`

Jump to content

ใครเคยเล่น Days Gone กันบ้างไหมครับ

8 replies to this topic

#1 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 16 October 2020 - 02:01 PM

ผมไม่เคยกล้าเล่นเกมแนวซอมบี้ เอาชีวิตรอดเลยครับ เป็นหลอนแดรกมาตั้งแต่เด็กแล้วเต็มที่คือนั่งข้างๆและดูพี่ชาย
เล่นเกม Resident Evil ทุกภาคตั้งแต่ PS1 แค่นั้นก็ไม่กล้าไปอาบน้ำหรือไปไหนคนเดียวแล้วครับ กลัว...

ประเด็นก็คือผมไม่ค่อยเก็ทเท่าไหร่ว่าทำไมเกม Exclusive เกมนี้ถึงโดนด่าเยอะ และเวปนุ้นนี้ก็ให้คะแนนน้อย
มีบางเว็ปเท่านั้นที่มา Re คะแนนใหม่หลังเค้าแก้ Bug อะไรเรียบร้อยแล้ว แต่ผมเข้าไปดูที่ด่ากันเยอะเนื่องจาก
1. โหลดช้า
2. Bug ตลกๆเยอะจนน่ารำคาน
3. GamePlay ซ้ำซาก
รู้สึกก็จะมีอยู่แค่ 2 ประเด็น ผมไปไล่ดูคลิป Bug ต่างๆนาๆในยูทูปทำไมผมรู้สึกว่ามันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นอารมณ์
ขับมอไซค์ล่องหน มอนวิ่งติดหิน ตัวเราตกไปในร่องแล้วออกไม่ได้ อะไรประมาณนี้ แต่ด่าและให้คะแนนกันซะยับเยิน
มีด่า GamePlay ที่ซ้ำซากอารมณ์ทะลาย camp สู้บอสคราฟของ แก้ปริศนา แต่เหมือนทุกคนลืมไปว่าหลายๆเกม
ช่วง 2015-2020 มันก็เป็นแบบนั้นแล้วมันก็สนุก เพียงแต่ทำไมสาปส่งกันขนาดนั้นก็ไม่รู้....

แต่หลังจากที่เค้าแก้ทุกอย่างแล้ว มันเป็นเกมที่โคตรดีมากๆเลยเกมหนึ่งคนับ
เอาจริงๆถ้าพูดเรื่อง Gameplay และ Story ผมว่ามันสนุกสุดยอดเลยบทดีเข้มข้นยิ่งกว่า Yakuza Series อีก
NPC ชีวิตชีวากว่าทุกเกมที่เล่นมา ผมรักเกมนี้มากกว่า Ghost of Tsushima อีกครับในเรื่องรวมๆทั้ง gameplay
และเนื้อเรื่องที่มันเรียลแบบสะท้อนให้เห็นว่าถ้าเกิด Apocalypse แบบในเรื่องมันสามารถเป็นแบบนั้นได้จริงๆ

เป็นเกมซอมบี้เกมแรกที่กล้าหยิบเอามาเล่นจริงๆจังๆ และได้พบกับเนื้อเรื่องและเกมเพลย์มหัศจรรย์ขนาดนี้
อยากให้มองข้ามรีวิวของพวกที่เคยหยิบมาเล่นแค่ตอน Day 1 แล้วขายทิ้งไปครับแล้วลองเล่นใหม่

#2 JoeTh

• High Royal Executive Members

Posted 16 October 2020 - 02:49 PM

Days gone เป็นเกมที่ผมเห็นวีดีโอเกมเพลเปิดตัวครั้งแรก ทำให้ผมตัดสินใจว่าต้องเล่นเกมนี้ให้ได้ ระหว่างที่เล่น Tekken กะ Call of duty รอมาหลายปี ก็ได้เล่นสักที
แต่ก็ไม่ได้ถึงกับซื้อ day one มาเล่นนะ แต่เล่นได้แค่กลางเรื่อง รู้สึกว่าเกมมันน่าเบื่ออย่างรุนแรง ทำให้ต้องดองไว้เผื่ออยากเล่นต่อ ซึ่งผมไม่เคยดองเกมไหนเลยจริงๆ ถ้าเล่นแล้วไม่ชอบแบบ Red dead2 ผมจะขายทิ้งเลย

ตอนนี้กำลังเพลินกับ Ghost of Tsushima ครับ

ปล. Red dead นี่ซื้อเพราะกระแสจริงๆ

#3 SnakeSolov

Posted 16 October 2020 - 03:15 PM

View PostJoeTh, on 16 October 2020 - 02:49 PM, said:

Days gone เป็นเกมที่ผมเห็นวีดีโอเกมเพลเปิดตัวครั้งแรก ทำให้ผมตัดสินใจว่าต้องเล่นเกมนี้ให้ได้ ระหว่างที่เล่น Tekken กะ Call of duty รอมาหลายปี ก็ได้เล่นสักที
แต่ก็ไม่ได้ถึงกับซื้อ day one มาเล่นนะ แต่เล่นได้แค่กลางเรื่อง รู้สึกว่าเกมมันน่าเบื่ออย่างรุนแรง ทำให้ต้องดองไว้เผื่ออยากเล่นต่อ ซึ่งผมไม่เคยดองเกมไหนเลยจริงๆ ถ้าเล่นแล้วไม่ชอบแบบ Red dead2 ผมจะขายทิ้งเลย

