`

Jump to content

กำลังจะมีลูกคนเเรก ช่วยเเนะนำหน่อยคับ

9 replies to this topic

#1 xbox180

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 28 March 2019 - 12:47 PM

เห็นในกลุ่ม dgo มีลูกกันหลายๆคน
อยากจะขอคำเเนะนำว่ามีเทคนิคหรือเเนวทาง
ดูเเลภรรยาในระหว่างตั้งครนภ์ไหมคับ มีกลุ่มเฟสอะไรเเนวนี้ไหมคับ
เเล้วค่าใช้จ่ายนี่มันอยู่ในระดับไหน

มีเทคนิคอะไรที่ผมควรรู้ช่วยบอกด้วยนะคับ

คุณพ่อมือใหม่

#2 mrtawat

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Anime,Game,IT

Posted 28 March 2019 - 01:24 PM

กินโฟลิค+ปลาเยอะๆ อย่ากินหวาน เดี่ยวแม่เป็นเบาหวาน ทำอย่างไรก็ได้ให้แม่ยิ้มได้ตลอดครับ เปิดเพลง mozart ให้ลูกฟังตอนอยู่ในท้องคับ

#3 namco_bsd

..... Dol_52. ^_^ ......

• Royal Executive Members

Posted 28 March 2019 - 03:09 PM

อยู๋ข้างๆ เค้า ดูแลให้มากที่สุด ยิ่งช่วงใกล้คลอด ต้องระวังมากๆ ,, อย่าให้กินหวานมาก พักผ่อนเยอะๆ นอนแต่หัวค่ำ

ของผมนี่ตั้งแต่มีตัวเล็กออกมา นอน 2ทุ่ม ตื่นตี4 ทุกวัน

ยินดีด้วย ครับ :ohnut01:

#4 ToonZa

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 28 March 2019 - 10:28 PM

งดชา กาแฟ น้ำอัดลม ของดอง ถ้าแพ้ท้องก็ลำบากหน่อยแต่จะแพ้แค่ช่วง 4 เดือนแรก
คชจ เหมือนคนปกติ ตรวจครรภ์รายเดือนแล้วแต่ รพ หรือ คลีนิค ของผม เฉลี่ยเดือนละพัน ค่าทำคลอดก็แล้วแต่แพคเกตของแต่ละโรงบาล เอกชน 80k+ รัฐราวๆ 40k+

#5 Oae

นักเล่นเกมมือโปร

• High Royal Executive Members

Posted 29 March 2019 - 10:06 AM

รีบฝากท้องนะครับ จะได้คำแนะนำจากคุณหมอ

ค่าใช้จ่ายตามกำลังเลยครับ
รพ.รัฐ นัดตรวจฝากท้องครั้งละไม่กี่ร้อย ค่าทำคลอดไม่กี่พัน รวมค่าห้องด้วยก็หมื่น สองหมื่น
รพ.เอกชน คลอดเริ่มต้นที่ประมาณ 5หมื่น+

#6 ACE of The ACE

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 March 2019 - 01:53 PM

แต่ละท่าน ก็แนะนำกันไปหมดละ ผมอยากแนะนำ จขกท ให้เตรียมตัวรับแรงกระแทกจากการมีลูกให้ดีๆครับ ชีวิตมันเปลี่ยนไปมาก ผ่านช่วง 1 ขวบแรกไปให้ได้ครับ ชีวิตจะมีความสุขมากขึ้นเยอะครับ สู้ๆครับผม

#7 doykung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 March 2019 - 03:38 PM

...อดทนและใจเย็นให้มากที่สุด หญิงตั้งครรภ์บางครั้งอาจจะหงุดหงิดง่าย สู้ๆครับ

#8 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

• High Royal Executive Members

Posted 01 April 2019 - 10:33 AM

ค่าฝากครรภ์+ค่าคลอด ถ้าคลอดธรรมชาติ ก็ตามที่ท่านบน บอกครับ

ตอนท้องยังไม่เท่าไหร่ ตอนคลอดแล้วสิครับ เหนื่อย เพลีย แทบไม่ได้นอน ค่าใช้จ่าย การดูแลเอาใจใส่ทั้งแม่และลูก
หลังคลอดเป็นอะไรที่ . . .มากกว่าตอนท้องหลายเท่าครับ

