`

Jump to content

อยากสอบถามเพื่อนๆ เรื่อง กฎหมาย ประการส่งเสียงดังหน่อยคับ

9 replies to this topic

#1 Lagunaneo

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 26 March 2024 - 09:46 AM

คือข้างบ้าน ในหมู่บ้านชนบท ประกอบการทำกระจกอลูมิเนียม

ปัญหาคือ เสียงตัด อลูมิเนียม นั้นเสียงดัง เป็นเสียงที่บาดแก้วหู มากๆ ไม่ว่าจะเป็นเสียงทุบ เสียงโยนอลูมิเนียมที่ดัง โดยกิจกรรมเหล่านี้ ห่างจากกำแพงบ้านผมแค่ หนึ่งช่วงแขนเท่านั้น ทำให้ผมใช่ชีวิตประจำวันไม่ปกติสุข ตั้งแต่ 8โมงเช้า ถึง 5โมงเย็น ต้องปิดประตูหน้าต่างหมด แต่ก็ยังกันเสียงที่บาดแสบแก้วหูไม่ได้
แถมบางวันยังตั้งวงเหล้าเสียงดังกันถึงเที่ยงคืนอีก

ส่วนบ้านเจ้าปัญหาเสียงนี้ ไม่มีการขึ้นป้ายประกอบการ คล้ายๆ ทำงานในบ้านแบบเปิดโล่งไม่มีที่บดบังหรือกันเสียงใดๆ ทั้งสิ้น

เสียงที่ได้ยินนั้นทำให้ ตกใจ และ ทำใจเกิดความเคลียด

มีคนแนะนำให้แจ้ง อำเภอก่อน ท่าทางอำเภอมาดูแล้ว ไม่มีการแก้ไขปัญหาเรื่องเสียง ค่อยแจ้วตำรวจ แต่ปัญหาคือ เมียเจ้าของบ้าน อลูมิเนียมนั้นทำงานที่อำเภอ ผมจึงคิดว่าการแจ้งอำเภอ อาจจะไม่ใช่ทางออก

ผมจึงอยากขอ ถามความเห็น พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ในนี้ทีว่า ผมควรทำยังไงดี กับปัญหานี้คับ

#2 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 26 March 2024 - 10:25 AM

ร้องศูนย์ดำรงธรรม

#3 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 March 2024 - 08:43 AM

จริงๆแจ้งผู้ใหญ่บ้านก่อนครับ
แล้วก็ไป อบต.
จากนั้นก็ศูนย์ดำรงค์ธรรม

พวกนี้จะผิดเต็มๆ เพราะบ้านต้องเป็นที่อยู่อาศัยเท่านั้น
ประกอบธุรกิจ ต้องไปอยู่อาคารพานิช

#4 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 27 March 2024 - 08:52 AM

กลัวพวกใช้เส้นสายนะสิ ลองอัดคลิปเก็บไว้ครับ ส่งให้ ช่อง 8 อมรินทร์ โหนกระแส ไว้ก่อน

#5 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 March 2024 - 02:53 PM

บ้านคนรู้จักผมร้องศูนย์ดำรงธรรมไม่ช่วยอะไรครับ ข้างบ้านก่อสร้าง ทำนู่นทำนี่ตลอดปีไม่มีหยุดเลย ถ้าไม่ก่อสร้างก็ทำเสียงดังอย่างอื่นๆ ไม่มีความเกรงใจ คนรู้จักผมเค้าไปลองขอคุยกับบ้านที่สร้างปัญหาแล้ว บอกว่าที่บ้านมีอากงที่เป็นผู้ป่วยติดเตียงแกนอนไม่ได้ตอนช่วงบ่าย เพราะเสียงพวกนี้ ฝั่งนั้นก็พูดแบบผ่านๆบอกว่าจะพยายามลดเสียงลด ดีได้อาทิตย์นึงก็กลับมาดังเหมือนเดิม พอไปคุยใหม่รอบนี้คือเกือบมีปัญหากันเลย เพราะฝ่ายนั้นบอกว่าต้องทำมาหากินเหมือนกันจะให้ทำไง คือตอบประมาณนี้เลยสุดท้ายไปศูนย์ดำรงธรรม เจ้าหน้าที่บอกว่าช่วยอะไรไม่ได้เพราะมีไว้ร้องเรียนเจ้าหน้าที่รัฐหรือพวกข้าราชการมากกว่าปัญหาของชาวบ้านทั่วๆไปเจ้าหน้าที่ตอบแบบนี้แล้วก็ปัดให้ไปแจ้งพวกเจ้าหน้าที่เขตตามอำเภอแทน ถ้าพวกนั้นไม่ช่วยไม่ทำอะไรถึงจะไปแจ้งศูนย์ดำรงธรรมอีกต่อได้ว่าเจ้าหน้าที่เขตไม่ยอมช่วยเหลือ

