`

Jump to content

สอบถามเพื่อนๆใช้โปรแกรมตัดต่อ VDO ไหนบ้างที่คิดว่าง่ายและดีสุด

7 replies to this topic

#1 Xbox360nuttawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:xbox360 ps3

Posted 08 December 2020 - 02:47 PM

สอบถามเรื่องโปรแกรมตัดต่อ VDO ด้วยครับ พอดีจะนำมาใช้ตัดต่อประเมินตัวเอง ตอนนี้ใช้อยู่ 3 ตัว คือ Corel VideoStudio 2020, VEGAS Pro 17.0, FilmoraX แต่ชอบ FilmoraX มากกว่าใช้ง่ายและมีลูกเล่นเยอะดีประหยัดเวลาด้วย เพื่อนๆสายตัดต่อ VDO มีความคิดเห็นว่ายังไงครับ ถ้ามีเวลาที่จำก้ดที่จะทำ VTR นำเสนอ ควรใช้โปรแกรมไหนนำเสนอผลงานดี FilmoraX+Photodex ProShow Producer+Cubase 5+photoshop คิดว่าดีไหม

#2 cyberbot

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 08 December 2020 - 03:37 PM

ถ้าอยากอัปเกรดฝีมือและก็การใส่ลูกเล่นต่างๆที่มากขึ้น ก็ต้องขยับไปทาง adobe Premiere แต่โปรแกรมที่ท่านนำเสนอมาก็เพียงพอแล้ว
กับการแนะนำตัวเอง มันอยู่ที่มุมมองของเนื้อหา และมุมกล้องมากกว่าว่าจะทำไงให้ดูเป็นมืออาชีพ เพราะบางคน ใช้เพียงแค่ power point
ก็นำเสนอออกมาได้ดูดีกว่าคนที่ใช้พวกโปรแกรมเทพๆนี้เยอะครับ

#3 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 08 December 2020 - 03:53 PM

ผมเคยลองพวก vegas แล้วมึนมาก อะไรไม่รู็เต็มจอไปหมด

ผมว่าใช้ Filmora นี่แหละ ง่าย ลูกเล่นมีเยอะพอสมควร
สำหรับคนที่ไม่ใช่มืออาชีพไม่น่าจะต้องการอะไรมากกว่าที่เข้าให้มาแล้วนะ

เสียอย่างเดียว ซื้อดิจิตอลแล้วโหลดได้ครั้งเดียว
คือถ้าลงวินโดวใหม่ก็จ่ายใหม่ งงกับโมเดลนี้มาก
อันนี้ซื้อเมื่อ 5ปีก่อนนะ เดี๋ยวนี้เป็นไงไม่รู้

#4 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 December 2020 - 07:38 PM

เคยใช้ adobe premiere สมัยwindow xp ต้องอ่านหนังสือเล่มหนาเท่าสมุดหน้าเหลืองกว่าจะใช้เป็น
ตอนนั้นอยากตัดต่อวีดีโอเป็นเพราะมี CD-R แล้ว อยากสร้าง VCD ของตัวเองเอง
พอวันนึงมาลอง vegas แล้วติดใจ มันง่าย เข้าใจธรรมชาติมนุษย์มากกว่าเยอะเลย
ทิ้งห่างไป10ปีกลับมาใช้อีกที ดีใจ อินเตอร์เฟคไม่เปลี่ยนไปเลย

อินเตอร์เฟคมันน่าจะงง เพราะมันดีไซด์ให้คนยุค ม้วนฟิล์มภาพยนต์ เห็นภาพโต๊ะทำงาน แผ่นฟิล์มยาวๆ เอาคัตเตอร์ตัด เอาเทปกาวต่อ
พอเป็นยุคที่คนรุ่นใหม่ไม่เคยเห็น ฟิล์ม แล้ว ผมก็คิดเหมือนกันว่า คนรุ่นใหม่จะรู้สึกอย่างไรกับอินเตอร์เฟคแบบนี้นะ จะยอมรับได้หรือเปล่า
ตอนนี้ผมใช้แต่ vegas ก็แนะนำ vegas ล่ะครับพอใช้เป็นแล้วมันง่ายมากเลย

Edited by umbababa, 08 December 2020 - 07:40 PM.

