`

Jump to content

ขอถามเรื่องทีวีprasmaกับการburn in หน่อยครับ

2 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 July 2021 - 10:04 PM

พอดีซื้อทีวีพลาสม่า42นิ้วราคามือ2 มันมีโหมดให้ใช้แบบ4:3
ซึ่งถ้าเล่นแบบไวนสกรีน มันเหมือนมันกว้างไป (เล่นเครื่องเกมxboxตัวแรก)
ทีนี้ไปหาอ่านดูในกลูเกิ้ล เค้าบอกว่าทีวีพลาสม่า ถ้าเล่นแบบนี้
อาจเกิดการburn in ได้ วิธีแก้คือ ต้องใช้ทีวีไปประมาณ 100ชั่วโมง และต้อง
เปลี่ยนด้านซ้ายขวา จากสีดำเปนสีเทา ซึ่งผมก้อทำแบบนั้นครับ ทีวีตัวนี้ผลิตปี2007
ก้อ10กว่าปีแล้ว แต่มันยังใช้ได้ดี ในบทความนั้นบอกว่าburn in จะเกิดกับพาสม่า
และจอแก้ว แต่ที่เคยได้ฟังมาburn in มันเกิดกับพลาสม่ากับ lcdเลยไม่รู้ว่า อะไรคือเรื่องจริง
ตอนนี้ผมลองใช้สัดส่วน 4:3 แต่เหมือนด้านบนมันแคบกว่าปกติ เลยทำให้ภาพเหมือนยืดขึ้นด้านบน
ผมลองไปดุในยุทูป เหมือนภาพมันเปนเหมือนของผมเลย คือภาพเหมือนยืดขึ้นเพราะด้านกว้าง
มันสั้นกว่าด้านยาว ตัวเครื่องxboxก้อมีให้ตั้งค่าว่า lettle box แต่เล่นแบบ4:3 ถึงแม้จะผิดสัดส่วนนิดนึง
แต่ดีกว่าและภาพดีกว่าแบบ16:9มาก
ขอบคุณครับ

#2 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 30 July 2021 - 04:01 PM

ซื้อมาแล้วก็ใช้ให้เต็มที่ครับ

อย่าคิดมาก

เปิดโหมดอื่นแบบเต็มจอบ้าง เช่นตอบดูทีวีปกติ หรือ ดูหนังแผ่นครับ

#3 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 31 July 2021 - 02:36 PM

โอเคร ไปดูกระทู้จากฝรั่งมาแล้ว เข้าใจแล้วครับ ฝรั่งเค้ามีปัญหาเดียวกันเลย