`

Jump to content

มี Keyboard กันคนละกี่อันครับ?

31 replies to this topic

#1 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Royal Executive Members
  • Interests:Iron throne

Posted 10 February 2021 - 08:26 PM

ตามหัวข้อเลย ตั้งแต่เข้าวงการ mechanical keyboard มา ตอนแรกคิดว่าอันเดียวจบ

ตอนนี้ลามปามมาตัวที่ 6 แล้วครับ เป็น Vintage ซื้อมาเก็บสะสม 4 อัน ใช้จริงๆ 2 อัน clicky กับ linear สลับกันใช้งาน

Edited by Xbox360_MAN, 10 February 2021 - 08:28 PM.

#2 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 10 February 2021 - 08:38 PM

7 แต่คงจบเท่านี้ละครับ ทยอยขายออก ใช้หลักๆ 3 ตัว

#3 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 10 February 2021 - 08:54 PM

สอบถามครับ สนใจเหมือนกัน Ducky Vs Keychorn ไว้พิมพ์งาน อันไหนดีกว่ากัน

#4 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 10 February 2021 - 09:27 PM

ใช้มา 2 ตัว

Blackwidow Ultimate รุ่นแรกสุดของมันเลยใช้มา 4 ปีแล้วมีอาการพิมพ์เบิ้ลบางปุ่ม ตอนนั้นไม่รู้วิธีซ่อมก็เลยขายซากทิ้งไปเลย

ล่าสุด Strafe RGB 5 ปี หรือ 6 ปีนี่แหละมีปัญหาปุ่มเบิ้ลเมื่อปีที่แล้ว ครั้งนี้ทิ้งไม่ลงจริงๆเพราะชอบสวิทตัวนี้มาก ( Cherry MX Silent ) และไม่คิดจะซื้อรุ่นอื่นใช้ด้วยครับเพราะเซิจในตลาดเจอแต่ตัวนี้กับ K70 ที่ใช้สวิทนี้ เลยไปซื้อ Contact Cleaner แบบกระป๋องสีส้มมาตามที่คนแนะนำลองฉีดๆดูก็หายเบิ้ลเลย ก็ว่าจะทนใช้ไปเรื่อยๆอ่ะครับจนมันแก้ไม่หายแล้วคงซื้อตัว K70 Mk.2 ไม่ก็ Strafe RGB Mk.2 ต่อ

บางคนอาจชอบเสียงเป๊าะแป๊ะแต่ผมไม่ชอบเลย ไม่ได้รู้สึกว่าพิมสนุกด้วยผมชอบเงียบๆแบบนี้มากกว่า

Edited by MyAngel, 10 February 2021 - 09:30 PM.

#5 BayZ

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 10 February 2021 - 09:48 PM

ผมวางแผนจะซื้ออยู่เหมือนกัน กำลังชั่งใจระหว่าง Microsoft กับ Logitech MX keys... เวลากดมั่นนุ่มมาก

#6 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 11 February 2021 - 05:20 AM

ถามแบบคนไม่รู้เรื่องเลยนะครับ ว่ามันต่างหรือดีกว่าคีย์บอร์ดอันละไม่กี่บาทยัง ต่างกันที่ตรงการใช้งานหรือความทนครับ

#7 kidx

Posted 11 February 2021 - 11:56 AM

View PostKotDS, on 11 February 2021 - 05:20 AM, said:

ถามแบบคนไม่รู้เรื่องเลยนะครับ ว่ามันต่างหรือดีกว่าคีย์บอร์ดอันละไม่กี่บาทยัง ต่างกันที่ตรงการใช้งานหรือความทนครับ

ชัดๆ เลยก็วัสดุของตัวปุ่ม และฟีลลิ่งเวลากดครับ

#8 MyAngel

Posted 11 February 2021 - 02:08 PM

View PostKotDS, on 11 February 2021 - 05:20 AM, said:

ใช้มาโครได้ ปรับปุ่มได้อิสระเช่นอยากย้ายปุ่มนี้ไปปุ่มนี้ แล้วก็ฟิลเวลากดดีกว่าแถมโอกาสกดผิดก็มีน้อยกว่าคีย์บอร์ดธรรมดาเยอะเพราะมันต้องออกแรงกดหน่อยปุ่มกดมันจะยกสูงเลยแหละถ้าเทียบกับคีย์บอร์ดทั่วๆไป หลายๆรุ่นก็มีปุ่ม multimedia ใส่เข้ามาด้วยบางรุ่นแยกเป็นปุ่มบนๆคีย์บอร์ดเลยกดง่าย ปรับเสียง ปรับลำโพง เปลี่ยนเพลงอะไรพวกนี้

#9 SnakeSolov

• High Royal Executive Members

Posted 11 February 2021 - 03:09 PM

อิจฉาคนที่นั่งเล่นเกมคอมได้นานๆ ผมปวดหลังบ่อยทำไม่ได้เลยเล่นแต่ console นอนเตียงบ้างโซฟาบ้าง เกมสนุกๆในคอมก็ดูเยอะ
บวกกับใช้คอมทำงานประจำด้วย ถ้าต้องจับคอมเล่นเกมอีกแยกความเครียดออกจากงานไม่ได้555 เหมือนไปนั่งเปิดเครื่องทำงานอีก

มีคนแนะนำให้ว่าต่อเคสคอม ขึ้นจอโททัศกับต่อจอยก็เล่นได้สบายเหมือนกัน ไม่รู้อันนี้โอเคจริงไหมมีใครเคยลองบ้างครับ

#10 umbababa

เซียนเกม

Posted 11 February 2021 - 04:51 PM

เคยซื้อ razer black widow 2019 เกือบ3000บาท
แต่ไม่ได้ใช้เอง หลานมันขอ ลองกดๆแล้วแกร๊กๆสนุกดี อารมณ์เหมือนคียบอร์ดสปริง ฐานเหล็ก ที่ใช้กันสมัย Pentium 100
ส่วนตัว เคยชอบคียบอร์ดสปริง แกร๊กๆ ฐานเหล็กมาก มันรู้สึกได้ถึงฟีทแบ๊คย้อนกลับ อารมณ์เหมือนระเลงนิ้วทั้ง10บนเครื่องดนตรี
เลยไปซื้อคียบอร์ดแบบนี้จากร้านมือสองญี่ปุ่นมาตุนเพียบ
แต่หลังๆมา มันหาไม่ได้แล้ว ก็ไม่ได้ใช้ไปสิบกว่าปี เจออีกที มาเป็นแมคานิคคียบอร์ด ราคาแพงไปแล้ว

#11 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 11 February 2021 - 05:03 PM

ผมมีอันเดียว ใช้แบบถูกๆ 199 ของ md tech ส่วนใหญ่ไม่เคยเปลี่ยนเพราะพังยากมาก ถ้าไม่ตั้งใจทำพังกระแทกแรงๆ ผมถนัดจอยมากกว่า คีย์บอร์ดเลยใช้แต่พิมพ์งานอย่างเดียว

#12 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 11 February 2021 - 09:03 PM

View Postumbababa, on 11 February 2021 - 04:51 PM, said:

เคยซื้อ razer black widow 2019 เกือบ3000บาท
แต่ไม่ได้ใช้เอง หลานมันขอ ลองกดๆแล้วแกร๊กๆสนุกดี อารมณ์เหมือนคียบอร์ดสปริง ฐานเหล็ก ที่ใช้กันสมัย Pentium 100
ส่วนตัว เคยชอบคียบอร์ดสปริง แกร๊กๆ ฐานเหล็กมาก มันรู้สึกได้ถึงฟีทแบ๊คย้อนกลับ อารมณ์เหมือนระเลงนิ้วทั้ง10บนเครื่องดนตรี
เลยไปซื้อคียบอร์ดแบบนี้จากร้านมือสองญี่ปุ่นมาตุนเพียบ
แต่หลังๆมา มันหาไม่ได้แล้ว ก็ไม่ได้ใช้ไปสิบกว่าปี เจออีกที มาเป็นแมคานิคคียบอร์ด ราคาแพงไปแล้ว
ขายไหมครับ keyboard ญี่ปุ่น อิอิ

