`

Jump to content

ทำบทความของ psvita มาให้เพื่อนๆชมกัน

5 replies to this topic

#1 cyberbot

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 July 2020 - 01:46 PM

ใครยังมีเครื่อง วีต้าอยู่เอามาปัดฝุ่นได้นะเกมดีๆยังอยู่เยอะที่ยังไม่ได้เล่นนะครับ

#2 SnakeSolov

• High Royal Executive Members

Posted 23 July 2020 - 02:54 PM

ใจจริงผมอยากให้ PS ทำพกพาต่อมากเลย เกมถูกจริตมากกว่า Nintendo Switch เยอะแต่ด้วยไลฟ์สไตล์ตัวเองเดินทางบ่อยเลยจำใจซื้อ Switch
เกมเม่มแพงก็แพงกว่าทุกเจ้าแถมเด็กน้อยอีก แนวผู้ใหญ่ๆก็มีอยู่แต่ไม่ได้อินหมด ไอที่อยากเล่นดันลง PS หมด Persona งี้ Souls series งี้ Final Fantasy งี้ Tekken งี้อยุ่นี่ต้องมาเล่น Super Smash Bros ต๊องมากอ่ะคับ แถมนินไม่สนใจลูกค้าไทยเหมือน sony

ถ้ากลับมาทำพกพาเมื่อไร ผมบอกเลยขาย Switch ทิ้ง Day 1 แน่นอน
งงมากที่ Sony เคยบอกหมดยุคของเกมพกพาไปแล้ว แล้ว Switch ที่ประสบความสำเร็จตอนนี้คืออะไร เดินเกมพลาดโคตรๆ

#3 umbababa

เซียนเกม

Posted 23 July 2020 - 06:12 PM

SONY หากินกับค่ายเกมตะวันตก และ ฐานลูกค้าตะวันตก น่ะครับ
พอค่ายเกมตะวันตก เลิกทำเกมให้เพราะยอดขายเกมไม่ดี SONY ก็ไม่รู้จะฝืนทำต่อไปทำไม
NIN ถึงได้ขึ้นราคา เกมให้แพง เพื่อให้เทริดปาร์ตี้อยากพอร์ทเกมเก่าๆมาขายในราคาสูงๆ ขนาดนั้นเทริดปาร์ตี้ยังไม่ยอมจะมาเลย

Edited by umbababa, 23 July 2020 - 06:13 PM.

#4 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 25 July 2020 - 12:35 PM

ผมว่า nsw สนุกหลายเกมอยู่นะ .. smash bro. นี้ ผมก็เคยมองว่ามันต๊องๆ แต่เอาจริงคือเป็น fighting ที่สนุกและฮามาก
ขนาดผมเล่นคนเดียวยังสนุกเลย ถ้าเล่นกับเพื่อนคงมันมากๆ (แต่เพื่อนไม่เล่นแล้ว ต้องไปเล่นกับลูกเพื่อน 555)
mario kart ก็สนุก เป็น racing ที่ต้องใช้เทคนิคเยอะมาก

แต่ก็เห็นด้วยครับว่าจริงๆ vita มันไปต่อได้ .. แต่ sony ดูแล้ว ไม่คุ้มที่จะทำ .. ไปโฟกัสกับคอนโซลตามที่ถนัดดีกว่า

#5 umbababa

เซียนเกม

Posted 26 July 2020 - 12:26 AM

ถ้าเอาตาม ไทมไลด์ ที่ผมติดตามวงการ Vita 2000 ไม่ใช่รุ่นอัพเกรดสู้ 3DS นะครับ แต่เป็นรุ่นดาวเกรด เพื่อจะขายเป็นเครื่องเล่นถูกๆไว้เล่นเกมขำๆ
คือ มันเกิดภาวะ เทริดปาร์ตี้ตะวันตกทิ้ง Vita แล้ว SONY ก็ตอบคำถามผู้สื่อข่าวเรื่องvitaว่า ตอนนี้ sonyจะเน้นแต่เครื่องps4อย่างเดียว
จากนั้น SONY ก็ไม่ออกเกมอะไรให้และไม่สนับสนุนอะไรใหม่ๆให้อีก
จากนั้นก็เลิกผลิตรุ่นทุนสูงที่ขายขาดทุน ปล่อยVita2000 รุ่นลดราคา ตัดจอOLED ตัด3G ตัดไฟประจำปุ่มhome ตัดโลหะบนบอดี้เครื่องและปุ่ม ตัดช่องเอ๊กเทอนอล ออกมาเทตลาดแทน

