`

Jump to content

Doom 3 nintendo swich

13 replies to this topic

#1 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 29 August 2021 - 08:42 AM

คือมันบังคับยากอ่ะครับ อนาล๊อคมันสลับกับเกมอื่นๆ
ปดติอยาล๊อคซ้ายคือเดิน ขวาคือควบคุมมุมมอง

แต่doom3ผมเปิดมา ซ้ายมุมมอง ขวาเดินเฉย
บังคับยากมากมันไม่ชิน แค่เดินหาจุดที่จะไปต่อในฐาน ผมเดินอยู่เป็นครึ่งชม.เลย

งงทำไมเค้าทำปุ่มมาไม่เหมือนชาวบ้านเขา

ผมลองเข้าseting จะหาปรับ มันไม่มีให้เลือกปรับตำแหน่งปุ่มเลย แต่เข้าคอนโทล มีให้เลือก 3 คำสั่ง
ผมจำไม่ได้ล่ะว่ามีอะไรบ้าง
แต่อันแรกกับอัน3 มันเปิดเป็นenabel อยู่ อันกลางเป็นdiseble

ลองปรับปิดเปิดดู ยังบังคับเหมือนเดิมครับ

ผมลองเอาจอยโปรมาเล่น ก็เหมือนเดิม

ไม่ทราบเกมนี้มันมีวิธีปรับปุ่มมั้ยอ่ะครับ
เกมมันน่าสนุกนะ

แต่ผมบังคับไม่ไหวจริงๆ ยังไม่ได้ยิงเอเลี่ยนซักตัว

ตอนนี้ลบเกมไปล่ะ ถ้าได้คำตอบว่าเปลี่ยนได้ ทราบวิธีทำจะโหลดมาเล่นใหม่

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

#2 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 August 2021 - 09:57 AM

แปลกจังครับ ผมไม่ได้ลอง แต่ดูใน Youtube เหมือนซ้ายน่าจะเดิน ขวาเป็นมองครับ ไม่รู้มีตั้งค่าอะไรแปลกๆไหมนะครับ

เพราะถ้าสลับอย่างที่บอกจริงๆนี่เล่นแล้วงงมากครับ

#3 KotDS

Posted 29 August 2021 - 11:13 AM

View Postmadkai, on 29 August 2021 - 09:57 AM, said:

แปลกจังครับ ผมไม่ได้ลอง แต่ดูใน Youtube เหมือนซ้ายน่าจะเดิน ขวาเป็นมองครับ ไม่รู้มีตั้งค่าอะไรแปลกๆไหมนะครับ

เพราะถ้าสลับอย่างที่บอกจริงๆนี่เล่นแล้วงงมากครับ

งง เหมือนกันเลยครับ ได้มาเปิดครั้งแรกไม่ได้ไปปรับอะไรเลย แต่มันสลับที่กันซะงั้น ไม่ทราบพอมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

#4 madkai

Posted 29 August 2021 - 03:12 PM

ลองให้ละครับ ผมโหลดมาเสร็จก็ไม่ทำไร มันก็ตามวิดีโอครับคือ analog ซ้าย = เดิน / analog ขวา = มอง

แต่ของผมสายมืด XCI ครับ แต่จริงๆ ก็ไม่น่าเกี่ยวน่าจะเหมือนกันครับ

#5 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 29 August 2021 - 03:30 PM

View Postmadkai, on 29 August 2021 - 03:12 PM, said:

ผมไม่มีเกมนะครับ แต่ถ้าคุณปรับตามรูปบน มันควรจะปกติครับ

ออพชั่นบนสุด Southpaw คือ มวยถนัดซ้าย ถ้าคุณไป Enable มันจะสลับเป็น เดินก้านขวา หันก้านซ้าย
ต้อง Disable ถึงจะปกติครับ

ออพชั่นสอง คือหันกลับด้าน ดันก้านไปทางซ้าย ตัวละครจะหันขวา ไม่เกี่ยวครับ

ออพชั่นล่างคือ สั่น

Edited by 9th TEARDROP, 29 August 2021 - 03:31 PM.

#6 KotDS

Posted 29 August 2021 - 05:27 PM

View Post9th TEARDROP, on 29 August 2021 - 03:30 PM, said:

ผมไม่มีเกมนะครับ แต่ถ้าคุณปรับตามรูปบน มันควรจะปกติครับ

ออพชั่นบนสุด Southpaw คือ มวยถนัดซ้าย ถ้าคุณไป Enable มันจะสลับเป็น เดินก้านขวา หันก้านซ้าย

ออพชั่นสอง คือหันกลับด้าน ดันก้านไปทางซ้าย ตัวละครจะหันขวา ไม่เกี่ยวครับ

อ่า ตรงนี้ผมไม่ได้ปรับเลยแต่ของผมมันenaอันแรกกะอัน3 Disอันกลางอันเดียว ผมจะหาที่เป็นแบบรูปเครื่องบอกปุ่มไหนทำอะไรอ่ะครับ อันนั้นหาไม่เจอต้องเข้าตรงไหนครับ
สรุปตายน้ำตื้นไม่ได้ปิดenableอันแรก ผมก็ไม่กล้าตั้งค่าไรมั่ว เพราะผมแปลไม่ออก กลัวจะส่งผลแต่ตอนเล่น แต่ผมไม่รู้ตัว เพราะผมเป็นคนที่เล่นเกมไม่ใส่ใจรายละเอียดเลย
ขอบคุณมากๆเลยครับคืนนี้ลองโหลดใหม่

Edited by KotDS, 29 August 2021 - 05:31 PM.

