`

Jump to content

ถามให้แน่ใจเรื่องติดหนี้บัตรเครดิตแล้วไม่จ่าย

11 replies to this topic

#1 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 21 July 2019 - 10:12 PM

Pantip Lo
อ่านหลายกระทู้มากก็ยังไม่หายข้องใจ

อยากทราบครับ ว่าตัวผมติดหนี้บัตรเครดิตแล้วไม่ได้ใช้เขา จนมีการบังคับหักจากเงินเดือน ทีนี้เงินเดือนผมไม่ถึงหมื่นบาท เขาเลยหักไม่ได้ หักได้แต่โบนัสครึ่งนึง

โดนหักส่งแต่โบนัสมา 3 ปีแล้ว

ทีนี้วันก่อนเก็บห้องไปค้นเจอเอกสารบังคับหักเงินจากบริษัท มันมีการหักเงินในตอนผมเกษียณด้วย
100 เปอร์

แต่อีก 24 ปีผมถึงเกษียณ แต่ที่ตามอ่านผมเข้าใจว่า

เขาจะตามหักตามสืบทรัพย์ 10 ปีใช่ไหมครับ เกินนั้น
จะโดนหักอีกไหม อีก 24 ปีข้างหน้าผมจะโดนหักเงิน
เกษียณบริษัทไหมครับ

สถานะตอนนี้คือบริษัทหักโบนัสไปจ่ายให้ศาลตามคำสั่ง
บังคับมา 3 ปีแล้ว

เหลืออีก 7 ปีที่เขาจะหักได้ใช่ไหมครับ หักปีละ5000
เพราะผมได้โบันสปีละ 10000

หนี้ตามที่ใบบังคับแสนแปดกว่าๆ บวกดอก 15 เปอร์

หนี้นี้เกิดจากพี่สาวใช้ชื่อผมทำบัตร แต่ไม่อยากมีคดี
กับเขาเพราะเขาช่วยผมเยอะมากๆ

ทุกปีที่โบนัสผมโดนหัก ผมจะไปเอาเงินกับพี่สาวมาคืน
ที่ผมโดนหัก

ผมมีความกังวลตอนเกษียณจะโดนหักจนหมด ไม่กังวล
เรื่องแบล๊คลิส เพราะผมซื้อของด้วยเงินสดตลอด

#2 yo14169

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 July 2019 - 11:55 PM

หาเบอร์ทหนายที่ให้ปรึกษาฟรีตามเน็ตเลยครับ น่าจะได้คำตอบชัวร์กว่า

#3 Ritcher

• High Royal Executive Members

Posted 21 July 2019 - 11:56 PM

ขอบคุณครับ

#4 tat

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 22 July 2019 - 07:42 AM

หนี้แสนแปด ดอกร้อยละ 7.5 ต่อปี หักปีละ 5000 ผมว่าจนเกษียณก้ไม่น่าใช้หมดเพราะดอกเบี้ยท่วมต้น แล้วที่เค้าบอกพิสูจน์ทรัพย์ใน 10 ปี ตอนนี้ธนาคารมันเจอทรัพย์แล้วไง ก็จะหักจนครบหละ แล้วสุดท้ายวันที่คุณเกษียณแต่ยังชดใช้หนี้ไม่หมด
มันก็หักเงินเกษียณคุณส่งให้ธนาคาร ที่เหลือคุณถึงจะได้จาก บริษัท

#5 Ritcher

Posted 22 July 2019 - 08:32 AM

โอเคครับ เข้าใจล่ะครับ

ตอนนีัคุยกับพี่สาวแล้วเขาจะโอนให้ผมเดือนละ5000
ให้ผมไปจ่ายจนกว่าจะหมด

#6 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 22 July 2019 - 08:51 AM

ธนาคารจะคุยประนีประนอมหนี้สำหรับคนที่ไร้หลักทรัพย์หรือไร้ความสามารถในการชำระ อาจได้รับการยกเว้นดอกเบี้ยทั้งหมด
>>>> แต่ถ้าขัดทรัพย์ได้แบบ จขกท แบบหักการเงินเดือนหรือโบนัทได้(ศาลสั่ง) ก็ต้องหาวิธีจ่ายต้นให้จบเร็วๆหละครับไม่งั้นก็เหมือนจ่ายแต่ดอกต้นไม่ลดซักที เว้น จขกท ลาออกจากงานไม่มีทรัพย์ เหลือให้ธนาคารตามแล้ว ก็อาจโทรไปคุยเรื่องลดต้นลดดอกได้

