`

Jump to content

ไฟตก-ดับ มีผลกับ PS3ไหมครับ

10 replies to this topic

#1 npbz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 03 June 2007 - 08:52 PM

คือตอนนี้ฝนตก พึ่งได้เครื่องมาใหม่ยังไม่ได้ลองเปิดเลย ที่บ้านไม่มี UPS ด้วย ลงแดงอยากจะเล่นจะตายอยู่แล้ววววววววววว

ช่วยแนะนำ UPS ถูกๆให้ด้วยนะครับ เอาแบบดีๆหน่อยด้วยนะครับ ซื้อเครื่องไปตังหมด

#2 gorath

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2007 - 09:02 PM

เคยเห็นผู้ (ที่เค้าคิดว่า) รู้คนหนึ่ง เค้าแกล้งทำไฟตกไฟดับกะ PS3 ของตัวเองเพื่อทดสอบความอึดแล้วบอกว่าไม่เป็นไร แต่ผมว่าถ้ามีกำลังซื้อ UPS ได้ซื้อกันไว้ดีกว่าครับ PS3 ตัวหลายตังค์ ของมันไม่ต้องเสี่ยงก็ไม่ควรเสี่ยงครับ

#3 kem

BoA BoA BoA

• High Royal Executive Members
  • Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 03 June 2007 - 11:28 PM

การทดสอบเครื่องที่คุณข้างบนว่าไว้ครับ

http://www.dvdgameonline.com/forums/index....showtopic=19719

#4 Youman

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 03 June 2007 - 11:44 PM

ผมเคยแนะนำเรื่องups ในบอร์ด360 ไปหลายครั้งแล้วครับ จริงแล้วupsไม่ได้สร้างมาเพื่อสำรองให้กับเครื่องเกมน่ะครับ กรุณารู้กันไว้ครับ แต่จะใช้ก็ได้ครับ เนื่องจากอัตตราการดึงไฟของups และเครื่องต่างกันพอสมควร ครับ ถ้าจะเอาถูกๆก็เสียเงินฟรีครับ หากจะเอามาใช้กะเครื่องเกมแล้ว แนะนำ 750 va ขึ้นเท่านั้นครับ เลือกยี่ห้อด้วยนะครับ และก่อนใช้งานให้ ให้เปิดทิ้งไว 6-8 ชั่วโมงครับในครั้งแรกทำแบบนี้ทุก 2-3 อาทิตย์ครัง เป็นการประจุไฟให้สม้ำเสมอกันครับ ห้ามนำ usp เสียบพ่วงกะอย่างอื่นอีกน่ะครับเพื่อความสเถียรของแรงดันไฟครับ
อยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้โทรปรึกษาได้ตอนกลางวัน 084-6969835

#5 Shadow

Game Developer

• Interests:Game Programming
    Game Development

Posted 03 June 2007 - 11:58 PM

View PostYouman, on Jun 3 2007, 11:44 PM, said:

ผมเคยแนะนำเรื่องups ในบอร์ด360 ไปหลายครั้งแล้วครับ จริงแล้วupsไม่ได้สร้างมาเพื่อสำรองให้กับเครื่องเกมน่ะครับ กรุณารู้กันไว้ครับ แต่จะใช้ก็ได้ครับ เนื่องจากอัตตราการดึงไฟของups และเครื่องต่างกันพอสมควร ครับ ถ้าจะเอาถูกๆก็เสียเงินฟรีครับ หากจะเอามาใช้กะเครื่องเกมแล้ว แนะนำ 750 va ขึ้นเท่านั้นครับ เลือกยี่ห้อด้วยนะครับ และก่อนใช้งานให้ ให้เปิดทิ้งไว 6-8 ชั่วโมงครับในครั้งแรกทำแบบนี้ทุก 2-3 อาทิตย์ครัง เป็นการประจุไฟให้สม้ำเสมอกันครับ ห้ามนำ usp เสียบพ่วงกะอย่างอื่นอีกน่ะครับเพื่อความสเถียรของแรงดันไฟครับ
อยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้โทรปรึกษาได้ตอนกลางวัน 084-6969835

ช่วยอธิบายรายละเอียดทางเทคนิคหน่อยได้มั้ยครับ อยากรู้ว่าเป็นยังไง ขอแบบละเอียดหน่อยนะครับ

#6 Flelina

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 04 June 2007 - 12:55 AM

ไฟตกไฟกระชาก มีผลเสียต่อเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดครับ ไม่เว้น ps3 ด้วย
เพียงแต่เครื่องใช้ไฟฟ้ามันมีหลายเกรด บางตัวทนได้มากก็รอดไป บางตัวทนได้น้อยก็พังไป

ถ้ามีเงินก็ซื้อ UPS ดีๆมาซักตัวดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่เอาแบบดีๆไปเลยก็ไม่มีประโยชน์ เพราะของห่วยมันกันได้แค่ไฟดับ เจอไฟกระชากหน่อยเดี้ยง (UPS แต่ละตัวจะกันไฟตกไฟกระชากได้ไม่เท่ากันนะครับ ต้องศึกษาดูดีๆ เลือกยี่ห้อที่มีชื่อเสียงหน่อยก็ดี เช่น APC แต่ยังไงก็ต้องศึกษาดูนะ ไม่ใช่ว่าจะดีซะทุกรุ่น)

#7 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 04 June 2007 - 07:48 AM

การกระชากของ กระแสไฟ มีผล ต่อ เครื่อง PS3 ASIA VERSION 60 GB ของผม ครับ จากการดาวน์โหลด

DEMO GAME DEMO MOVIE แล้ว เครื่อง เดี๊ยงไปเลย จนต้อง รอ ส่ง ซ่อมเครื่องในวัน พุธ นี้ แล้ว ครับ

#8 lcat

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:My love freedom 087-4063532

Posted 05 June 2007 - 09:59 PM

ผมไฟตรงเลยครับ
ไฟดับมาแล้ว 3-4ครั้ง
ยังไม่เป็นไร
แต่เสียวอยู่เหมือนกัน :her :her

#9 Lockman

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 07 June 2007 - 01:27 AM

แนะนำ SYNDOME มีไฟเตือนเมื่อแบ็ตเสื่อม มีซอฟแวร์ควบคุม(แต่คงไม่ได้ใช่หรอก)
อยู่ในประกันซ่อมให้ถึงบ้าน มีปุ่ม test ที่ทำเหมือนไฟดับ (เอาไว้กดให้มันประจุไฟใหม่กันแบตเสื่อม มันจะทำงานประมาณ 10 วิ แล้วต่อปกติ)

เพื่อเครื่องที่รัก ใช้ของดีซักหน่อยดีกว่าคับ UPS เพื่อนผม 750VA ยี่ห้อ Leonic ไฟตกบางทียังดับเลย แต่เขาใช้กับคอมนะ

แต่ APC ก็ดีนะ ผมเคยเห็นสมัยฝึกงาน ในโรงงานใช้อยู่ 2 ยี่ห้อนี้แหละ แต่เป็นแบบใหญ่โตเลยนะ ใหญ่ประมาณตู้เสื้อผ้ากลางๆเลยอ่ะ อันนี้สำรองไฟตู้คอนโทรลนะ

Edited by Lockman, 07 June 2007 - 01:32 AM.

#10 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 07 July 2007 - 06:35 AM

ดีครับ ได้ ความรู้ เรื่อง เครื่อง UPS ดี จะได้ รู้ว่ายี่ห้อไหน ควรใช้ :eiei

#11 balles

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 23 January 2009 - 07:55 AM

ปัญหาใหญ่เลยมั้งครับ