`

Jump to content

มือถือใช้5g่่

4 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2019 - 10:07 AM

เล่นไลนกับเฟสบุคมือถือ4g ความแรงมันจะตกลงมั๊ยครับ และมือถือ5gจะมาเมื่อไหร่ครับ ว่าจะซื้อมือถือใหม่จะเอารองรับ5gไปเลยหรือเอาแบบ4gไปก่อนดีถ้าต้องรอ5gนาน
ขอบคุณครับ

#2 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2019 - 11:43 AM

ผมว่าปีหน้ามือถือ5g คงเปิดตัวหลายรุ่นแน่นอน

รอได้รอปีนี้ทั้งปีครับ

#3 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 23 April 2019 - 02:23 PM

ถ้าคิดจะซื้อเครื่องใหม่ ใช้ยาวๆ (3-4 ปีขึ้น) ผมว่ารอซื้อเครื่องที่รองรับ 5G ดีกว่าครับ

แต่ถ้าคิดว่าจะใช้แค่ 1-2 ปี ค่อยจัด 5G ก็ได้
ปีหน้าน่าจะมีรุ่นรองรับเยอะ

ไม่กี่วันก่อน ผมไปเกาหลี เห็นเพิ่งเปิดตัว S10 5G อยู่เลย
ได้ข่าวว่าปลายปี iphone ใหม่ ก็ยังไม่รองรับ 5G ครับ เพราะ Apple ประเมินว่า 5G น่าจะยังไม่ใช้งานแพร่หลายจริงๆในเร็วๆนี้

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 23 April 2019 - 09:07 PM

ไม่แนะนำให้ซื้อมือถือมารอสัญญาณครับ เอาจริงๆ
ผมเคยซื้อมือถือมารอสัญญาณ 3g สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้ เปลี่ยนรุ่นซะก่อน
ตอนนี้บ้านเรา 5g ยังไม่ประมูลเลย ยังแค่ “ทดลอง” อยู่
อาจจะมีการเอาคลื่น 2g เก่ามาทำเป็น 5g
แล้ว modem 5g ส่วนใหญ่ก็ยังเป็นรุ่นแรกกันอยู่ ราคาก็สูงกว่ารุ่นธรรมดา
ให้ผมเดา ปลายปี อาจมีการเริ่มเปิดใช้บริการ แต่อาจไม่ครอบคลุมมาก น่าจะกรุงเทพ กับเชียงใหม่ อะไรแบบนั้น
ปีหน้าน่าจะทยอยเพิ่มเมืองไปเรื่อยๆ
โปรที่มาลง คงเป็นโปรสูงสุด ไม่ก็มากับโปร 4g ราคา 1000 up
เป็นผมก็คงซื้อโทรศัพท์รุ่นปกติไปก่อน รอ 5g มันเริ่ม mass แล้วค่อยว่ากัน

#5 ArPae

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 24 April 2019 - 07:33 AM

เห็นด้วยกับคุณเบิ้มครับ น่าจะนานพอสมควรกว่า 5G จะใช้งานได้ทุกพื้นที่ อีกทั้งราคาน่าจะสูงทั้งราคา Package และราคามือถือครับ