ตอนนี้กำลังเพลินกับ Ghost of Tsushima ครับ

ปล. Red dead นี่ซื้อเพราะกระแสจริงๆ

ถ้าไม่ชอบ Red Dead คิดว่าคงจะไม่ชอบเกมนี้อยู่แล้วน่ะครับมันคล้ายๆกัน เกมเพลย์ GOT สนุกกว่าครับแต่เนื้อเรื่อง GOT ผมว่ามัน cliche ไปอารมแบบเกียรติยศ ศักดิ์ศรี55 ส่วนของ Days Gone ถ้าไม่เก่งอิ้งนี่คงลำบากเลยครับไม่มีภาษาไทย ผมเสพทุกบทสนทนาจากทีมวิจัยเช่นตอนแรกสงสัยว่าเวลาขับมอไซไปเจอแต่สะพานระเบิด แต่พอไปเปิด microrecorder ฟังก็พบสาเหตุที่เมคเซ้นส์มากจากทีมวิจัย ทำไมถึงมีพวก Rippers ที่เป็นคนธรรมดาแต่อยากเป็น Zombie Wannabes ก็ซึ้งและดาร์ค เรื่องดราม่าที่มาที่ไป มันล้ำลึกแล้วก็เรียลมากครับ

Edited by SnakeSolov, 16 October 2020 - 04:02 PM.

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 16 October 2020 - 03:49 PM

ถ้าคุณเป็นคนกลัวผี ยิ่งควรหามาเล่นครับ
บอกตรงๆว่าอิจฉา

ผมตายด้านเรื่องพวกนี้มาก เกมสยอง หนังสยอง ผมเสพแล้วผิดหวังทุกเรื่อง
ปิดไฟ เล่นคนเดียว ใส่เฮดโฟน ตีหนึ่งตีสองก็แล้ว ก็ยังไม่รู้สึกอะไร
ไม่ใช่ความผิดของหนัง แต่เป็นที่ตัวผมเอง เลยเล่นเกมพวกนี้ไม่ได้อรรถรส

ถ้าเลือกได้ ผมอยากเป็นคนเล่นแล้วกลัวครับ

#5 SnakeSolov

Posted 16 October 2020 - 04:06 PM

View Post9th TEARDROP, on 16 October 2020 - 03:49 PM, said:

ถ้าคุณเป็นคนกลัวผี ยิ่งควรหามาเล่นครับ
บอกตรงๆว่าอิจฉา

ผมตายด้านเรื่องพวกนี้มาก เกมสยอง หนังสยอง ผมเสพแล้วผิดหวังทุกเรื่อง
ปิดไฟ เล่นคนเดียว ใส่เฮดโฟน ตีหนึ่งตีสองก็แล้ว ก็ยังไม่รู้สึกอะไร
ไม่ใช่ความผิดของหนัง แต่เป็นที่ตัวผมเอง เลยเล่นเกมพวกนี้ไม่ได้อรรถรส

ถ้าเลือกได้ ผมอยากเป็นคนเล่นแล้วกลัวครับ

เข้าใจเลยครับพี่ชายผมก็ด่าผมตลอดว่ามึงจะกลัวอะไร กุไม่รู้สึกเลยสักนิด แค่มันส์อย่างเดียว555+
แต่บางช่วงผมหลอนแดรกจริงๆครับ กลายเป็นทรมานและจะล้มเลิกหลายที แต่ก็ติดว่าเกมที่ซื้อมาทุกเกม
ต้องเล่นให้จบให้ได้ไม่งั้นห้ามซื้อเพิ่ม ถ้าจะต้องไปทำภารกิจในอุโมงค์ หรือถ้ำที่มืดๆจอยนี่เปียกชุ่มเลยครับ

#6 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 17 October 2020 - 10:56 AM

รอแจกในpsn+ครับ ตอนนี้เล่นvampyrฟรีก็สนุกใช้ได้นะระหว่างรอcyberpunk

#7 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 17 October 2020 - 02:58 PM

ผมลองไปหน่อยแค่เข้าเกมก็โหลดนานมาก ใช้สลิมคงสเปคไม่ถึง
คงรอจบแฟรี่เทลแล้วต้องลองเล่นแบบจริงจังละ

#8 SnakeSolov

Posted 17 October 2020 - 04:42 PM

View PostJulong, on 17 October 2020 - 02:58 PM, said:

ผมลองไปหน่อยแค่เข้าเกมก็โหลดนานมาก ใช้สลิมคงสเปคไม่ถึง
คงรอจบแฟรี่เทลแล้วต้องลองเล่นแบบจริงจังละ

สิ่งที่ยังไม่โอเคอยู่สำหรับผมตอนนี้มีแค่เรื่องนี้ล่ะครับ ที่ยังเป็นอยู่
ผมใช้ pro ก็เป็นครับแต่เป็นแค่ตอนเข้าเกม ตอนเล่นเกมไม่เป็น ก็เดินไปชงกาแฟกินแทนครับแก้เซ็ง555

#9 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 18 October 2020 - 12:40 PM

เสียงคนชอบมากกว่าเสียงของคนติค่อนข้างเยอะครับ เกมส์นี้