`

Jump to content

ขอคำอธิบายสรุปง่ายๆที อเมริกา กะ หัวเหว่ย

13 replies to this topic

#1 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 18 July 2020 - 10:22 AM

คิดว่าที่อเมริกาพยายามตอนนี้คือเพราะกลัว 5g
ที่ถูกกว่าของหัวเหว่ยจะครอบคลุมทั้งโลก
เลยพยายามเตะถ่วง สกัดไม่ให้เกิด

ผมเข้าใจถูกไหมครับ จากที่ทรัมป์พยายามทั้งหมด

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 18 July 2020 - 02:26 PM

แบบสั้น...
เทคโนโลยีใหม่ๆอย่าง home AI, รถขับเอง บลาๆๆ มันต้องใช้ 5g เป็นตัวขับเคลื่อน
ซึ่งหัวเว่ยเป็นผู้นำ และหนุนหลังโดยรัฐบาลจีน เพื่อที่จีนจะใช้เป็นเครื่องมือกับชาวโลกในอนาคต
อเมริกากลัวในเรื่องความปลอดภัย การแทรกแทรงจากรัฐบาลจีนก็เลยบล็อค

เหมือนบ้านคุณต้องใช้ไวไฟจากบ้านข้างๆ วันดีคืนดีเค้าขู่จะปิดเราเตอร์
เปลี่ยนพาส แอบแฮคคอมเราก็เป็นเรื่อง

เรากำลังอยู่ในยุคเปลี่ยนแปลงมหาอำนาจ ผมเชื่อว่าจีนมาแน่ถึงผมจะไม่ชอบก็เถอะนะ

Edited by 9th TEARDROP, 18 July 2020 - 02:33 PM.

#3 Ritcher

• High Royal Executive Members

Posted 18 July 2020 - 04:12 PM

View Post9th TEARDROP, on 18 July 2020 - 02:26 PM, said:

แบบสั้น...
เทคโนโลยีใหม่ๆอย่าง home AI, รถขับเอง บลาๆๆ มันต้องใช้ 5g เป็นตัวขับเคลื่อน
ซึ่งหัวเว่ยเป็นผู้นำ และหนุนหลังโดยรัฐบาลจีน เพื่อที่จีนจะใช้เป็นเครื่องมือกับชาวโลกในอนาคต
อเมริกากลัวในเรื่องความปลอดภัย การแทรกแทรงจากรัฐบาลจีนก็เลยบล็อค

เหมือนบ้านคุณต้องใช้ไวไฟจากบ้านข้างๆ วันดีคืนดีเค้าขู่จะปิดเราเตอร์
เปลี่ยนพาส แอบแฮคคอมเราก็เป็นเรื่อง

เรากำลังอยู่ในยุคเปลี่ยนแปลงมหาอำนาจ ผมเชื่อว่าจีนมาแน่ถึงผมจะไม่ชอบก็เถอะนะ
ผมก็ไม่ชอบจีนครับ ความรู้สึกผมชนชาตินี้มีแต่จะสูบอย่างเห็นแก่ตัว ดูจากที่ไปลงทุน ลาว กัมพูชา พม่า และทวีปแอฟฟริกาใต้

ต่างจากอเมริกามากๆ
แต่แค่อยากรู้สาเหตุที่อเมริกาพยายามน๊อคให้ได้

Edited by Ritcher, 18 July 2020 - 04:12 PM.

#4 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 18 July 2020 - 07:12 PM

View PostRitcher, on 18 July 2020 - 04:12 PM, said:

ผมก็ไม่ชอบจีนครับ ความรู้สึกผมชนชาตินี้มีแต่จะสูบอย่างเห็นแก่ตัว ดูจากที่ไปลงทุน ลาว กัมพูชา พม่า และทวีปแอฟฟริกาใต้

