`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

การตื่นตัว กับ Virus Corona 2019

TanK's Photo TanK 31 Jan 2020

เห็นข่าวคนขับรถแท็กซี่ไทยติดเชื้อโคโรน่าจากผู้โดยสารชาวจีนแล้ว

https://www.khaosod....ws/news_3501115

ก็เลยคิดว่าต้องไปหาซื้อหน้ากากอนามัยมาเผื่อไว้ใช้ซักหน่อย ซัก 10 อัน เผื่อต้องใช้
เฮ้ย :o_what: มันหายากอยู่แฮะตอนนี้ ในช้อปปี้มีขาย แต่ขาย 50 ชิ้น 450 บาท ตกชิ้นละ 9 บาท
ดูไปดูมา ที่สุดไปได้จากโรงพยาบาล ชิ้นละ 4 บาท แต่จำกัดให้ซื้อได้คนละ 10 ชิ้น
โดยใช้เลขประจำตัวผู้ป่วยในการซื้อ ก็เลยจะซื้ออีกรอบก็ไม่ได้ เพราะเขาบันทึกว่าเราซื้อไปแล้ว
ต้องมาซื้อใหม่วันอื่น

ต่อมา น่าจะมีเจลแอลกอฮอล์ล้างมือแบบแห้งติดตัวไว้มั่ง เผื่อจะได้ใช้ล้างมือเวลานึกออกว่าควรล้าง
เฮ้ย :angry: ไม่มีขายอีกแล้ว ของหมด ของมาอีกทีน่าจะวันจันทร์

ก็เลยมาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง ว่าคนอื่นเขาก็ตื่นตัวกัน (ก่อนเรา) เหมือนกันแฮะ :o_worry:

umbababa's Photo umbababa 01 Feb 2020

มันขาดตลาดตั้งแต่pm2.5ละครับ ไอ้ผมก็ใจดีแจกหน้ากากอย่างดีของ เสี่ยวหมี่ให้ชาวบ้านไปจนหมดเลย ไม่เหลือใช้เองซะละ
ไม่คิดว่าจะมีไข้หวัดต่อจาก pm2.5
แต่ยังดีมีหน้ากากกรองควันรถยนต์ของ3M ที่ซื้อมาใช้ปั่นจักรยาน(กรองได้ถึงPM0.3) อันละ130อยู่อีกเป็นหลอด
"เมื่อ2-3ปีก่อน ผมไส่หน้ากากกรองควันพิษปั่นจักรยาน ทุกคนหัวเราะเยาะเย้ยไส่ผม แต่ไม่มีใครเยาะเย้ยผมอีกแล้ว ตอนนี้"
Edited by umbababa, 01 February 2020 - 11:47 AM.

PongZung's Photo PongZung 01 Feb 2020

ไม่รุอะไรดลใจผม ซื้อมาติดไว้ ตั้งแต่ช่วงต้นมกรา 10 กว่าอัน

และวางทิ้งไว่ ไม่ได้ใช้เลย จนมีเรื่องไวรัสนี่ละฮ่ะ

Julong's Photo Julong 01 Feb 2020

โชคดีที่บ้านผมมีหน้ากากเต็มบ้านเพราะพ่อผมชอบบ้าซื้อเก็บผมก็งงจะซื้อมาทำไม แกบอกสักวันหนึ่งทุกคนต้องใส่แล้วก็จริงด้วย
ส่วนใหญ่ผมไว้ใส่เวลากวาดบ้านกันบุหรี่ที่เพื่อนบ้านชอบสูบเข้ามาเวลาอยู่ในห้องนอน แต่ก็แปลกถ้าเมื่อก่อนใส่ขึ้นรถทีคนมองตั้งแต่แถวหน้ายันแถวหลัง
จะไปไหนคนชอบมองเดี่ยวนี่ใส่กันพรึบค่อยขโมยของง่ายหน่อย

