่ง Gigapack ให้สรุปได้เลยว่า เป็นเครื่องที่เป็นมือสองมาย้อมแมวขายครับ (ขนาด PS3 ยัง made in china แล้วนะครับตอนนี้ มีแค่ช่วงแรก ๆ ที่ออกเท่านั้นที่ japan เพราะผลิตไม่ทันเลยต้องผลิตที่ japan ด้วย)

ส่วน nintendo นั้น made in china หมดทุกเครื่องครับ

คำว่า made in china นั้นไม่ใช่ว่าจะไม่ใช่ของไม่ดีนะครับ เราจะไปยึดตึดเหมือนสมัยก่อนไม่ได้นะครับ เพราะที่เขาไปผลิตที่จีนเนื่องจากค่าแรงงานถูกมากทำให้ลดต้นทุนการผลิตได้เยอะมาก ๆ เพราะค่าแรงที่ญี่ปุ่นแพงมาก ๆ ครับ (ถ้าใคร TV เสียเอาไปซ่อมนี่ ราคาพอ ๆ กับซื้อเครื่องใหม่เลยครับค่าซ่อม)

ผมอยากให้ทำใจนะครับ ถ้าได้เครื่อง made in japan มาแล้วสภาพยังดี ปุ่มการใช้งานต่าง ๆ ใช้งานได้ดีหรือเปล่า ถ้าทุกอย่าง OK ก็ไม่มีปัญหาครับ อย่าไปต่อว่าเขาครับ เราก็ไม่ต้องไปซื้อของกับเขาเท่านั้นน่ะครับ การซื้อขายนั้นอยู่ที่เขาจะตั้งราคาขายหรือเอาของแบบไหนมาขายอยู่ที่ว่าเขาจะใช้เทคน
ิคการขายใด ๆ มาขายกับเราน่ะครับ เรื่องแบบนี้มันเป็นจรรยาบรรณของคนขาย แต่ยุคนี้สมัยนี้ก็เหลือน้อย เพราะการอยากได้เงินมันเป็นอารมณ์ที่รุนแรงกว่า

ดังนั้นก่อนจะซื้อสินค้าใด ๆ เราควรหาข้อมูลให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยตัดสินใจไปซื้อครับ
ไม่ทราบอะไรก็สามารถมาตั้งกระทู้สอบถามได้ครับ ^_^

#11 ` Requierz ~ *

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 02 October 2007 - 12:08 AM

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ ^^

#12 LoVe Is

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 October 2007 - 03:03 PM

:aha: ตอนนี้มานขึ้นต้นด้วย 200X แล้วนี่คับ :ah

#13 grasfersia

เซียนเกม

Posted 02 December 2007 - 06:49 PM

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

#14 Consoleman360

เซียนเกม

• Interests:Djent.

Posted 16 December 2007 - 10:01 AM

เย้ !!! ของผม ของ UK

เเละขอบคุณสำหรับความรู้

#15 Tokyo

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 14 March 2008 - 09:42 AM

เหมาะกับมือใหม่มากๆคับ ขอบคุณคับ