ต่างจากอเมริกามากๆ
แต่แค่อยากรู้สาเหตุที่อเมริกาพยายามน๊อคให้ได้

พวกเรามันเด็กทุนนิยมครับ 555 ชินกับชีวิตแบบนี้ก็ต้องถือหางอเมริกากันเป็นธรรมดา
แต่มันฮาตรงที่ ถ้าเทียบกับอเมริกาแล้ว จีนโตมาแบบชอบธรรมกว่าอเมริกาเยอะเลยนะ

อเมริกาสร้างตัวมาด้วยการยึดประเทศมาจากอินเดียนแดง
เอาเงินที่ร่ำรวยจากแรงงานทาสมาต่่อยอดเป็นอุตสาหกรรม
แล้วก็ขายอาวุธสงครามจนร่ำรวย ใหญ่โตมาได้ด้วยการวางฐานทัพไว้ทั่วโลก

ส่วนพี่จีนนี่เพิ่งได้ลืมตาอ้าปากเอาก็ตอนลุงเหมาเจ๋อตุงนี่เอง
แล้วมาได้ลุงเติ้งเสี่ยวผิงเปลี่ยนนโยบายเปิดประเทศค้าขาย

อาศัยคนเยอะ ค้าแรงงานรับทำทุกอย่างถูกๆ Made in China มาหลายสิบปีจนมีวันนี้
ถ้าเทียบกับคน จีนก็คือจับกังอาเหลียงลอดลายมังกร อเมริกาก็คือนักเลงค้าอาวุธ

ผมเองก็เชื้อสายจีนนะ เรียกว่าจีนระดับอากงโหนสำเภามาไทยเลย
แต่เห็นความกร่าง (หรือจะเรียกว่าเฮี๊ยบดี?) ของจีนในหลายๆเคสแล้วส่ายหัว

ใกล้ๆตัวเกมเมอร์อย่างเราก็ดราม่าบลิซสาด ที่แบนนักกีฬาอีสปอตเมื่อปีก่อน ที่สตรีมหนับหนุนฮ่องกง
บังคับ Steam ไม่ให้ขายเกมผีจากไต้หวัน เพราะมีข้อความลบหลู่รัฐบาลจีนแปะอยู่บนกำแพงในเกมหรือไงเนี่ย
(ไต้หวันคือจีนเก่า ที่แพ้คอมมิวนิสแล้วหนีไปเปิดประเทศเอง)

ยังมีอีกหลายเคสคับ ที่เตี๋ยวนี้จีนแทรกแซงทุกเรื่อง หนังเหนิงก็ไม่เว้น

ว่าแล้วเราไปฟังเพลงไต้หวันกันดีกว่า ช่วงนี้สนับสนุนโดยน้ำปลาตาปลาดุก

Edited by 9th TEARDROP, 18 July 2020 - 07:19 PM.

#5 Ritcher

Posted 18 July 2020 - 07:31 PM

View Post9th TEARDROP, on 18 July 2020 - 07:12 PM, said:

พวกเรามันเด็กทุนนิยมครับ 555 ชินกับชีวิตแบบนี้ก็ต้องถือหางอเมริกากันเป็นธรรมดา
แต่มันฮาตรงที่ ถ้าเทียบกับอเมริกาแล้ว จีนโตมาแบบชอบธรรมกว่าอเมริกาเยอะเลยนะ

อเมริกาสร้างตัวมาด้วยการยึดประเทศมาจากอินเดียนแดง
เอาเงินที่ร่ำรวยจากแรงงานทาสมาต่่อยอดเป็นอุตสาหกรรม
แล้วก็ขายอาวุธสงครามจนร่ำรวย ใหญ่โตมาได้ด้วยการวางฐานทัพไว้ทั่วโลก

ส่วนพี่จีนนี่เพิ่งได้ลืมตาอ้าปากเอาก็ตอนลุงเหมาเจ๋อตุงนี่เอง
แล้วมาได้ลุงเติ้งเสี่ยวผิงเปลี่ยนนโยบายเปิดประเทศค้าขาย