ส่วน3DSเอง ภายหลังเกิดปัญหา เทริดปาร์ตี้ หนีไปสร้างเกมมือถือหมด แต่ละเดือนเกมออกนับหัวได้ เลยพยายามหาทางออกด้วยการเสริมเสปคร
เพิ่มcpu ram อะนะล๊อกขวา L2 R2 เพื่อให้เครื่องนี้สามารถ พอร์ทเกมเก่าจาก GC และ Wii ลงมาขายได้ง่ายๆ พร้อมทั้งพอร์ทเกม Xenoblade ให้ดูเป็นตัวอย่าง
แต่มันไม่ได้ผล เทริดปาร์ตี้หนีไปมือถือหมดแล้ว ไม่มีใครกลับมาแล้ว

ไอเดีย NSW นั้น sony ทำมาตั้งแต่ตอน PSPGO แล้วครับ มันออกแบบให้มี ด๊อค กลับจากนอกบ้าน วางpspgo บน ด๊อค ส่งภาพผ่านคอมโปเน้นขึ้นทีวี แล้วใช้จอย PS3 เล่นเดิมบนทีวีจอใหญ่ต่อจากนอกบ้าน
แต่เพราะ PSPGO ช่วงวางจำหน่ายประสพเคราะห์ โดนร้านเกมแบน เพราะระบบเล่นเกมดาวโหลดonly อุดมคติสวิทเพลย์ก็เลย ดับหายไปด้วย

Edited by umbababa, 26 July 2020 - 12:43 AM.

#6 SnakeSolov

Posted 30 July 2020 - 10:55 AM

จริงๆ Smash มันก็สนุกของมันแหละครับเป็น Esport ด้วยใช้ไหวพริบในการเล่นสุดๆ
แต่ผมอยากเล่นอะไรที่มันกดคอมโบต่อกันแบบเกมตู้ หรือเกมที่เนื้อเรื่องผู้ใหญ่ๆบ้างน่ะครับ

10-20 ปีที่ผ่านมาผมไม่แตะพวกมาริโอ้ เซลด้าเลยสาย PS ล้วนๆ พอลองกลับมาเปิดใจสายนิน
ชอบอยุ่แค่สองเกม Zelda BOTW สนุกมากล่อไปเกือบ 150 ชั่วโมงครับโดนใจจริงๆ ส่วน Exclusive เกมอื่น
ถ้าไม่ใช่ FE ผมบายเลยต๊องมาก มาริโอ้ปาตี้ เทนนิส โอดิสซี่ เปเปอร์ ดองกี้คอง นี่คือแบบ...อะไรอ่ะ - -"
ผมเอาให้เด็กๆเล่นเด็กๆยังไม่สนุกเลย เหมือนไม่ตั้งใจทำอ่ะฮะเกมเพลย์ เน้นแต่ภาพสวย อาศัยกินบุญเก่าอย่างเดียว

ต้องขอบคุณ Witcher กับ Skyrim มากจริงๆที่ยอมพอร์ทมาลง ทำให้มันดูมีอะไรบ้างครับ
อีกอย่าง PS กับ PC iOS เค้ารู้ว่าฐานลูกค้าไทยเยอะมาก เกมภาษาไทยเริ่มมีจำนวนแล้วด้วย
แต่ Nintendo ก็ยัง...ไม่คิดที่จะทำอยุ่ เห็นมีอันเดียวโผลมา One Piece 4 เฮ้อ....