#13 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 11 February 2021 - 10:43 PM

View PostSnakeSolov, on 11 February 2021 - 03:09 PM, said:

อิจฉาคนที่นั่งเล่นเกมคอมได้นานๆ ผมปวดหลังบ่อยทำไม่ได้เลยเล่นแต่ console นอนเตียงบ้างโซฟาบ้าง เกมสนุกๆในคอมก็ดูเยอะ
บวกกับใช้คอมทำงานประจำด้วย ถ้าต้องจับคอมเล่นเกมอีกแยกความเครียดออกจากงานไม่ได้555 เหมือนไปนั่งเปิดเครื่องทำงานอีก

มีคนแนะนำให้ว่าต่อเคสคอม ขึ้นจอโททัศกับต่อจอยก็เล่นได้สบายเหมือนกัน ไม่รู้อันนี้โอเคจริงไหมมีใครเคยลองบ้างครับ
ข้าพเจ้านี่แหละครับ
ช่วง 5ปีมานี้ จับเมาส์นานไม่ได้ เกิน 20นาทีจะเริ่มเจ็บแขน
เอ็นเส้นประสาทแขนขวาอะไรสักอย่างมันมีปัญหา ทำงานผ่านแพทแลปท็อปแทนเม้าส์ถาวร

ผมเล่นเกมทุกอย่างด้วยจอย แม้กระทั่งเกมอย่าง เดียโบล, พอยแอนด์คลิก ที่เค้าใช้คีบอดเม้าส์เล่นกันเท่านั้น
ผมก็ใช้จอย FPS ไม่ต้องพูดถึง ผมสายคอนโซลอยู่แล้ว ยิงกระจาย ยังไม่เคยลอง RTS เพราะไม่ชอบเล่นอยู่ละ

ใช้จอย PS4 ไร้สาย ผ่าน DS4window เซ็ทปุ่มเซ็ทไรได้หมด เกมเก่าๆที่ไม่ซัพพอทจอย เราก็ตั้งปุ่มเองซะ
ถ้าใช้จอย xbox360 ก็เสียบสายเล่นได้เลย (ต้องมีคีบอดอันนึงต่างหากด้วยนะ ละก็ วายเลสบลูทูธ 200บาท)

อาศัย TV ใหญ่หน่อย ผม 40" เอง ก็นอนเล่นไม่ต่างจากตอนเล่น PS4

Edited by 9th TEARDROP, 11 February 2021 - 10:47 PM.

#14 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 February 2021 - 12:51 AM

เอาง่ายๆ ก็ ducky one
keychron มันแพงไปหน่อย แต่ก็เป็น hot swap จบได้เลย (หากต้องการ)
แต่ดูดีๆ นะครับ keychron บางรุ่นสายมันออกด้านข้าง อาจจะใช้ไม่สะดวก

แต่ถ้าอยากลองอยากเปลี่ยนโน่นนี่นั่น
ลองเอา gk64x (xs สำหรับ bluetooth) ดูก่อนก็ได้ (จริงๆ อยากแนะนำ 68 มากกว่า 64 shift ขวามันเล็กกดยาก)
มันเป็น hot swap แถมไม่มี switch หรือ keycap อะไรมาให้เลยครับ ซื้อเติมเอง
จะได้เลือกที่เราอยากได้