อาศัยคนเยอะ ค้าแรงงานรับทำทุกอย่างถูกๆ Made in China มาหลายสิบปีจนมีวันนี้
ถ้าเทียบกับคน จีนก็คือจับกังอาเหลียงลอดลายมังกร อเมริกาก็คือนักเลงค้าอาวุธ

ผมเองก็เชื้อสายจีนนะ เรียกว่าจีนระดับอากงโหนสำเภามาไทยเลย
แต่เห็นความกร่าง (หรือจะเรียกว่าเฮี๊ยบดี?) ของจีนในหลายๆเคสแล้วส่ายหัว

ใกล้ๆตัวเกมเมอร์อย่างเราก็ดราม่าบลิซสาด ที่แบนนักกีฬาอีสปอตเมื่อปีก่อน ที่สตรีมหนับหนุนฮ่องกง
บังคับ Steam ไม่ให้ขายเกมผีจากไต้หวัน เพราะมีข้อความลบหลู่รัฐบาลจีนแปะอยู่บนกำแพงในเกมหรือไงเนี่ย
(ไต้หวันคือจีนเก่า ที่แพ้คอมมิวนิสแล้วหนีไปเปิดประเทศเอง)

ยังมีอีกหลายเคสคับ ที่เตี๋ยวนี้จีนแทรกแซงทุกเรื่อง หนังเหนิงก็ไม่เว้น

ว่าแล้วเราไปฟังเพลงไต้หวันกันดีกว่า ช่วงนี้สนับสนุนโดยน้ำปลาตาปลาดุก
คือจากทุกวันนี้ที่บ้านเรามันเป็นเผด็จการณ์ แล้วจีนก็ยิ่งกว่าบ้านเรา ผมเลยเกลียดไปเลย ผมก็เชื้อสานจีนแต่มองความจริง
จากตอนสงครามโลก อเมริกามันเป็นโจรที่สุภาพกว่า5555

ยอมให้อเมริกาปกครองโลกดีกว่าพวกคอมมิวฯ เผด็จการณ์ครองโลก ดูหลายๆเคสที่จีนไปลุยมา สูบเอาๆ อย่างเดียวเลย ขอบคุณท่านหยาดที่มาช่วยตอบครับ ผมอ่อนอังกฤษโลกเลยแคบ หาในกูเกิ้ลดูก็ไม่รู้ว่าเขาเม้นด้วยอคติหรอข้อเท็จจริง ต้องเพื่อนๆในนี้นี่ล่ะ กลางที่สุด

Edited by Ritcher, 18 July 2020 - 07:31 PM.

#6 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 18 July 2020 - 09:33 PM

จีน แย่ตรงมีนิสัยชอบผูกขาด ทั้งเรื่องการที่สร้างเขื่อนกั้นน้ำ (ช่วงนี้กรรมตามทัน น้ำท่วมกันไป) หรือการที่อันไหนขายดี มาเปิดเอง ตามสำเพ็ง เสือป่า ลองไปดูได้ น้องๆ เซิ่นเจิ้น หรือ ทุเรียนไทยขายดี มาทำล้งเอง ลิ้นจี่ขายดี มาแต่งงานกะคนไทยเพื่อให้เป็นนอมินีซื้อสวนลิ้นจี่ เชื่อว่าวงการต่างๆ ในไทยได้รับผลกระทบหมด เจ้าหน้าที่บ้านเมืองได้รับสินบนแล้วก็เพิกเฉย

ส่วนเมกา เอาจริงๆ วันนี้ก็ยังไม่ตอบคำถามอยู่ดีว่าแบนหัวเหว่ยเพราะปัญหาความมั่นคงมีหลักฐานยังไง

#7 Mableash

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 18 July 2020 - 10:20 PM

จีนผมเห็นมันขีดเส้นน่านน้ำของมันตรงอาเซียนผมก็ส่ายหัวละ รึเค้าเรียกทะเลจีนใต้เลยเข้าใจว่าเป็นของตัวเองหมด :r31:

ปล.ปู่ผมก็เสื่อผืนหมอนใบมาจากจีนเหมือนกัน

#8 SnakeSolov

Posted 22 July 2020 - 04:13 PM

จีนเป็นชนชาติที่น่ารังเกียจสุดละครับเห็นแก่ตัว นอกเหนือจากปัญหาเม้นบนๆที่ทุกท่านกล่าวมาทั้งหมด

เผื่อบางคนยังไม่รุ้ ในข่าว BBC หรือ Aljazeera เค้าเสนอข่าวที่ว่าตอนนี้ใครครอบครองพื้นที่น้ำมันเยอะที่สุดในโลกจากโซนมดเดิ้ลอีส อิรัก อัฟกัน อะไรที่มันมีปัญหากับเมกามาก่อน สรุปว่าตอนนี้จีนครองน้ำมันมากกว่า อเมริกา และครองเยอะที่สุดในโลกแล้วครับ คือมันแอบครองแบบเนียน ไม่เหมือนเมกันที่เราเคยได้ข่าวว่ามันชอบไปแย่งพื้นที่น้ำมันจากแขก แต่ตอนนี้กลายเป็นจีน....ก็คิดดูเอาละกันครับ กะจะครองโลก ถ้าจีนมันครองได้มันครองแบบไร้มนุษยธรรมแน่นอน เป็นสัตว์เศรษฐกิจของจริง

#9 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 22 July 2020 - 10:05 PM

View PostSnakeSolov, on 22 July 2020 - 04:13 PM, said:

จีนเป็นชนชาติที่น่ารังเกียจสุดละครับเห็นแก่ตัว นอกเหนือจากปัญหาเม้นบนๆที่ทุกท่านกล่าวมาทั้งหมด

เผื่อบางคนยังไม่รุ้ ในข่าว BBC หรือ Aljazeera เค้าเสนอข่าวที่ว่าตอนนี้ใครครอบครองพื้นที่น้ำมันเยอะที่สุดในโลกจากโซนมดเดิ้ลอีส อิรัก อัฟกัน อะไรที่มันมีปัญหากับเมกามาก่อน สรุปว่าตอนนี้จีนครองน้ำมันมากกว่า อเมริกา และครองเยอะที่สุดในโลกแล้วครับ คือมันแอบครองแบบเนียน ไม่เหมือนเมกันที่เราเคยได้ข่าวว่ามันชอบไปแย่งพื้นที่น้ำมันจากแขก แต่ตอนนี้กลายเป็นจีน....ก็คิดดูเอาละกันครับ กะจะครองโลก ถ้าจีนมันครองได้มันครองแบบไร้มนุษยธรรมแน่นอน เป็นสัตว์เศรษฐกิจของจริง

อันนี้ถือว่าเราถกกันนะครับ

จะว่าจีนอย่างเดียวก็ไม่ถูก ระบบทุนนิยม ใครมีทุนจะซื้ออะไรก็ซื้อไป ไม่ห้าม การที่จีนผันตัวเป็นโรงงานของโลกมาหลายปี เงินเก็บเขาเยอะนะครับ เราๆ กันเอง สมัยนี้ เงินเยอะทำอะไร ฝากธนาคารงั้นเหรอ ไม่มีทาง เอาเงินไปซื้อหุ้นปันผล ไม่ก็ลงคอนโดให้เช่ากันหมด จีนก็ทำแบบเดียวกันครับ เงินสดมีแต่ลดค่าลง เอาไปตุนทอง ตุนน้ำมัน ดีกว่า ขนาดนี้แล้วเงินยังเหลือ ไปเปิดธนาคาร AIIB ได้อีก ให้ประเทศอื่นกู้ไป

มองระดับองค์กรในไทย อย่างซีพี เบียร์ช้าง ก็ทำคล้ายกัน คือเงินสดไม่เก็บ เอาไปทำ R&D หาของมาขายเพิ่ม หรือไม่ก็ซื้อที่ดิน เครือซีพี ก็ทำคอนโดนะครับ สเกลใหญ่ด้วย แมกโนเลียไง

