`

Jump to content

สอบถามเรื่องไฟจาก HDMI หน่อยครับ

12 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 04 September 2019 - 09:25 PM

ผมซื้อจอLEDพกพารุ่นนี้มา
https://shopee.co.th...8056/2299543335
ตัวที่ผมซื้อ เป็นตัวไม่มีแบทในตัว 4690บาท ผมคิดว่าของจีนแบบนี้คงไส่แบทที่ไม่นานก็เจ๊งให้มา สู้เอารุ่นเบาๆน่าจะดีกว่า
เอามาต่อวงจรปิดข้างโต๊ะทำงานบ้าง ต่อเล่นPS4บนลู่วิ่งบ้าง ต่อตรงNSWก็ได้....
แต่..... หม้อแปลงที่มันให้มา แค่ 5V3A เท่านั้น ผมก็งงเลย เออมันจ่ายไฟเท่าUSBเลย จะจ่ายไฟพอจริงๆหรอ แต่ก็พอ
แต่..... พอผมลองเอามาต่อกับพาวเวอร์แบ๊งกากๆ เออ พาวเวอร์แบ๊งค์ ก็จ่ายไฟให้จอ15.6นิ้วไหวแฮะ
แต่..... พอผมถอดมันทุกอย่างเลย เหลือแต่ HDMI จอมันก็ยังติด งงเลยรุ่นนี้ไม่มีแบทในตัวแน่นอนผมเช็คแล้ว แกะHDMIปุ้ป จอดับปั้ปเลย ต่อ NSWตรงโดยไม่ต่อHDMIจอก็ไม่ติด
แค่ไฟเลี้ยงจาก HDMI(ส่งมาจากVCRกล้องวงจรปิด) มีพลังเพียงพอที่จะเลี้ยงจอ LED 15.6นิ้วเชียวหรือครับนี่ แล้วถ้าผมอาศัยไฟจาก HDMI อย่างเดียว พาวเวอร์ซัพพรายจากVCRมันจะพังไหมครับนี่

#2 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 05 September 2019 - 03:25 AM

ไม่มีความรู้รอท่านอื่นมาตอบ แต่สนใจ

ต่อเล่น ps4บนลู่วิ่งนี้โหดมากครับ คือเล่นเกมไปด้วยวิ่งไปด้วยหร่อครับ

#3 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 September 2019 - 09:26 AM

โหถ้าไม่มีแบต คุณ umbababa ว่า น่าสนใจมากๆเลยครับ

กินไฟน้อยมาก ยิ่งกินไฟจาก hdmi อย่างเดียวนี้ กดสั่งเลยดีกว่าครับ

ผมนี้เซฟลิงค์ไว้เลยครับ

ปล.เห็นว่าวิ่งบนสายพาน ผมเพิ่งซื้อ milestone pod มาต่อกับ app zwift ออกจอก็เพลินดีเหมือนกันนะครับ

Edited by joamz3, 05 September 2019 - 09:32 AM.

#4 ArPae

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 05 September 2019 - 10:10 AM

เนื่องจากไม่เห็นสเปคของจอก็เลยเทียบเคียงกับจอพกพา 15 นิ้วของ Asus ซึ่งใช้กำลังไฟฟ้า 9 W. ครับ ดังนั้นที่ 5 V. กระแสจะใช้ไม่ถึง 2 A. ครับ

กล่อง VCR ใช้ไฟเลี้ยง กระแสไฟจากกล่องส่งผ่าน HDMI มาที่จอเป็นไฟเลี้ยงจอด้วย ซึ่งก็น่าจะพอไหวครับ แต่ใช้นานๆไปไม่ทราบว่าจะมีปัญหาหรือไม่ครับ

เพราะอาจทำให้ VCR อายุการใช้งานสั้นลงได้เนื่องจากต้องจ่ายกระแสค่อนข้างเยอะเพื่อมาเลี้ยงจอครับ

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 05 September 2019 - 11:09 AM

น่าสนใจๆ ถ้ามีซัก 18+ นิ้วจะแหล่มมากๆ

#6 pondpai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 September 2019 - 11:15 AM

ผมก็วิ่งลู่ไปด้วยเล่น ps4 ไม่ก็ ROV ไปด้วยครับ ตี MHW เพลินๆซัก 5เควสก็ครึ่งชม ไม่ก็rovลงrankซัก2รอบก็ครึ่งชมละครับ อย่าใช้ความเร็วเยอะให้เน้นความชันสูงสุดแทนครับ แต่เวลาหายใจต้องฝึกดีๆนะครับพยายามหายใจให้เป็นจังหวะ แล้วก็อย่าไปหัวร้อนกับเกมส์ครับไม่งั้นหัวใจจะเต้นผิดจังหวะ

View Postgodkap, on 05 September 2019 - 03:25 AM, said:

ไม่มีความรู้รอท่านอื่นมาตอบ แต่สนใจ

ต่อเล่น ps4บนลู่วิ่งนี้โหดมากครับ คือเล่นเกมไปด้วยวิ่งไปด้วยหร่อครับ

#7 xbox360RedLED

What the F** say?