แต่งบบานกว่า 2 ตัวบนแน่นอน

ถามว่าดีกว่าไหม
keyboard แบบปกติที่เราใช้ๆ กันมันเป็น membrain คือเป็นปุ่มยาง
แบบที่เล่นกันอยู่ มันคือ mechanical switch ที่ใช้สปริง และมีเมคคานิคต่างๆ
ข้อดีคือ feeling ในการพิมพ์ดีกว่ากันมาก
พวก switch จริงๆ มีมานานแล้ว แต่ใน keyboard รุ่นเก่า
ซึ่งน่าจะย้อนไปถึงรุ่น 286 ไรงี้มากกว่า (สมัยนั้น keyboard น่าจะอันละเกือบพัน) เพราะต่อให้เก่ายังไง keyboad mechanical มันก็ต้องแพงกว่า เพราะกลไกมันเยอะ ต่างกับยางที่ใช้ยางแผ่นเดียว
พวกยุคราคาไม่กี่ร้อยน่าจะเป็น membrain ยางหมดแล้ว

ส่วนพวกที่มีหลายๆ ตัวนี่ เป็นเรื่องความสวยงามแล้วล่ะครับ
บางทีมันก็มีพวกทำ keycap แบบ limited ขายราคาสูง (เพราะเป็น custom made)
นอกจากนี้ยังมีคนทำสายม้วนๆ แบบสมัยก่อน (แต่สวยกว่า) ด้วย

#15 KotDS

Posted 12 February 2021 - 07:41 AM

View PostMyAngel, on 11 February 2021 - 02:08 PM, said:

ใช้มาโครได้ ปรับปุ่มได้อิสระเช่นอยากย้ายปุ่มนี้ไปปุ่มนี้ แล้วก็ฟิลเวลากดดีกว่าแถมโอกาสกดผิดก็มีน้อยกว่าคีย์บอร์ดธรรมดาเยอะเพราะมันต้องออกแรงกดหน่อยปุ่มกดมันจะยกสูงเลยแหละถ้าเทียบกับคีย์บอร์ดทั่วๆไป หลายๆรุ่นก็มีปุ่ม multimedia ใส่เข้ามาด้วยบางรุ่นแยกเป็นปุ่มบนๆคีย์บอร์ดเลยกดง่าย ปรับเสียง ปรับลำโพง เปลี่ยนเพลงอะไรพวกนี้

View Postkidx, on 11 February 2021 - 11:56 AM, said:

ชัดๆ เลยก็วัสดุของตัวปุ่ม และฟีลลิ่งเวลากดครับ
ขอบคุณครับมันสะดวกกว่ากับมันได้อรรถรสในการกดเนาะ
ผมไม่ถนัดคีย์บอร์ดเลย ใช้แต่จอย เกมบนมือถือก็ต้องหาจอยมาเล่น เล่นแบบทัชสกรีนผมโคตรไม่ถนัด

#16 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 12 February 2021 - 04:16 PM

3 mechanical ครับ .. ใช้ Corsair k75 เป็นหลัก แต่ติดตรงไม่ค่อยชอบ brown switch
ชอบ Green switch และดีไซน์ ของ Razor BW 2014 มากสุด สวยมากๆ กดเพลิน
แต่พังง่ายมาก ซ่อมหลายรอบละ

#17 SnakeSolov

Posted 12 February 2021 - 05:39 PM

View Post9th TEARDROP, on 11 February 2021 - 10:43 PM, said:

ข้าพเจ้านี่แหละครับ
ช่วง 5ปีมานี้ จับเมาส์นานไม่ได้ เกิน 20นาทีจะเริ่มเจ็บแขน
เอ็นเส้นประสาทแขนขวาอะไรสักอย่างมันมีปัญหา ทำงานผ่านแพทแลปท็อปแทนเม้าส์ถาวร

ผมเล่นเกมทุกอย่างด้วยจอย แม้กระทั่งเกมอย่าง เดียโบล, พอยแอนด์คลิก ที่เค้าใช้คีบอดเม้าส์เล่นกันเท่านั้น
ผมก็ใช้จอย FPS ไม่ต้องพูดถึง ผมสายคอนโซลอยู่แล้ว ยิงกระจาย ยังไม่เคยลอง RTS เพราะไม่ชอบเล่นอยู่ละ