ถ้าจะกันไม่ให้เขามีมากเกินไป ก็ต้องออกกฏหมายมากันไว้ แต่คงยาก เดี๋ยวจะโดนหาว่าไม่ปล่อยเสรีจริง

ส่วนเมกา ไม่ซื้อ หาเรื่องไปเด็ดหัวแล้วยึดเอาไปหน้าตาเฉย แต่ตอนนี้ก็ทำได้ไม่ง่ายแบบแต่ก่อนแล้ว

#10 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 23 July 2020 - 08:55 AM

ของเราก็แทบไม่ต่างกันเลยครับ นายทุนบิ๊กชอบระบบนี้มากกว่าครับเพราะจบที่คนกลุ่มเดว ใครใหญ่ก็เป็นลูกรักของประเทศไป
ถ้ามองในแง่พลเมืองเค้า เอาจริงๆก็ไม่ได้โอเคเท่าไรยิ่งเป็นเจ้าหน้าที่ระดับสูงเท่าไรโดนจำกัดสิทธ์ห้ามออกนอกประเทศ 5-10 ปี ยามเกษียณ ไทยเองก็เริ่มคุมโซเชียล ด้วยการเก็บข้อมูลบาง app แล้ว

เสรีเกินไปก็ดูอเมริกา ที่ในหนังมักจะจัดการปัญหาได้ก่อนเอเชียเสมอ เอเชียถ้าไม่ติดเชื้อยก ก็ระเบิดก่อนเพื่อน (อันนี้ในหนัง)

#11 SnakeSolov

Posted 23 July 2020 - 11:47 AM

View Postekbee, on 22 July 2020 - 10:05 PM, said:

อันนี้ถือว่าเราถกกันนะครับ

จะว่าจีนอย่างเดียวก็ไม่ถูก ระบบทุนนิยม ใครมีทุนจะซื้ออะไรก็ซื้อไป ไม่ห้าม การที่จีนผันตัวเป็นโรงงานของโลกมาหลายปี เงินเก็บเขาเยอะนะครับ เราๆ กันเอง สมัยนี้ เงินเยอะทำอะไร ฝากธนาคารงั้นเหรอ ไม่มีทาง เอาเงินไปซื้อหุ้นปันผล ไม่ก็ลงคอนโดให้เช่ากันหมด จีนก็ทำแบบเดียวกันครับ เงินสดมีแต่ลดค่าลง เอาไปตุนทอง ตุนน้ำมัน ดีกว่า ขนาดนี้แล้วเงินยังเหลือ ไปเปิดธนาคาร AIIB ได้อีก ให้ประเทศอื่นกู้ไป

มองระดับองค์กรในไทย อย่างซีพี เบียร์ช้าง ก็ทำคล้ายกัน คือเงินสดไม่เก็บ เอาไปทำ R&D หาของมาขายเพิ่ม หรือไม่ก็ซื้อที่ดิน เครือซีพี ก็ทำคอนโดนะครับ สเกลใหญ่ด้วย แมกโนเลียไง

ถ้าจะกันไม่ให้เขามีมากเกินไป ก็ต้องออกกฏหมายมากันไว้ แต่คงยาก เดี๋ยวจะโดนหาว่าไม่ปล่อยเสรีจริง

ส่วนเมกา ไม่ซื้อ หาเรื่องไปเด็ดหัวแล้วยึดเอาไปหน้าตาเฉย แต่ตอนนี้ก็ทำได้ไม่ง่ายแบบแต่ก่อนแล้ว

CP กับช้างนี่ = จีนครับ จีนจากแผ่นดินใหญ่ด้วย

เข้าใจว่าถกกันนะครับ^^ แต่ประเด็นมนุษยธรรมที่ผมกล่าวข้างต้นมามันคือเรื่องจริง แล้วจริงๆคนเราสร้างการลงทุนแบบอื่นโดยไม่ผูกขาดได้นะครับ แต่จุดมุ่งหมายจีนไม่ใช่แบบนั้นเลย จุดมุ่งหมายเค้าคือการทำ Monopoly ล้วนเป็น Economic Scavenger 100% และประเด็นขีดเส้นกันน่านน้ำ ประท้วงฮ่องกง ทวงคืนไต้หวัน เขื่อนอีก ต้นเหตุโควิดปิดข่าวโควิด ไม่ให้โทษคงไม่ได้กระมังครับมี fact ออกมาให้ทั่วโลกเห็นขนาดนี้