#7 xeon

• Interests:乃木坂46

Posted 22 July 2019 - 05:39 PM

โอ๊ววว...แบบนี้ไปยื่นกู้อะไรไม่ได้แล้วเลยนะครับเนี้ย เศร้าจังเป็นหนี้เพราะทำบัตรให้คนอื่น

#8 Ritcher

Posted 22 July 2019 - 07:51 PM

บทเรียนหนักในชีวิตเลยครับ
กำลังบี้เขาอยู่ ไม่ยอมแน่นอน

#9 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 23 July 2019 - 07:08 AM

ทรัพย์สินของลูกหนี้ตามคำพิพากษาที่ยึดหรืออายัดไว้แล้ว ถึงจะเกิน 10 ปี ก็ยังคงมีผลบังคับต่อไปครับ
แต่ถ้ายังสืบทรัพย์ไม่พบ จึงยังไม่ได้ยึดหรืออายัด แล้วพ้น 10 ปีนับแต่วันที่ศาลพิพากษา เจ้าหนี้ก็หมดสิทธิ์นำยึด-อายัดแล้ว
อย่างกรณี จขกท เจ้าหนี้เขาอายัดสิทธิเรียกร้องในเงินค่าจ้าง-โบนัสจากนายจ้างไว้แล้ว
มันก็จะมีผลต่อไป แม้ว่าจะพ้น 10 ปีแล้วก็ตาม

#10 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 23 July 2019 - 09:45 AM

อยากให้เห็นความสำคัญกับบัตรเครดิตครับ
ไม่ใช่แค่ได้ประโยชน์จากการที่เราซื้อของโดยที่ไม่ได้ออกเงินก่อน
แต่ยังมีโปรโมชั่น ลด แลก แจก แถมอีกมากมาย
แล้วถ้าใช้เป็นจริงๆ มันหาสามารถสร้างรายได้ให้กับคุณอีกมากกกกกกกก

#11 JoeTh

Posted 23 July 2019 - 11:31 AM

ลองมีการบังคับหักจากเงินเดือน แสดงว่ามีการไปขึ้นศาลมาแล้ว คงทำอะไรไม่ได้มากแล้วครับ ตอนนี้ก็รีบหาเงินใช้หนี้ให้หมด มีงานอะไรทำได้ก็ทำเสริมไป แค่แสนกว่าๆ พอหนี้หมด ก็สบายตัวแล้วครับ

ผมก็เคยเป็นหนี้บัตรเครดิตหลายธนาคารรวมแสนกว่าๆ หักดิบใช้หนี้เดือนละ 8000 แค่สองปี หนี้ก็หมดแล้ว พอตอนนี้เลยกลายเป็นมีเงินเก็บเดือนละ 8000 แทน

แล้วยิ่งเป็นหนี้บัตรที่พี่คุณใช้ ไม่ได้ใช้เอง ไปเรียกเก็บจากเค้าให้เค้าช่วยจ่ายด้วยเลยครับ ไม่ใช่ว่ามีบุญคุณแล้วจะมาทำเราเดือดร้อนขนาดนี้ได้

ส่วนเรื่องติดเครดิตบูโร ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าใช้หนี้หมด จากนั้นอีกสัก 3-5 ปี ก็สามารถเอาเครดิตไปทำกับธนาคารอื่นที่เราไม่เคยมีคดีได้ครับ

#12 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 24 July 2019 - 06:53 AM

บัตรเครดิตเนี่ยตัวดีเลยะ อายุความมันสั้นกว่าหนี้ปกติ
แบงค์เลยต้องรีบฟ้องก่อนคดีขาดอายุความ