`

Jump to content

ขอถามเรื่องสายแลน แบบครอส และตรงหน่อยครับ

4 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 May 2022 - 10:47 PM

คือผมไปซื้อสายแลนมือ2มาตามตลาดนัดกะซื้อมาเล่นๆ เค้าขาย20บาท
อยากได้แบบครอส ไว้โยนไฟล คอมหาคอม
ตอนนั้นยังดูไม่ออกว่าแบบครอส กับตรงเปนยังงัย
พอเอามาใช้ระหว่างคอม-คอม มันใช้ได้
ทีนี้ลองไปค้นดู เค้าว่าแลนแบบครอสคือการไขว้สายสีสลับ
ถ้าแบบตรงคือสายสีตรงกันทั้ง2ด้าน
ทีนี้ผมก้อมาดูสายของผม มันเปนสีตรงกันหมดทั้ง2ด้าน แสดงว่า เป็นสายแบบตรง
แต่ทำไมมันถึงใช้แบบคอมต่อกับคอมได้ บางทีหาข้อมูลในกลูเกิ้ลแบบเข้าไป เค้าบอกว่า ได้
แต่ว่ามันจะโยนข้อมูลได้ช้าลง
จริงๆแล้วมันยังงัยกันแน่ ขอบคุณครับ

#2 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 20 May 2022 - 08:57 AM

อุปกรณ์รุ่นใหม่ๆ มี Automatic MDI/MDIX เลยไม่ต้องสนใจแล้วครับว่าต้องต่อแบบไหน ใช้ได้หมด

#3 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:Games

Posted 20 May 2022 - 02:32 PM

ถ้าใช้แบบตรง ก็ต่อผ่านโมเด็มเราเตอร์ที่มีที่เสียบสายแลนเยอะๆได้

#4 asdc

เซียนเกม

Posted 20 May 2022 - 09:00 PM

ครับผม ที่แท้การดรุ่นเก่าที่ไม่เก่ามาก สามารถใช้สายตรงหรือครอสก้อได้ ขอบคุณครับ

#5 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 21 May 2022 - 03:05 PM

auto หมดแล้วครับ ส่วนความเร็วขึ้นกับสายที่รองรับ CAT? ต่างเวอร์ชั่น กับตัว LAN Card เองครับ