ช่วงท้องคนจีนก็จะกินยาจับซาไท้เป้าเป็นสมุนไพรจีน บำรุงทั้งแม่และลูก
ของผมกินตั้งแต่เดือน 5 และหยุดกินก่อนคลอด 1 เดือน
กินครั้งละ 1 ห่อ
1 ห่อ ต้มกิน 2 มื้อ เช้า เย็น
แต่จะกินเดือนละครั้งหรือเดือนนึงหลายครั้งลองสอบถามดูครับ

เรื่องยา ยังไงศึกษาให้ดีก่อนครับ ค่อยตัดสินใจ

#9 Callihniel

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 02 April 2019 - 03:57 PM

1 เดือนแรกสนุกสนาน นอนน้อยมากครับ support ภรรยาให้ดี
1 ปีแรกเลี้ยงง่ายแล้วครับ กำลังน่ารักป้อนอะไรก็กิน
2 ปีปุ๊ปก็ Terrible Two ครับ กำลังมีความคิดของตัวเอง สร้างสังคมของตัวเอง ช่วงนี้จะดื้อและงอแงหนักมาก ตอนนี้ให้ใจเย็นๆ มากๆ ครับ
3 - 5 ปี เริ่มสบายครับแต่จะเริ่มเลือกกิน พยายามให้กินอาหารให้ครบห้าหมู่ ซึ่งทำได้ไม่ง่ายนัก

ลูกสาวเพิ่ง 5 ขวบ review ได้แค่นี้

แต่ที่สำคัญและอยากจะบอกมากก็คือ

คุยกับลูกให้เยอะ กอดให้เยอะ มีแค่ช่วงเวลานี้แหละที่เค้าจะอยู่กับเราแบบใกล้ชิดมากๆ อายุยิ่งมากขึ้นจะยิ่งห่างขึ้นไปเรื่อยๆ

เรื่องภาษาอังกฤษ สอนได้สอนเลยครับ พูดกับเค้าเยอะๆ ถ้าพ่อแม่ไม่เก่งแนะนำให้ตั้งใจเรียนตอนนี้ไปพร้อมลูกเลยครับ

ลูกสาวผมสอนภาษาอังกฤษ พูดไทยไม่ได้เลย แล้วให้ไปเรียนภาษาไทยจาก รร. อนุบาลเอา (ไม่ได้เข้าอินเตอร์ไม่มีตังค์ 555)

ตอนนี้ 5 ขวบแล้ว ไทยอังกฤษคล่องปรื๋อครับ (จริงๆ ไทยยังมั่วอยู่บ้างตามภาษาอังกฤษ แต่อยู่ประเทศไทยพูดไทยไม่ได้ให้มันรู้ไป)

#10 jagon2

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 April 2019 - 03:01 AM

1.เรื่องนมครับ ถ้ากินนมเป็นปรกติอยู่แล้วก็กินไปแต่ ถ้าไม่กินเลยแล้วพอท้องมากินแบบอัดเพื่อบำรุงจะให้มีโอกาสให้ลูกแพ้นมวัวครับ
2.ยาทาแก้ท้องลายก็ทาไปเลยครับมันจะมีแบบช่วงครรภ์อยู่ว่าขวดนี้ทาช่วงอายุครรภ์เท่าไหร่
3.เด็กคลอดออกมาขาจะโก่งอยู่แล้วห้ามดัดขาเพราะมีโอกาสทำให้ขาหักได้ ถ้าไม่หักก็อาจจะทำให้การเดินผิดรูป พอโตขึ้นมาสัก 2-3ขวบขาจะตรงเองครับ
4.เด็กอ่อนไม่ควรให้กินน้ำ ให้กินแต่นม เพราะกะเพาะยังทำงานไม่เต็มที่ ไม่ต้องเชื่อคนแก่นะครับว่าเด็กไม่กินน้ำจะหิวน้ำ เพราะในนมมีน้ำอยู่แล้ว ถ้าไม่ยอมเชื่อให้ลากพาไปหาหมอแล้วถามต่อหน้าหมอเลยครับ
5.นมแม่ดีที่สุด