ใช้จอย PS4 ไร้สาย ผ่าน DS4window เซ็ทปุ่มเซ็ทไรได้หมด เกมเก่าๆที่ไม่ซัพพอทจอย เราก็ตั้งปุ่มเองซะ
ถ้าใช้จอย xbox360 ก็เสียบสายเล่นได้เลย (ต้องมีคีบอดอันนึงต่างหากด้วยนะ ละก็ วายเลสบลูทูธ 200บาท)

อาศัย TV ใหญ่หน่อย ผม 40" เอง ก็นอนเล่นไม่ต่างจากตอนเล่น PS4

ขอบคุณครับผมม แล้วตอนต่อเคสคอม cpu ขึ้นจอ TV มันประมวลผลดีไหมครับ

#18 Avant-garde

Posted 12 February 2021 - 08:44 PM

View PostBurm, on 12 February 2021 - 12:51 AM, said:

เอาง่ายๆ ก็ ducky one
keychron มันแพงไปหน่อย แต่ก็เป็น hot swap จบได้เลย (หากต้องการ)
แต่ดูดีๆ นะครับ keychron บางรุ่นสายมันออกด้านข้าง อาจจะใช้ไม่สะดวก

งั้นไป Ducky ดีกว่า เสียดายอยากได้ Wireless

ถ้าเปรียบเทียบง่ายๆ จากที่ลองมา ความแตกต่างเหมือนไปเล่นวินนิ่ง PS2 บ้านเพื่อนแล้วมันให้ใช้จอยก๊อป หรือพวกจอย Madcatz Nyko อันไม่กี่ร้อย ในขณะที่เพื่อนใช้จอยแท้หลักพันอ่ะครับ

#19 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 12 February 2021 - 10:46 PM

View PostSnakeSolov, on 12 February 2021 - 05:39 PM, said:

ขอบคุณครับผมม แล้วตอนต่อเคสคอม cpu ขึ้นจอ TV มันประมวลผลดีไหมครับ

ทีวีตัวที่ผมใช้เสียบเล่นเกมคอมโดยเฉพาะนี่เป็น LCD 40" ที่เก่าแล้วอ่ะครับ

ข้อเสียของการใช้ TV หลุดเทรนแบบนี้มาเล่นเกมคอม แทนมอนิเตอร์คือ

ไม่ว่าการ์ดจอผมเทพแค่ไหน ทีวีมันแสดงผลได้แค่ 60 FPS เท่านั้น (เท่ากับที่เล่นบน PS4 กับทีวีปกตินั่นแหละ)
ซึ่งผมไม่ได้มายครับ ผมเล่นแต่เกมเล่นคนเดียวอยู่แล้ว
ถ้าคุณไม่ได้เล่นเกมยิงมัลติแบบเอาจริงเอาจังอย่าง Overwatch มันก็โออยู่นะ

แต่ถ้าคุณตาเทพ ชินกับจอมอนิเจอร์ 144 FPS มาตลอด ก็อาจหงุดหงิดได้มั้งครับ

ถ้ากังวลเรื่อง สกรีนเทียริ่ง (ภาพเกมขาดกลาง) อันนี้กดเปิด V-sync ในเกม จบเลยครับ
แต่จำได้ว่า ตอนผมลองเอาแลปทอปตัวนึงมาเสียบ HDMI เข้ากับ TV ตัวเดียวกันนี้
สกรีนเทียริ่งกระจายเลยครับ พยายามแก้ไงก็ไม่ได้ งงเหมือนกัน

Edited by 9th TEARDROP, 12 February 2021 - 10:47 PM.

#20 KotDS

Posted 13 February 2021 - 05:04 AM

View PostAvant-garde, on 12 February 2021 - 08:44 PM, said:

งั้นไป Ducky ดีกว่า เสียดายอยากได้ Wireless

ถ้าเปรียบเทียบง่ายๆ จากที่ลองมา ความแตกต่างเหมือนไปเล่นวินนิ่ง PS2 บ้านเพื่อนแล้วมันให้ใช้จอยก๊อป หรือพวกจอย Madcatz Nyko อันไม่กี่ร้อย ในขณะที่เพื่อนใช้จอยแท้หลักพันอ่ะครับ
ขอบคุณครับ