จะบอกว่าใช้เวลาสองอาทิตย์ถึงจะมีคนมาดูบ้านที่สร้างปัญหาจริงๆ คนรู้จักผมเค้าถ่ายคลิปช่วงที่เกิดเรื่อง อัดเสียงวัดเดซิเบลแบบหลักฐานแน่นมาก บางทีเปิดคลิปค้างไว้หลายชั่วโมงเพื่ออัดเหตุการณ์พวกนี้ สุดท้ายมีเจ้าหน้าที่จากอำเภอมาเคลีย จนเงียบไปอยู่เดือนกว่าๆสุดท้ายก็กลับมาดังต่อเหมือนเดิมครับ ปัจจุบันก็ยังมีปัญหาอยู่ทุกครั้งที่กลับมาดังเค้าก็มาอัดหลักฐานวนลูปอยู่แบบนี้ แก้ปัญหาถาวรไม่ได้สักที คือผมโครตเห็นใจมีคนสันดานแบบนั้นเป็นเพื่อนบ้านโครตจะซวย

#6 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 March 2024 - 05:53 PM

ข้างบ้านผมเป็นร้านอาหาร แล้วถัดไปอีกบ้านเป็นบ้านที่อยู่เฉยๆไม่ทำอะไร
จะว่าบ้านที่อยู่เฉยๆไม่ทำอะไร อคติ ประสาต เห็นแก่ตัว หรืออะไรก็ไม่อาจว่าได้เพราะทุกคนก็มีเหตุผลส่วนตัว แต่เขาทำการ ร้องเรียน ระดับเดียวกับ กลั่นแกล้ง
จนไม่ว่าร้านอาหารมาเปิดกี่ร้าน สุดท้ายก็ทนไม่ได้ ต้องย้ายออก แม้ว่าร้านอาหารจะแก้ไข เรื่องปิดกระจกกันเสียง ติดปล่องไล่ควัน ไม่ให้คนนั่งหน้าร้าน ไม่ให้คนจอดรถหน้าบ้าน บลาๆ
เพราะสุดท้ายบ้านข้างๆก็จะร้องเรียนไม่หยุดอยู่ดี ถึงกับ ตั้งกล้องวงจรปิด ถ่ายไปที่ร้านอาหารตลอดเพื่อจะจับผิดไปแจ้งเขตทุกเรื่อง วันละหลายๆเรื่อง
เขตต้องมาตรวจสอบแล้วตรวจสอบอีก เขาก็ว่าร้านอาหารไม่ผิด แต่บ้านข้างๆก็ยังแจ้งเรื่องใหม่ได้เรื่อยๆ จ้างนักสืบสืบประวัติเกี่ยวข้อง เส้นทางการเงิน เล่นแหลกจนทนไม่ไหว ครบสัญญาครึ่งปีก็ย้ายหนีหมด
เคยถามเขาตรงๆว่าทำไมทำไม บ้านที่อยู่เฉยๆบอก พวกนี้มันคนนอกมาเช่า ไม่ใช่คนในชุมชนด้วยซ้ำ มาใช้ที่หาเงินแล้วก็ทิ้งขี้เอาใว้คนเจ้าของบ้านแถวนี้ เขาจะไล่ทิ้งให้หมด ถ้าเขตไม่ช่วยเขาก็จะเล่นเจ้าหน้าที่เขตด้วยเรียงหัวให้หมด...
ทุกวันนี้ผมยังโดนหางเลขไปด้วยเลย เพราะตอนเขาจะขึ้้นโรงขึ้นศาล ผมไม่ยอมไปเป็นพยานให้ เลยเอาผมเข้าคาตากอรี่ศัตรู ไปเรียบร้อยแล้ว ทำเสียง ทำควัน ทำกลิ่นอะไรเมื่อไร โดน..
คือ.. จะบอกว่า ถ้าจะเล่นงานพวกนี้จริงๆ คนแจ้งน่าจะได้เปรียบ โดยเฉพาะถ้าเราขาวสะอาท แต่อีกฝั่งชีวิตเทาๆ แต่ก็ต้องระดับเป็นศัตรุเอากันให้อีกฝ่ายอยู่ไม่ได้ มันก็เหนื่อยนะ..

#7 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 29 March 2024 - 07:32 PM

แถวบ้านผมก็หลายเรื่องเปิดเพลงเสียงดังยามวิกาล จอดรถขวางหน้าบ้าน ปลูกต้นไผ่แล้วไม่ดูแลล้ำเข้าทีใบปลิวเข้าไปในบ้านเพียบ
ร้องไปหลายทีไม่ใครสนใจ มาดูแล้วก็กลับไป

ตอนนี้ปลงแล้ว รอให้ตายไปอย่างเดียว

#8 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 30 March 2024 - 10:08 AM

อ่านแล้วเครียดแทน ยังไงขอให้ปัญหาของทุกท่านผ่านไปได้ด้วยดีครับ

#9 Good........