#5 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 08 December 2020 - 08:40 PM

View Postumbababa, on 08 December 2020 - 07:38 PM, said:

เคยใช้ adobe premiere สมัยwindow xp ต้องอ่านหนังสือเล่มหนาเท่าสมุดหน้าเหลืองกว่าจะใช้เป็น
ตอนนั้นอยากตัดต่อวีดีโอเป็นเพราะมี CD-R แล้ว อยากสร้าง VCD ของตัวเองเอง
พอวันนึงมาลอง vegas แล้วติดใจ มันง่าย เข้าใจธรรมชาติมนุษย์มากกว่าเยอะเลย
ทิ้งห่างไป10ปีกลับมาใช้อีกที ดีใจ อินเตอร์เฟคไม่เปลี่ยนไปเลย

อินเตอร์เฟคมันน่าจะงง เพราะมันดีไซด์ให้คนยุค ม้วนฟิล์มภาพยนต์ เห็นภาพโต๊ะทำงาน แผ่นฟิล์มยาวๆ เอาคัตเตอร์ตัด เอาเทปกาวต่อ
พอเป็นยุคที่คนรุ่นใหม่ไม่เคยเห็น ฟิล์ม แล้ว ผมก็คิดเหมือนกันว่า คนรุ่นใหม่จะรู้สึกอย่างไรกับอินเตอร์เฟคแบบนี้นะ จะยอมรับได้หรือเปล่า
ตอนนี้ผมใช้แต่ vegas ก็แนะนำ vegas ล่ะครับพอใช้เป็นแล้วมันง่ายมากเลย
นั่นคือง่ายแล้วเหรอน่ะ ผมยอมแพ้เลย - -

น่าจะอินเตอร์เฟสมากกว่านะครับ : ) (interface)

#6 umbababa

เซียนเกม

Posted 08 December 2020 - 10:45 PM

คือ อย่าง photoshop พอเราเห็นครั้งแรกเราจะงงใช้ไม่ถูก
แต่พอเราเข้าใจแล้วว่า ขาวๆตรงกลางคือกระดาษ เม้าท์เคอรเซอร์คือเครื่องเขียน เลเยอร์คือแผ่นใสซ้อนๆกันบนกระดาษ เราก็คิดวิธีใช้มันออก
พวกโปรแกรมตัดต่อ มันก็จะให้เราจินตนาการว่า
ไทมไลด์คือ โต๊ะทำงาน ,file video คือ แผ่นฟิล์มยาวๆมาคลี่พาดบนโต๊ะ ,เม้าท์เคอรเซอร์เป็นอุปกรณ์ตัดฟิล์ม ต่อฟิล์ม
เราก็พอจะจินตนาการได้ว่า เราจะทำอะไรกับไอ้ม้วนฟิล์มภาพยนต์นี้ได้บ้าง ประมาณ นั้นน่ะครับ
แต่อินเตอร์เฟช โปรแกรมรุ่นใหม่ๆไม่เหลือภาพลักษ์ว่ากำลังตัดต่อฟิล์มอยู่เลย ผมว่ามันทำให้เราเริ่มจินตนาการว่าใช้ยังไงได้ยากมาก

Edited by umbababa, 08 December 2020 - 10:56 PM.

#7 Xpert

เซียนเกม

Posted 09 December 2020 - 08:36 AM

จากที่ใช้มาหลายตัว ถ้าตัวที่มีฟีเจอร์ระดับมืออาชีพ ผมว่า Vegas เป็นตัวที่ใช้ง่ายที่สุดแล้วนะ เมกเซ้นส์ที่สุด คนที่มาจากโปรแกรมตัดต่อตัวอื่นที่ใช้งานแบบเบสิก ๆ น่าจะปรับตัวได้ง่ายที่สุดแล้ว

แต่ถ้าจะย้ายไปตัวอื่น ๆ ภายหลังอาจจะต้องปรับกันเยอะหน่อย

#8 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 10 December 2020 - 12:47 PM

ผมทำกราฟฟิคอยู่ เจ้านายเอางานตัดต่อมาให้ทำ นำเสนอ 3 นาที
ผมลองใช้ Filmora ครับ ง่ายสุด
แต่อาจจะทำบางอย่างไม่ได้อย่างใจ ต้องเปลี่ยนไปใช้ลูกเล่นอื่นที่เค้ามีให้แทนครับ