`

Jump to content

Wii มีเกมน่าเล่นเยอะมั๊ย ภาพสวยแค่ไหน ครับ

12 replies to this topic

#1 momo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 July 2007 - 08:55 PM

มีเกมแบบ บู๊ล้างผลาญ ยิงๆ กันมั๊ย ... กลัว ซื้อมาแล้ว จะมีแต่เกมเด็กๆ น่ะครับ ผมชอบแบบ เหมือนจริง เล่น ยากๆ หน่อย

- แล้ว ภาพ นี่ประมาณไหน สวยแค่ไหน

- ตัดสินใจยังไม่ได้ว่า จะ เอา Wii หรือ 360 ดีครับ (360 กลัว ไฟแดงครับ ... เพราะ เครื่องเกมนี้คงเป็นเครื่องสุดท้ายแล้วล่ะ... แฟนให้พอแล้ว เลยอยากได้ ที่ คุ้มค่า ที่สุด .... แอ่ จะเป็น พ่อ คน แล้ว ครับ)

- ช่วย แนะนำทีครับ :cry2

#2 Onion

พลังสนามแม่เหล็ก!!!

• High Royal Executive Members

Posted 03 July 2007 - 09:16 PM

ในบรรดา Next Gen เครื่อง Wii มีกราฟฟิกการ์ดต่ำ ที่สุดในทั้ง 3 เครื่องครับ คือ ATI Hollywood นั่นเองครับ ถ้าชอบภาพสวยสมจริง หยิบน้อง X เลยครับ แต่แหมจะเป็นพ่อคนแล้วน่าอิจฉาจริงๆครับ แต่ถ้าซื้อ Wii ไหนศรีภรรยาจะได้เล่นด้วยแล้ว เจ้าตัวเล็กที่อีก 2 ปีจะเล่นได้ก็ไม่สายครับ สนุกทั้งครอบครัว (จริงๆแล้วอีก 2 ปี ก็คงได้ทั้ง 2 เครื่องนั่นแหละครับ) :aha:

ยินดีด้วยนะครับที่จะเป็นพ่อคนแล้ว :bye

#3 ball55555

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 03 July 2007 - 09:20 PM

ถ้าชอบ แบบ บู้ ล้างผลาญล่ะก็ 360โดยด่วนเลยครับ

#4 Speed

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 03 July 2007 - 09:40 PM

Wii เกมที่น่าเล่นเยอะครับ ส่วนใหญ่ที่น่าเล่นก็เพราะ จอย WiiMote นี้และครับ แต่ Wii ภาพสวย เท่า PS2 เลยครับ รับมากสุด 480p เท่านั่น ห่วยที่สุดในทั่งหมด 3 เครื่องแต่ความสนุก ดีครับ

ถ้าชอบบู้ๆ แบบผม เอา 360 หรือ PS3 ครับ

#5 condom

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 July 2007 - 09:55 PM

ซื้อเลยครับ wii สนุกโคตรครับ :explain

#6 joebig00

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 03 July 2007 - 10:49 PM

เกมมีให้เลือกเล่นเยอะที่สุดในบรรดา 3 เครื่อง เกมส่วนมาก(ที่ไม่ใช้เกมที่ออกเฉพาะเครื่องเกมนั้นๆ) เกมทั่วไปๆก็จะเหมือนๆกันทั้ง 3 เครื่อง ครับ แตกต่างกันที่ภาพและวิธีบังคับแค่นั้นเองครับ :bye

#7 Wii_Play_Game

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 03 July 2007 - 10:52 PM

เหตุผลที่ควรมี Wii
1. มีทีวีรุ่นเก่า ยังไม่อยากซื้อพวกทีวี hidef 16 : 9
2. มี PC แรงสูง เล่น FPS ได้สบาย
เกมที่ลงหลาย platform กราฟฟิคบน PC คงได้ไม่แพ้เครื่องอื่น จึงใช้ PC ทดแทนเครื่องอื่น
แล้วมี Wii เพื่อให้ได้เกมอีกแนว
3. ห่างไกลจากเกมคอนโซลมานาน
4. คอนโทรลมาก่อนกราฟฟิค
เรื่องกราฟฟิคขอแค่หน้าตาดูคล้าย ๆ หรือดูว่าเป็นคนได้ก็เล่นได้แล้ว
ไม่ก็เป็นพวกกราฟฟิคแนวการ์ตูนก็ไม่ขัดข้อง
เพราะการ์ตูนแบบภาพแรง ๆ มันก็ไม่ค่อยจะมี
อย่างดราก้อนบอลบน Wii คงไม่ต่างจาก ดราก้อนบอลบนเครื่องอื่น

