`

Jump to content

ขอถามเรื่องhddหน่อยครับ

7 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 10 October 2021 - 01:49 PM

พอดีไปซื้อhdd seagate มา2tb มือ2 เค้าเอาไว้ขุดบิทคอย
เชคจากประกันเค้าซื้อมา2กค 64 น่าจะ3เดือนกว่า
ทีนี้ผมลองหาในกูเกิ้ลดู เค้าบอกว่า hdd จะเสีย ก้อต่อเมื่อมันโดน อ่าน เขียน อยู่เปนประจำ
น่าจะหมายถึง โดนลบและเพิ่มโปรแกรมหรือไฟล หรือดุหนัง เล่นเกมบ่อย(คิดว่า)
ทีนี้hddของผมที่ใช้กับคอมพิวเตอรซื้อมาต้นปี2013 ทั้งเล่นเกม และโหลดบิท ทั้งลบ ทั้งเพิ่มเกม เพิ่มหนัง
ตอนนี้จะเข้า9ปีแระ มันยังอยู่รอดปลอดภัย แถมผมยังเปิดเครื่องทิ้งไว้ไม่ค่อยได้ปิด
จะปิดก้อเฉพาะไปตจว. ก้อประมาณ3-4วัน แต่1ปี ผมจะไปแค่ครั้งเดียวโดยประมาณส่วนมากจะไม่ไปไหนเลย
และบ่อยครั้งคอมผมก้ออยู่ดีๆก้อรีสตารทเองเปนบางครั้ง ตอนนี้คอม มันก้อยังโอเครอยู่
พอดีไปเจอบทความนึง บอกว่าhdd 1tbขึ้นไป จะมีความทนมากกว่าhddที่ต่ำกว่า
เลยคิดว่าจะเอามาเกบข้อมูล กันไว้เผลื่อhddมันเจ๊ง(เพราะจะ10ปีแล้ว)
ไม่รุ้ว่า hdd ที่เอาไปขุดบิทมันจะทำให้hddมันเสื่อมลงมากมั๊ยครับ
ว่าจะแบ่งซัก4 พาดิชั่น
ขอบคุณครับ

#2 pishiki

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 11 October 2021 - 07:04 PM

ของผมก็ใช้เกือบสิบปีแล้วไม่เคยมีปัญหา เลยไม่ทราบเหมือนกันว่าปัจจัยที่ทำให้เสียง่ายคืออะไรแน่ แต่ที่แน่ๆ โดนน้ำกับหล่นจากที่สูงพังชัวร์

#3 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 11 October 2021 - 09:43 PM

ตั้งแต่เอา window ไปไส่ SSD แล้วตั้งให้ HDD sleep เวลาไม่ได้ใช้+แบ๊คอัพfileใน HDDภายนอก
ผมก็ไม่ได้ เคลม HDD อีกเลย

Edited by umbababa, 11 October 2021 - 09:45 PM.

#4 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 11 October 2021 - 10:23 PM

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ มันจะพังเร็วมากเมื่อความจุใกล้เต็มกับระบบไฟจาก Power ไม่เสถียร แนะนำว่าพยามอย่าให้ HDD ใกล้เต็ม แบ็คอัพข้อมุลบ่อยๆจะดีกว่า

#5 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 12 October 2021 - 09:10 AM

ของผมไม่ได้เปิดคอมมาปีกว่า เปิดใช้งานอีกที Seagate 2TB กับ WD Blue 1TB เน่าไปเลย

ส่วน SSD Kingston 240GB กับ WD Black 1TB ยังใช้งานได้ดีอยู่ถึงปัจจุบัน คราวหน้าถ้าต้องซื้อ HDD คงเน้น WD Black เป็นหลัก

#6 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 12 October 2021 - 10:20 AM

HDD ยังไว้ใจไม่ได้ เพราะยังคงเป็นระบบ จานหมุน นี่ละครับ มีโอกาสลาโลกแบบไม่รู้ตัว ไฟตกทีเดียวอาจหายวับในพริบตา

ผมเลยใช้วิธี อะไรที่สำคัญๆในชีวิต ประมาณว่าหายไปนี่เสียดายร้องไห้แน่นอน ผมจะเอาไปอยู่บน cloud storage หมดแล้ว

HDD ตอนนี้เป็นที่อยู่ของ เกม หนัง ประมาณว่า ถ้าพังหรือหายไป ก็ไม่เสียดายมาก

หรือแบบประหยัดแนะนำ ext hdd ครับ พอสำรองเสร็จก็ถอดออกมาเก็บ มันก็จะอายุยืนพอสมควร เพราะไม่ค่อยโดนไฟบ่อยๆ

ปล. ยังไงลองแยกความสำคัญไฟล์ออกมาดูก่อนครับ ผมนี่สายเก็บมากๆเมื่อก่อนนี้

แต่พอเจอเหตุการณ์ HDD พังมา 3-4 รอบ ตอนนี้ปลงแล้วครับ ลบทิ้งหมด

เปิดหนังโป๊เช็คทีละเรื่องเลย เรื่องไหนไม่แข็ง ลบโลด

#7 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 October 2021 - 07:49 PM

ถ้าพวกเอาไปขุดเหรียญ chia พวก hdd จานหมุนนี่โอเคอยู่ครับ
ไอ้พวกที่มีปัญหาเรื่องถ้าอ่านเขียนเยอะ ๆ มันคือ ssd เพราะ อายุมันตามจำนวนครั้งการอ่านเขียนเลย

แต่สุดท้ายไม่ว่าจะ sdd/hdd มันก็ไว้ใจไม่ได้
ถ้าข้อมูลสำคัญ แนะนำให้ backup ครับ

คือเก็บข้อมูลไว้ที่ hdd อีกลูก

ผมก็เพิ่งซื้อ hdd มือสองจากพวกขุดเหมือง แต่ผมก็เอามาผสมกับ hdd ใหม่
ตอนนี้ใช้ 4tb 8 ตัวทำ server ใช้เป็น ZFS mirror 4 คู่ แล้วเอาทั้งหมดมา stripe (คล้ายๆ กับ raid 10)
ซึ่ง hdd ผมสามารถเสียได้สูงสุด 4 อัน ก้ไม่พัง (ยกเว้นเสียคู่ที่ mirror กัน)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การ mirror ก็ไม่ใช่ backup ครับ ต้อง backup ไฟล์สำคัญ ออกไปไว้ที่อื่นด้วย

#8 Xpert

เซียนเกม

Posted 15 October 2021 - 09:31 PM

เปิดทิ้งไว้ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไร ส่วนใหญ่ HDD มันจะ sleep อยู่ครับ พอเวลาจะใช้ไฟล์ต้องรอมันบูทนิดหน่อย

ใช้แบบไหนก็ตามถ้าข้อมูลสำคัญมาก ก็ต้องแบคอัพไว้อยู่ดีอย่างน้อยอีกสองสำเนานะครับ แยกเก็บกันคนละที่ด้วย