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 30 March 2024 - 12:42 PM

จะซื้อบ้าน หรือ ย้ายที่อยู่ เพื่อนบ้านสำคัญ ถ้าดีก็ดีใจหาย ดีกว่าญาติแท้ๆอีก ถ้าเฮียก็สุดเลย ผมเจอมาหมด เกลือมาเกลือไปไม่โกง เพลงดัง เสียงดังเรอะ กลิ่นเรอะ เปียกเรอะ จอดรถเรอะ ผมจัดคืนหมดเหละ มันทำไง ผมทำงั้นเหละคืนแบบที่มันทำ เก็บหลักฐานให้แน่นๆ พอได้จังหวะเราค่อยเอาคืน แต่ผมบอกเพื่อนบ้านรอบๆนะว่าผมมีปัญหาแบบนี้ ผมถึงทำ ถ้าตอนที่ผมทำคืนแล้วไปเดือดร้อนเค้าผมขอโทษไว้ล่วงหน้าเลย แต่เค้าก็เข้าใจนะ เพราะเค้ารู้ว่าผมไม่ใช่คนแบบนั้น จะร้องหน่วยงานไม่ค่อยได้ประโยชน์ครับ เราต้องอยู่ที่เดิมอีกนาน มันไม่ได้จะเป็นมิตรกับเราตั้งแต่แรกอยู่แล้ว รู้ครับว่ามันเสียประสาทมาก แต่ก็ต้องทำครับ หลังๆมา ไม่ค่อยเท่าไหร่ ยกตัวอย่าง มันย่างอะไรไม่รู้ควันลอยเข้ามาบ้านผม กลิ่นติดเสื้อผ้าที่ตากไว้หมด ผมปล่อยผ่านไปก่อน พอได้ที พอดีหมูที่ซื้อไว้แล้วลืมทิ้งไว้ในตู้เย็นมันเน่า ผมเอาออกมาทิ้งไว้ให้เน่ากว่าเดิม จัดวางข้างบ้าน เอาพัดลมเป่าไปบ้านมัน ตอนช่วงมันอยู่ในบ้านนั่นเหละ สักพักได้ยินแว่วๆ เหม็นอะไรเน่าๆ ผมก็เฉย เป่าไปครึ่งวัน ดัดนิสัยกันไป จะได้รู้ความเดือดร้อนของคนอื่นบ้าง

#10 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 03 April 2024 - 01:07 PM

เดี๋ยวนี้ มันแย่ตรงพวกให้เช่าบ้านต่อนี่ละครับ ตัวแย่เลย บ้านพ่อบ้านแม่ ตัวเองย้ายออกไปแล้ว พอพ่อแม่ไม่อยู่แล้ว ให้คนอื่นเช่า

View PostGood........, on 30 March 2024 - 12:42 PM, said:

จะซื้อบ้าน หรือ ย้ายที่อยู่ เพื่อนบ้านสำคัญ ถ้าดีก็ดีใจหาย ดีกว่าญาติแท้ๆอีก ถ้าเฮียก็สุดเลย ผมเจอมาหมด เกลือมาเกลือไปไม่โกง เพลงดัง เสียงดังเรอะ กลิ่นเรอะ เปียกเรอะ จอดรถเรอะ ผมจัดคืนหมดเหละ มันทำไง ผมทำงั้นเหละคืนแบบที่มันทำ เก็บหลักฐานให้แน่นๆ พอได้จังหวะเราค่อยเอาคืน แต่ผมบอกเพื่อนบ้านรอบๆนะว่าผมมีปัญหาแบบนี้ ผมถึงทำ ถ้าตอนที่ผมทำคืนแล้วไปเดือดร้อนเค้าผมขอโทษไว้ล่วงหน้าเลย แต่เค้าก็เข้าใจนะ เพราะเค้ารู้ว่าผมไม่ใช่คนแบบนั้น จะร้องหน่วยงานไม่ค่อยได้ประโยชน์ครับ เราต้องอยู่ที่เดิมอีกนาน มันไม่ได้จะเป็นมิตรกับเราตั้งแต่แรกอยู่แล้ว รู้ครับว่ามันเสียประสาทมาก แต่ก็ต้องทำครับ หลังๆมา ไม่ค่อยเท่าไหร่ ยกตัวอย่าง มันย่างอะไรไม่รู้ควันลอยเข้ามาบ้านผม กลิ่นติดเสื้อผ้าที่ตากไว้หมด ผมปล่อยผ่านไปก่อน พอได้ที พอดีหมูที่ซื้อไว้แล้วลืมทิ้งไว้ในตู้เย็นมันเน่า ผมเอาออกมาทิ้งไว้ให้เน่ากว่าเดิม จัดวางข้างบ้าน เอาพัดลมเป่าไปบ้านมัน ตอนช่วงมันอยู่ในบ้านนั่นเหละ สักพักได้ยินแว่วๆ เหม็นอะไรเน่าๆ ผมก็เฉย เป่าไปครึ่งวัน ดัดนิสัยกันไป จะได้รู้ความเดือดร้อนของคนอื่นบ้าง