`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

สุขสันต์วันตรุษจีนครับ

gamer's Photo gamer 04 Feb 2019

วันนี้ใครไหว้เจ้าบ้าง แถวบ้านผมคนตื่นแต่เช้ามาตั้งโต๊ะไหว้หน้าบ้านเป็นแถว บางคนดูไม่ออกว่ามีเชื้อจีนเค้าก็ไหว้กัน กลายเป็นธรรมเนียมปกติไป ไทย-จีน พี่น้องกัน ไม่แบ่งแยก

gaget's Photo gaget 04 Feb 2019

เฮงๆ เล่นเกมส์สนุดสนานวันตรุษจีนครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 04 Feb 2019

ไหว้อยู่
辛佳瑜,辛欣,胡的使用
ก็อปกุเกิ้ลมา อ่านไม่ออกกับเขาหรอก 5555

joamz3's Photo joamz3 05 Feb 2019

เป็นคนจีน แต่พูดจีนไม่ได้งงดี แม่จะส่งไปเรียนปังกิ่งแต่ไม่ค่อยชอบกินเลยไม่ไป ชอบกิน

รู้แค่ตอนเด็กชอบตรุษจีนเพราะได้ตัง ส่วนคนจีนที่ติดต่อค้าด้วย99%พูดไทยได้ 100% พูดและเขียนอังกฤษได้ บางคนเป็นปีศาจ สามารถพูดได้หลายภาษาโดยออกมาจากกระดูกสันหลัง (ไม่ต้องคิดทรานสเลด) ได้ทั้งญี่ปุ่น จีน อังกฤษ ไทย สลับภาษาได้ราวกับกินวุ่นแปลภาษา ขำๆนะครับ

PongZung's Photo PongZung 05 Feb 2019

ผมก็ไหว้ครับ ปีนี้เหนื่อยเลย ญาติน้อย เพราะลากันไม่ได้

เช้าต้องไหว้บรรพบุรุษ บ่ายๆต่อด้วย ฮ่อเฮียตี๋ ตกเย็นแจกอั่งเปา ตกดึกจิบเบียร์

รู้สึกเหมือนยังไม่ได้พักเลย เช้านี้ต้องแหกขี้ตามาทำงานอีก

Julong's Photo Julong 05 Feb 2019

ไม่ได้ไหว้ แต่ชอบโดนทักทุกปีเพราะหน้าออกไปทางคนจีนมั้งทั้งๆที่พ่อแม่ก็ไทย
โดนทักตลอดไม่ไหว้หรอไม่หยุดไปเที่ยวหรอ สงสัยคงเก็บมาเลี้ยงแหง