`

Jump to content

งงกับการตั้งราคาขายของร้านไอทีชื่อดังใน shopee มาก

7 replies to this topic

#1 Zon&Sun

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 February 2024 - 03:52 PM

พอดีช่วงนี้ผมสนใจจะซื้อ การ์ดจอ Nvidia RTX 4070 ก็ดูๆไว้หลายๆร้าน หลายๆแบรนด์ใน shopee

แต่ไปพบว่ามีร้านไอทีร้านดังร้านนึง ราคาขายบนเวบของตัวเองสำหรับรุ่น ASUS Dual RTX 4070 อยู่ที่ 21,790 แต่ใน shopee ขายอยู่ 24,520 ซึ่งราคาต่างกันร่วมๆ 3,000 บาท และยังแพงกว่าร้านอื่นๆพอควร

ผมเลยแชทไปสอบถาม เผื่ออาจจะมีอะไรผิดพลาด แต่พนักงานของร้านก็ตอบกลับมาว่าปกติ

คือต่างกันหลักร้อย ผมเข้าใจได้ แต่นี่ต่างกันสองสามพัน อันนี้งง

คงไม่ซื้อล่ะครับ ทำใจจ่ายแพงกว่าที่ควรจะเป็นไม่ไหว Y_Y

#2 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 February 2024 - 04:50 PM

เพราะ shopee หักเปอรฺ์เซนต์รึเปล่าครับ

กับอีกเรื่องที่เคยได้ยินมาแต่ไม่รู้จริงมั้ย คือบางทีพวกแพลตฟอร์มออนไลน์นี่ยัดคูปองโปรโมชันมาให้ใช้กับร้านโดยร้านไม่รู้มาก่อน
ผลคือเสียกำไรที่ควรจะได้จากสินค้านั้นๆ หรือบางทีขาดทุนไปเลยก็มี บางร้านเลยต้องตั้งราคาบวกเพิ่มไว้ก่อน

#3 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 23 February 2024 - 06:56 PM

shopee laz charge 13% ครับ ปกติ

#4 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 February 2024 - 07:55 PM

สินค้า it บางชนิดที่ขาย online ตาม shopee lazada ช่วงโปร ต่อให้กดคูปองลดหนักๆ ได้เต็ม max
บางทีราคาโปรลดแล้วก็เท่ากับไปเดินซื้อหน้าร้านเองตามแหล่งแล้วมีราคาลดเงินสดครับ บางอย่างหน้าร้านถูกกว่าด้วย

อย่างผมประกอบคอมใหม่ ดูราคาร้าน online แบบกดคูปอง โบนัสลดแล้ว กับร้านที่จัด spec มาแล้ว ราคาประมาณ 80k
จ้างน้องที่รู้เรื่อง IT ไป 1 วัน เลือกของทีละร้าน ของชิ้นเดียวกัน แต่ในราคา 71k

#5 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 23 February 2024 - 08:49 PM

คือผมเห็นบางร้านก็ยังขายใน shopee ราคาปกติอยู่นะครับ ซึ่งผมเข้าใจว่าต้นทุนที่รับมาคงไม่น่าจะต่างกันมาก

ถึงแม้จะรวมพวกโค้ดส่วนลดแล้ว ก็ไม่น่าจะทำให้ราคาต่างกัน หรือบวกเพิ่มหลายพันขนาดนั้น

#6 vernea

...............

• Royal Executive Members

Posted 25 February 2024 - 12:37 AM

Shopeeผมซท้อแต่ของที่ลดได้15%up ไม่ก็ของราคาถูกๆที่ส่งฟรี

ผมก็เคยสงสัยว่า ร้านใช้เกณไหน ในการเลือกคูปองที่จะใช้กับร้านได้
ถ้าได้พวกลด20%ขึ้นไปนี่ก็สบายเลยครับ

ช่วงก่อนๆ มีชาเล้นจ์ได้คูปองลด25%ทุกร้านไม่มีเงื่อนไข(แต่ดูละใช้กับทองไม่ได้)
ผมก็เอามาซื้อเกมนี่ละครับ

#7 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 27 February 2024 - 11:12 AM

สรุป ผมสั่งซื้อร้านใน Lazada ไปล่ะครับ ได้ลด 4,000 และ ผ่อน 0% 10 เดือน จากราคาขายที่ 22,900 บาท

#8 X-Sy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 April 2024 - 09:35 AM

ใช้คูปองแต่ละทีพวก it ร้านมีแต่ inbox ของยังไม่เข้าบ้าง มาช้าบ้าง แต่หน้าร้านมันขายปกติ คนอื่นกดสั่งก็ส่งปกติ จนผมได้ยกเลิกไปหลายชิ้น ให้รอ 1-2 สัปดาห์ แต่พวก official เครื่องใช้ไฟฟ้าใหญ่ ๆ นี่ปกตินะ ทั้ง flashsale + คูปองร้าน + คูปองลด แถมส่งเร็วปกติ