ส่วนการควบคุมบางเกมก็ทำให้เกมเดิมดีขึ้นหรือดีกว่าการใช้รูปแบบอื่น
เช่นการชี้เป้าดีกว่าจอยแบบเดิม และ เมาส์
ใช้แทนปืนก็คุ้มแล้ว โดยไม่ต้องซื้ออุปกรณ์เสริม
การสะบัดจอยดีกว่าการกดปุ่ม ให้ความรู้สึกเหมือนจริงมากกว่า
นึกว่าใช้ดาบฟัน ใช้ไม้ฟาด หรือ หมัดต่อย มือบีบ
เกมบางเกมก็เป็นไปได้เฉพาะบน Wii อย่างพวกกลิ้ง ๆ กระดิก ๆ กะดื๊บ กะดื๊บ
ไปเล่นเครื่องอื่นแล้วนึกว่าเกมเด็ก ๆ เล่นก็ยาก
แต่บน Wii มันเป็นการเล่นอีกแบบที่สนุกทีเดียว
5. คาดหวังให้เกมเพลย์มาก่อนกราฟฟิค
ข้อนี้ต้องรอลุ้นต่อไปเพราะคะแนนเกม Wii ยังต่ำกว่าเครื่องอื่น
พวก PC หรือ NDSและมาตรฐานของเกมแนวเดิมระดับ classic
จะเป็นตัวเปรียบเทียบในด้านเกมเพลย์
เกมที่มาจาก Wii ล้วน ๆ มันยังไม่มีหรือไม่ก็ยังไม่ผ่านเกณฑ์
ที่ผ่าน 75 มาได้แล้วเป็น Wii แท้ ๆ จะมีแค่ Wario ware (83),Wii Sport (75) Elebit (75) 3 เกมเท่านั้น
ส่วนใหญ่เกมที่ดี ๆ อื่น ๆ จะ Port มา
แต่อนาคตแล้วน่าจะสดใส เพราะเมื่อคนทำเริ่มคุ้น
และช่องทางการพัฒนาที่เปิดกว้างกว่า ย่อมเกิดรูปแบบที่ดีกว่าขึ้นมาได้
6. แฟนพันธุ์แท้เกมเฉพาะของ nintendo
ขาดมาริโอ้ เซลด้า แล้วรู้สึกเหมือนไม่ได้เล่นเกม
อย่างนี้ไม่มี Wii แล้วคงแปลก
7. ต้องการออกแอคชั่นที่หลากหลาย
ทำให้การเล่นมีหลากหลายรูปแบบ ในบางเกมก็ช่วยให้ออกกำลังได้
แต่ถ้าเป็นเกมเมอร์ตัวจริง ทำไมจะไม่ลองควบคุมเกมในรูปแบบอื่น ๆ บ้าง
มือสองข้างได้มีโอกาสแยกย้ายกันบ้าง
8. เป็นที่ดึงดูดของบุคคลรอบข้าง
ถ้าเล่นเกมแบบเดิม อาจจะดูไม่น่าสนใจ กลายเป็นคนนอกของสังคมรอบตัว
แต่ Wii จะทำให้คนรอบตัวหันมามองในแบบใดแบบหนึ่ง
9. กลัวไฟแดงของ xbox 360 ถ้าไม่มีบ้านแถวอเมริกา หรือ
อยู่อเมริกาแต่อยากมีเครื่องที่อายุการใช้งานมากกว่า 1 ปี คงจะต้องเลือก Wii หรือ PS3 แทน
10. นิยมแผ่นก็อป ถ้าไม่เน้น online ก็เลือก xbox360 หรือ wii
แต่ถ้าจะ online ด้วย นิยมแผ่นก็อปด้วย คงต้องเลือกแต่ Wii
11. ไม่ชอบอุปกรณ์ขนาดใหญ่
เช่นตู้เย็นใช้ size เล็กแบบโรงแรม ทีวีใช้ LCD เพราะความบาง
ไม่มี PC มีแต่ Notebook
Wii เป็น อุปกรณ์ที่เข้ากันได้ดีกับมุมมองการตกแต่งห้อง

