`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ปรึกษาเรื่ื่ื่่่องรถคันแรก ขับในเมืองมีตัว...

tappoko's Photo tappoko 29 Aug 2019

พอดีมีความคิดจะออกรถ เพราะด้วยเขตที่ดูแล นอกๆเมืองครับ จะสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆว่ามีใครขับ eco car บ้างและพอจะแนะนำโชว์รูมที่โปรงแรงๆ ศูนย์ดีๆบ้าง ผมอยู่แถฝั่งธนครับ

kirari's Photo kirari 30 Aug 2019

ผมใช้ swift ทนมาก รถไม่เคยงอแง

PongZung's Photo PongZung 30 Aug 2019

แนะนำพวกทรงคล้ายๆ swift, mirage

ส่วนตัวเคยใช้ mirage คล่องตัวมากๆครับ จะเลี้ยว จะเทริน สะดวกดี ต้นแรงดี ประหยัดนํ้ามันมาก

แต่ล้อมันเล็กไปหน่อย เวลาออกทางไกล เกิน 100 มีหวิวๆ เลยแนะนำไป swift อีกเสียง

หรือเพิ่มงบไป mazda 2 3 ผมว่านิ่งกว่าไอ้ 2 ตัวบนเยอะ และแคมเปญเยอะมาก แต่ไม่รู้ประหยัดไหม

joamz3's Photo joamz3 30 Aug 2019

ถ้าใน eco ผมว่า swift น่าจะขับดีที่สุด

แต่ถ้าเอาซื้อง่ายขายคล่อง ก็ yaris กำลังจะออกphase2 eco car เป็นเจ้าแรก (ไม่ชัวร์) ไม่รีบใช้รถรอดูได้ น่าจะไม่เกินต้นปีหน้า

ปัจุบัน eco car ทุกยี่ห้อยังคงเป็น phase1

L-JacK's Photo L-JacK 30 Aug 2019

ปัจจุบัน ผมขับมาสด้า 2 ตัวปี 2013 เหยียบมันส์ทั้งในเมืองและนอกเมือง เข้าซอยง่าย ถอยง่าย ยูเทิร์นง่าย ถ้าจะซื้อคันใหม่ ผมคงเลือก มาสด้า 2 ตัวใหม่ แน่นอน แถมตัวใหม่ประหยัดน้ำมันด้วย

แต่ก็นะ ต้องลองไปนั่ง ตามศูนย์ต่างๆ ดีกว่า ส่วนเรื่องศูนย์ เอาที่สะดวกเราก็ดีกว่าครับ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 30 Aug 2019

joamz3, on 30 August 2019 - 09:41 AM, said:

ถ้าใน eco ผมว่า swift น่าจะขับดีที่สุด

แต่ถ้าเอาซื้อง่ายขายคล่อง ก็ yaris กำลังจะออกphase2 eco car เป็นเจ้าแรก (ไม่ชัวร์) ไม่รีบใช้รถรอดูได้ น่าจะไม่เกินต้นปีหน้า

ปัจุบัน eco car ทุกยี่ห้อยังคงเป็น phase1

Mazda 2 กับ Swift เป็น Eco car phase 2 ครับ

ผมเองเพิ่งออก Yaris HB มาเมื่อต้นปี เทียบกับ Mazda 2 โฉมเก่าอีกคันที่ยังใช้อยู่ รู้สึกได้เลยว่า Yaris กว้างกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า แต่ก็ออกตัวอืดกว่าเช่นเดียวกัน โดยรวมชอบมากกว่า Mazda 2 ครับ

joamz3's Photo joamz3 30 Aug 2019

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ถูกต้องนะครับ

P' Nick's Photo P' Nick 01 Sep 2019

Mazda 2 อีกเสียงนึงครับ

เคยไปขับของหลาน ออกตัวดีมาก ขับไกลๆเหยียบไม่เกินร้อยก็ประหยัดน้ำมันมาก เข้าจอดรถก็ง่าย

tappoko's Photo tappoko 01 Sep 2019

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านครับ

tewbc's Photo tewbc 01 Sep 2019

Zoom Zoom ระวังปัมท์ติ๊กนะครับ ยี่ห้อฮิตาชิที่ใช้บัดซบมาก รุ่นก่อนหน้าใช้เดนโซ่โอเคไม่เป็นไร

Mr_yakult's Photo Mr_yakult 01 Sep 2019

ถ้าชอบขับสนุก สปอต ภายในไม่กว้างขวาง และมีปัญหา เรื่อง 0 บริการไม่เก่ง ก็ มาสด้า 2

ยาริส อาจไม่แรงเท่า แต่กว้างขวาง ออกตัว สไตล์บ้านๆ ช่าง กับ 0 ดีเยอะ

สวิส จับมาแต่งองค์ทรงเครื่อง สะหน่อย หล่อ จับใจ เสียที่ 0 บริการ น้อย ปัญหาเฉพาะรุ่นไม่มาก

โน๊ต รถที่ทุกคนไม่มอง ด้วยแนวทางไม่ค่อยทำตลาด เลยยอดขายไม่พุ่ง ประหยัด แต่ไม่ฟี้ยวฟ้าว

ถ้าไม่รีบ นิสสัน อัลมาร่าตัวใหม่กำลังมา

เคยได้ข่าวมาว่า รถโมเดล ต่อไป จะใส่เครื่อง แค่ 1000 cc บวก เทอร์โบ

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองขับเองครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