#7 KotDS

Posted 29 August 2021 - 05:34 PM

View Postmadkai, on 29 August 2021 - 03:12 PM, said:

ลองให้ละครับ ผมโหลดมาเสร็จก็ไม่ทำไร มันก็ตามวิดีโอครับคือ analog ซ้าย = เดิน / analog ขวา = มอง

แต่ของผมสายมืด XCI ครับ แต่จริงๆ ก็ไม่น่าเกี่ยวน่าจะเหมือนกันครับ
ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่หน้าที่เห็นรูปชี้ปุ่มต่างๆบนเครื่องว่าปุ่มไหนทำไร นี่เข้าตรงไหนครับ ผมหาไม่เจอ เจอแต่ที่มันมีena dis 3ข้อนั้นล่ะ

#8 madkai

Posted 29 August 2021 - 05:53 PM

กดตรงในภาพเลยครับ อยู่ในหน้าจอเดียวกันครับ

#9 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 August 2021 - 07:59 PM

ผมเคยเล่นเกมนี้บน xbox original ไปได้ถึงช่วงห้องที่มีหัวใจเต้นตุ๊บๆ เล้วไม่ได้เล่นต่อเพราะตอนนั้น ใช้แกนอะนะล๊อกเล่นไม่เป็นจริงๆ
ล่าสุด ซื้อมาบน PS4 มาดอง น่าเสียดายถ้ารู้ว่ามีบน NSW จะซื้อบนเครื่องนี้แทน เพราะไม่ค่อยได้จับps4เท่าไร

#10 KotDS

Posted 29 August 2021 - 08:52 PM

View Post9th TEARDROP, on 29 August 2021 - 03:30 PM, said:

ได้แล้วครับปิดอันบรรทัดแรกได้เลย แต่ตอนผมลองพอดีมึนๆยาคลายเคลียดอยู่ด้วย ลองเปลี่ยนสลับไปสลับมาแล้วเหมือนเดิมไม่ได้ เลยตั้งค่าตามเดิมค่าเดิมที่เปิดมา อันแรกเปิด อันสองปิด อันสามเปิด ตอนลองปิดอันแรกแล้วลองกดดูด้วยความเบลอยาอาจดูผิดว่ามันยังเหมือนเดิม
ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ ได้เล่นซักที ก็ว่าอยู่ทำไมมันบังคับไม่มาตรฐานเหมือนเกมอื่น

#11 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 30 August 2021 - 03:41 PM

View PostKotDS, on 29 August 2021 - 08:52 PM, said:

ได้แล้วครับปิดอันบรรทัดแรกได้เลย แต่ตอนผมลองพอดีมึนๆยาคลายเคลียดอยู่ด้วย ลองเปลี่ยนสลับไปสลับมาแล้วเหมือนเดิมไม่ได้ เลยตั้งค่าตามเดิมค่าเดิมที่เปิดมา อันแรกเปิด อันสองปิด อันสามเปิด ตอนลองปิดอันแรกแล้วลองกดดูด้วยความเบลอยาอาจดูผิดว่ามันยังเหมือนเดิม
ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ ได้เล่นซักที ก็ว่าอยู่ทำไมมันบังคับไม่มาตรฐานเหมือนเกมอื่น
มึนยาแต่เล่น Doom จะรอดมั้ยเนี่ย 555

ผมว่าคุณน่าจะเผลอไปกดเปลี่ยนโดยไม่รู้ตัวมากกว่าครับ
ผมเองยังไม่เคยเจอกมไหนทืี่ตั้ง Southpaw มาเป็นค่าตั้งต้นซะที

#12 madkai

Posted 30 August 2021 - 04:40 PM

View Post9th TEARDROP, on 30 August 2021 - 03:41 PM, said:

มึนยาแต่เล่น Doom จะรอดมั้ยเนี่ย 555

ผมว่าคุณน่าจะเผลอไปกดเปลี่ยนโดยไม่รู้ตัวมากกว่าครับ
ผมเองยังไม่เคยเจอกมไหนทืี่ตั้ง Southpaw มาเป็นค่าตั้งต้นซะที

ขอบคุณท่าน 9th TEARDROP ผมเพิ่งรู้ความหมายคำว่า Southpaw เลยครับ อ่านผ่านๆ นึกว่า Southpark มาตลอด 555

#13 KotDS

Posted 11 September 2021 - 07:50 AM

View Post9th TEARDROP, on 30 August 2021 - 03:41 PM, said:

ขอบคุณครับ เบลอยาคลายเครียดอาจจะไปกดเปลี่ยนเอาแต่แรก แล้วลองสลับดูแต่ด้วยความเบลอตอนเทสอาจจะถูกแล้ว แต่ดันหลงๆเลยนึกว่าไม่ได้ เลยไปปรับกลับเป็นเหมือนเดิม เพราะเข้าใจว่าที่เปลี่ยนตอนแรกเป็นค่ามาตรฐาน

#14 KotDS

Posted 11 September 2021 - 08:35 AM

View Postmadkai, on 29 August 2021 - 05:53 PM, said:

กดตรงในภาพเลยครับ อยู่ในหน้าจอเดียวกันครับ
ได้ล่ะครับ เบลอยาไปหน่อยเรื่องง่ายๆหลงหมดเลย ขอบคุณนะครับ