winny6969's Photo winny6969 01 Feb 2020

ซื้อชอปปี้ ลาซาด้า

ต้องระวังมากๆ นะครับ เพราะมีพ่อค้าหัว_วย มันเอาของปลอมมาขายปนด้วย ครับ

joamz3's Photo joamz3 01 Feb 2020

เจลล้างมือถ้าหาไม่ได้ ใช้แอลกอฮอล์70% ใส่ขวดเล็กแทนได้เลยครับ

ส่วนหน้ากาก ถ้าแบบอนามัยไม่ขาดตลาดนะครับ สั่งได้เรื่อยๆ ตามร้านขายยา อาจจะแพงขึ้น ปกติอันละ0.75 บาท หน้ากากอนามัยกรองได้แค่ 3ไมครอน กรองฝุ่น2.5ไม่ได้

ส่วนหน้ากากที่ขาดคลาดคือ n95 ,kn95, ffp 1 2 3 ที่กรองได้ระดับ 0.3 ไมครอน อันนี้หมดครับ ราคาที่ผมซื้อก่อนจะวิกฤตฝุ่น2.5 อยู่ที่อันละ16 บาท (kn95) ซื้อที่โกลบอล ปัจจุบันเห็น ในshopee ขายอันละ100 บาท ถ้าอันละ40-50 บาทระวังเป็นของปลอมนะครับกรองไม่ได้เท่ามาตราฐาน n95 kn95 ffv นะครับ

ช่วงนี้ นึกได้ก็ล้างมือบ่อยๆ เลี่ยงเขตชุมชนที่ระบายอากาศไม่ดี เลี่ยงไม่ได้ให้ใช้แมสอนามัยแบบครั้งเดียวทิ้ง n95ยิ่งดี (แม่ผมเพิ่งซื้อโต๊ะงานเลี้ยงศาลเจ้า) ผมบอกให้ยกเลิกไปก่อน

ไม่ได้ป้องกันได้แค่ ไวรัสโคโรน่านะครับกันไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์aที่กำลังระบาดช่วงนี้ได้ด้วย
Edited by joamz3, 01 February 2020 - 02:04 PM.

goong's Photo goong 01 Feb 2020

ทุกครั้งที่จับหรือแตะต้องสถานที่ชุมชนควรมีการล้างมือ หรือเช็ดมือด้วยแอลกฮอลจะดีครับตัวปิดปากช่วยได้แต่ไม่ร้อยเปอร์ ต้องหมั่นรักษาความสะอาดด้วยครับ

Callihniel's Photo Callihniel 03 Feb 2020

หน้ากากผมแนะนำตัวนี้ครับ

https://www.decathlo...light-blue.html

กรอง PM2.5 ได้ เปลี่ยน Filter ได้มี Valve หายใจสะดวก ชิ้นนอกซักได้

Filter คู่ละ 70 บาท ใช้ได้จนกว่าจะอยากเปลี่ยนใหม่ครับ

pondpai's Photo pondpai 03 Feb 2020

ของมันขาดตั้งแต่โรงงานครับ ปกติลังนึง50กล่องนี่ขายกันเดือนนึงยังไม่หมดเลย แล้วพอทีนี้ของขาดจะออเดอร์ที100ลัง เขาดูยอดซื้อใครมันจะไปปล่อยละครับแบ่งให้มาแค่1-2ลัง โรงงานก็เก็บขายโก่งราคาเองจากที่ส่ง50ขาย80 ก็ส่งหลักร้อยยาวไปจนถึงสามร้อย เพราะคนจีนกว้านซื้อหมดคนไทยก็รับกรรมไปครับ จะมาหาถูกๆ50-80 เหมือนเมื่อก่อนก็รอไปซัก3-4เดือนนะครับ

ปั๊วใหญ่ๆตุนกันอย่างเก่งก็ 10-20 ลัง ไม่มีใครมีของหลัก100ครับถ้าไม่ใช่คนนำเข้ามาขายเอง