`

Jump to content

แสตนบายคอมทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน เล่นทีก็wake up ที เลิกเล่นก็กด sleepต่อ กินไฟใหม

10 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 25 August 2019 - 08:20 PM

คือผมทำงี้มาตลอดเป็นปีแล้ว จ่ายค่าไฟก็เดือนละเกือบ900
จนช่วงหลังๆไม่ค่อยได้กลับไปนอนห้อง ไม่ได้เปิดแอร์เปิดไฟอะไร ก็แค่ยังชอบสลีปคอมค้างทิ้งไว้ นานๆกลับไปใช้นิดๆหน่อยๆ
สิ้นเดือนมาค่าไฟ500 เศษเลยอึ้ง... นี่เป็นค่าไฟโหมด sleep ของPCผมล้วนๆหรือเปล่านะนี่

#2 Xpert

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 August 2019 - 11:39 AM

ไม่ใช้นาน ๆ ชัทดาวน์ถอดปลั๊กเถอะครับ ถึงชัทดาวน์ มันก็ยังกินไฟอยู่ครับ ประมาณ 8-10 วัตต์ ถ้าสลีปผมไม่แน่ใจแต่มากกว่านิด ๆ

#3 goong

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 27 August 2019 - 01:32 PM

sleep ก็ยังทำงานครับค่าไฟ ถ้าไม่ใช้ชัทดาวนเถอะครับ เปิดเครื่องใหม่ถ้าเป็น ssd นี่ไม่ถึง15วิก็เข้าได้ละครับ

#4 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 27 August 2019 - 02:38 PM

กินประมาณ 25-30% ครับระหว่างเราสลีบเมื่อก่อนผมก็ไม่ปิดเครื่องสลิปอย่างเดียวเลยพอชัทดาวประหยัดขึ้นเยอะ แต่ก็อย่างว่าสลีปมันสะดวกดี

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 28 August 2019 - 04:03 PM

กินไฟจริงฮ่ะ ยิ่งสเปคแรงๆ ยิ่งแดก ผมจำเป็นต้องเปิดคอมทิ้งไว้ บางวัน จริงๆก็เกือบทุกวัน

ผมไม่อยู่ 1 เดือน ค่าไฟ 500

ถ้าผมอยู่ เดือนที่แล้ว 3700

#6 ArPae

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 28 August 2019 - 05:02 PM

กินไฟครับ ทางที่ดี Shutdown ประหยัดไฟ ยืดอายุการใช้งานเครื่องด้วยครับ

ถ้ากลัว Boot ช้า ก็เปลี่ยนมาใช้เป็น SSD แทน Harddisk ครับ ไม่ถึง 10 วินาทีก็ Boot เสร็จครับ (เลือก SSD ที่เขียนอ่านเร็วๆหน่อย)

#7 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 28 August 2019 - 06:32 PM

ผมพึ่งจะอัพเกรดคอมไปที่ร้านใส่ ssd มาให้ด้วยเร็วมากเวลาปิดเครื่องเปิดเครื่อง จากของเดิมเปิดมาก็ต้องรอปิดก็ต้องรอ
ก็เลยเปิดมันทิ้งไว้เลยมากสุดสามวัน ค่าไฟขึ้นพรวด

#8 godkap

Posted 28 August 2019 - 07:44 PM

งั้นก็แนะนำมาโน๊ตบุ๊คครับ ไม่ต้องปิด sleep อย่างเดียววันนึ่งแบตลดไป ประมาณ 4-5% ที่สำคัญประหยัดไฟกว่าแยอะพกพาสระดวก แลกกลับต้องจ่ายแพงกว่า เกือบ2-3เท่าในเสป็คที่เทียบเท่ากับ ประกอบคอม

Edited by godkap, 28 August 2019 - 07:44 PM.

#9 joamz3

Posted 29 August 2019 - 03:07 PM

ssd250gb เดวนี้บางยี่ห้อหลักร้อยบาทอ่าครับ

ผมเพิ่งเอาโน้ตบุ๊คที่อายุเกิน10ปี เวลาเข้าโปรแกรมนานมากกับ บูสช้ามากๆ ไปเปลี่ยนมาเร็วขึ้นมากมาย คุ้มมากครับ

#10 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 01 September 2019 - 01:10 PM

ผมใช้โน้ตบุคไม่เคยปิดเครื่องเลย กินไฟเท่าไรไม่รู้เพราะค่าไฟมันรวมกับพวกtvแอร์บลาๆไปด้วย รู้แต่ว่าเท่าไรก็เท่านั้น

#11 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 04 September 2019 - 05:27 PM

คอนโดผมไม่มีคนอยู่เลย ค่าไฟจะประมาณ 300 ครับ (ตู้เย็น 1 เครื่อง)