Posted 05 September 2019 - 11:39 AM

สมาธิสุดยอดเล่นเกมกับวิ่งไปด้วยในเวลาเดียวกัน

#8 umbababa

เซียนเกม

Posted 05 September 2019 - 11:40 AM

วิ่งลู่เล่นเกมผมทำได้แค่ระดับเดินเร็วมากๆน่ะครับ ถ้าถึงระดับจ๊อกกิ้งเมื่อไรอาจจะอ้วกได้ แต่ถ้าจอใหญ่ระดับ40 50นิ้วน่าจะไม่อ้วกนะ
เกมที่ไม่ต้องโฟกัสสายตาตรวจสอบอะไรในจอมากอย่าง ไฟติ้ง แพรทฟอร์ม พวกนี่เล่นได้สบายครับ แต่พวก FPS พวกนี้ไม่ไหว
ผมมองว่าอย่างน้อยๆมันก็ใช้เวลาเล่นเกมให้เป็นประโยชน์ได้อีกนิดนึงนะ ดีกว่านั่งเฉยๆหลายชม.

ถ้าจะซื้อ ผมว่าลองไปหาๆดู Lazada ช่วงวันที่9/9 นี่จะลดค่อนข้างเยอะ อาจจะได้ที่ถูกมากๆก็ได้ อย่าง อย่าง everdrive sfc โคลน นี่ 9/9นี่เหลือไม่ถึง1000บาทครับ
https://www.lazada.c....cecc6108VvqeOY

เท่าที่ผมลอง จอนี้มันดึงไฟจากทั้ง HDMI และ USB พร้อมๆกันเลย ตอนต่อ powerbank อย่างเดียว มันก็ดึงไฟพาวเวอร์แบ๊งค์ตรงๆ
แต่พอต่อHDMI ปุ้ป ปรากฏว่า มันดึงไฟจาก powerbank น้อยมาก จนสุดท้าย powerbank ก็ตัดไฟอัตโนมัต ยังไงก็คงเลี่ยงการดูดไฟมากๆจาก HDMI ไม่ได้ เสี่ยงน่าดูเหมือนกันครับ

#9 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 05 September 2019 - 01:00 PM

คิดไฟจาก hdmi น่าจะพอครับ อย่างผมซื้อกล่อง hdmi สวิทมาเพราะช่องของจอไม่พอจะต่อได้สามเครื่อง
ขี้เกี้ยจถอดเข้าออกบ่อยๆเดี่ยวรูพัง มันก็ทำงานได้เปลี่ยนช่องไปมาโดยไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงใดๆ

#10 o++o

• Interests:Games

Posted 05 September 2019 - 03:57 PM

นอกเรื่อง ผมมีเน็ตบุ๊คที่เสียเปิดไม่ติดเอาจอ10.1นิ้วของมันมันมาทำเป็นทีวีหรือจอมอนิเตอร์ได้ เพียงซื้อบอร์ดมาติดไม่เกินพัน ตรงบอร์ดมันต่อได้ทั้ง vga hdmi composite component แม้แต่rfยังมีให้เสียบ แถมมีช่องusbไว้ดูหนังmkvก็ยังได้ คุ้มจริงๆ รอของมา

#11 umbababa

เซียนเกม

Posted 05 September 2019 - 04:08 PM

โห น่าเสียดาย ผมโยนNBทิ้งไปห้าหกเครื่องละทั้งที่จอยังดีอยู่ทั้งนัน้

#12 Ritcher

Posted 05 September 2019 - 08:57 PM

View Postgodkap, on 05 September 2019 - 03:25 AM, said:

ฮั่นแน่ ผมรู้นะ สวิงด้วยเล่นเกมด้วยใช่มะ

#13 umbababa

เซียนเกม

Posted 10 September 2019 - 06:58 PM

เข้ามาแก้ไขข้อมูล ผ่านมาหลายวัน ตอนนี้ จอผม ต่อHDMIอย่างเดียว ได้นาทีเดียวดับไปแล้ว
แสดงว่ามันน่าจะบิ้วอินแบทมาให้ล่ะครับ แต่แบทที่บิ้วอินรุ่นเล็ก ช่วยได้แค่กรณีต่อHDMI ได้ราวๆ3-5ชม. ขึ้นกับแสงเสียง
แต่ไม่เพียงพอต่อการต่อแบบUSB-C
ถ้าเป็นแบบบิ้วอินแบท8000MhAที่ราคาแพงกว่านี้500บาท จะ เลี้ยงไฟขนาดต่อ PC มือถือ หรือ nswแบบ usb-c ได้เลย

Edited by umbababa, 10 September 2019 - 06:58 PM.