ล่าสุดจีนกำลังทำ AI วัดค่าความดีของประชากรแล้วเดี๋ยวก็คง spread มาในประเทศที่ร่วมทุนจีนแน่นอนเช่นประเทศอาเซียนทั้งหมด เคยดูการ์ตูนเรื่อง Psycho-Pass ไหมล่ะครับโมเดลจีนชัดๆ

หลายๆประเทศเริ่มแบนจีนแล้ว เราๆที่ดันหน้าตาเอเชียคล้ายจีนดันซวยไปด้วยไม่โอเคเลยฮะประเด็น Black Lives Matter ตอนนี้ผมว่าผ่านไปอีก 10 ปีก็ซาแน่นอนแล้วประเด็นใหม่ที่จะขึ้นมาแทนคือ Yellow Lives Matter ชัวเพราะการกระทำของประเทศๆเดียว

Edited by SnakeSolov, 23 July 2020 - 11:56 AM.

#12 Ritcher

Posted 24 July 2020 - 12:04 AM

ไม่อยากให้เผด็จการณ์ครองโลกเลย ทำไรตรวจสอบไม่ได้

เมกา ถึงจะเป็นงี้ มันยังมีศีลธรรมหน่อย เฮ้อ

#13 umbababa

เซียนเกม

Posted 24 July 2020 - 07:23 PM

ผมฟังข่าวแล้วบางทีผมก็คิดนะ...
คนอเมริกาไม่พอใจที่สมัย โอบาม่า อเมริกา เสียดุลจีนไปมหาศาล จนจีนกลายเป็นเจ้าหนี้รายใหญ่ที่สุดของ อเมริกา
สาเหตุมาจาก คนจีน ละเมิดลิขสิทธ์ทางปัญญา...
..
งั้นเป้าหมายสหรัฐ คือ เข้าไปถลุงทรัพยากรธรรมชาติจีนจำนวนมหาศาลจนเกือบหมดประเทศ แล้วก็ขายสินค้าตัวเองกลับคืนเป็นค่าแรงให้คนจีน
จากนั้นเมื่อเวลาถึงปัจจุบัณ ทรัพยากรธรรมชาติจีน ร่อยหลอ ค่าครองชีพสูง เต็มไปด้วยมลพิษ ที่สหรัฐได้ทรัพยากรเรียบโดยไม่ต้องเป็นหนี้จีน และจีนก็ไม่ได้ความรู้เทคโนโลยี่อะไรเลย ถึงจะถูกต้องสินะ..
โลกนี้อะไรผิดอะไรถูกตัดสินยากเหลือเกิน สุดท้ายเราก็ทำได้แค่ เลือกเข้าข้างฝ่ายที่ตัวเองเสียประโยชน์น้อยสุดได้เท่านั้นเอง

Edited by umbababa, 24 July 2020 - 07:25 PM.

#14 shori

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 02 August 2020 - 02:28 PM

ง่ายๆ สั้นๆคับ ญี่ปุ่นก็เคยโตสุดแบบจีนในปัจจุบัน อเมริกาจึงไม่ยอมให้ใครมาเกินหน้าตัวเองไงคับ
จะต้องสกัดดาวรุ่งแบบนักล่าอาณานิคม เพราะอเมริกาก็เคยรุ่งมากจนอังกฤษในสมัยนั้นยอมไม่ได้ต้องมาตีเพื่อจะเอาคืน
หัวเหว่ยเปนเพียงหมากตัวนึงในกระดานใหญ่นี้ เปรียบเหมือนโซนี่ในสมัยญี่ปุ่นกำลังรุ่งสุดๆ