เหตุผลที่ไม่ควรเลือก Wii
1. ทีวีเป็นแบบสุดยอด ยังไงก็อยากจะได้อะไรมาแสดงความแรงของทีวี
2. ไม่อยากอัพ PC ซื้อคอนโซลที่ภาพสวยคุ้มกว่าซื้อการ์ดจอ
3. เล่นเกมโดยใช้มุมมองแบบผู้ใหญ่ ชอบมองสาว ๆ ในเกมแบบแปลก ๆ
4. ภาพแตกหรือมัว ถือเป็นความล้มเหลวในชีวิต เป็นข้อผิดพลาดที่ไม่มีวันลืมไปได้
5. แฟนพันธุ์แท้ของ Halo GT
Microsoft คงไม่ใจดีลง Halo ที่เครื่อง Wii แน่ ๆ
6. พร้อมจะซื้ออุปกรณ์เสริมเฉพาะของเกม
ไม่ว่าจะเป็นกีต้าร์เฉพาะ
ปืนเฉพาะ พวงมาลัยเฉพาะ ที่บังคับเครื่องบินเฉพาะ
อุปกรณ์กีฬาเฉพาะ ดาบเฉพาะ (มันจะมีคนซื้อมั้ยเนี้ย)
ลองมันมีของเฉพาะ Wii Mote คงเอาไปทดแทนไม่ได้
7. ใช้ออนไลน์ในหลายรูปแบบหรือติดออนไลน์ขนาดซื้อบัตรเติมเวลา
เพื่อจะได้ออนไลน์ในเกมต่าง ๆ
8. อยากได้อุปกรณ์ประกอบโฮมเธียเตอร์พร้อมกันไปในตัว
9. นิยมแนว FPS และ ขับรถเป็นชีวิตจิตใจ
เท่าที่เห็นเกมแนวนี้ไม่มีเกม Wii เกมไหนไปถึงฝั่งเลย
10. อยากเล่นเกมที่แน่ใจได้ว่าดี ไม่ชอบเสี่ยงเรื่องเกม
เพราะเกมแนวเดิมถูกมั่นใจได้ในระดับหนึ่ง
การต่อยอดเกมแบบเดิม ๆ ย่อมไม่ใช่เรื่องยาก
ทำให้เกมที่ได้คะแนนสูง ๆ มีมากในเครื่องเหล่านี้
11. Winning เกมเดียวก็เพียงพอต่อการใช้เครื่องเกม
ถ้าใช้ ps2 เล่นแต่ winning eleven ก็คงจะไม่เล่นเกมแนวอื่น
คิดดูว่ามีเกมลง ps2 เยอะขนาดไหน
ถ้าอย่างนั้นรอ winning ภาคใหม่ออกแล้วค่อยตัดสินใจซื้อเครื่องจะดีกว่า

อ่านข้างบนแล้วรู้สึกว่ายังไม่มีเครื่องไหนเป็นคำตอบ
แนะนำว่าต้องรอ Next Gen รอบใหม่

#8 bank_da

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 03 July 2007 - 11:33 PM

เพิ่งซื้อมาครับชอบมากๆเลยครับ ได้สนุกร่วมกันคนอื่นๆรอบข้างครับมันส์มากๆ

#9 ballny

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 04 July 2007 - 10:12 AM

จขกท คิดเหมือนผมครับ กลัวตาแดง ไม่มีเงินซื้อแผ่นแท้ ...

ผมเลยตัดสินใจซื้อ Wii มาเลยครับ ภาพก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นครับ อย่าง Zelda ภาพก็สวยกว่าเครื่อง PS2 แล้วครับ
(แค่สายAV นะครับผมยังไม่มีสายคอมโพเนน)
แผ่นเกมเกมละ 50 บาทเทียบกับความสนุก และความกลัวเรื่องเครื่องเจ้ง เพราะยังไม่คิดซื้อเครื่องใหม่ตอนนี้ด้วยนะ
คิดเพื่ออนาคต ก็เอาน้อง Wii เล่นกับลูกตอน 2-3 ขวบก็ไม่เลวน่ะ หุๆ

นี่ไม่ต้องคิดมากเลยครับ

#10 ballny

Posted 04 July 2007 - 10:37 AM

เครดิต
http://gconsole.com ครับ

#11 kanuman

Posted 04 July 2007 - 11:05 AM

ภาพสวยนะครับเครื่อง Wii

แต่ยังไม่ถึงเวลาปล่อยออกมา เพราะแค่นี้ก็ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าแล้ว

ปล. metroid ข้างบนเป็นตัวอย่างที่ดีครับ ว่าทำภาพสวยได้เหมือนกัน

#12 Me_Va

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 04 July 2007 - 07:46 PM

เกม wii สนุกมากนะ ได้ความสนุกสนาน
แต่ถ้าไม่ชอบแนวเล่นให้ตายก็ไม่สนุกคับ

ถ้าชอบ บู้ล้างผลาญ ควรจะเลือก 360 มีแต่เกมสงคราม ได้ความสะใจ

#13 Adachi

พ่กเลาไม๊ส่นหร่อก

Posted 10 July 2007 - 10:54 AM

จริง ๆ ถ้าตามตลาดในไทย พอเครื่อง Wii มันก๊อปได้ กับ XBOX360 มีไฟแดงกับแบนมา กวนใจ ยังไงคนก็น่าจะสนใจเครื่อง Wii เพิ่มมากขึ้นมาครับ

แต่เรื่องกราฟฟิศถ้าให้ผมเทียบผมว่า สวยกว่า PS2 ไม่มากแล้วมันก็สว่างขึ้นเท่านั้นแหละครับ ชอบภาพสวยเล่นคนเดียว ก็ XBOX360 ไปเถอะครับ

ผมยังอยากมีทุกเครื่องเลย 555 :eiei