`

Jump to content

ขอพื้นที่ระบาย เรื่องเงินๆทองๆ

30 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 06 December 2018 - 08:21 PM

ช่วงที่ผ่านมา ผมให้คนยืมเงินไป หลายคนมาก เพื่อนสนิท ญาติพี่น้อง ได้คืนมาเพียง 20%

คือ คนที่เหลือบอกจะคืนสิ้นเดือนที่ผ่านมา แต่ก็ยังไม่คืน และเงียบหายไป คือทำไมต้องเงียบ คือจะให้ทวงหรือว่าอะไร ผมควรทวงมั้ย ??

ซึ่งผมเป็นคนที่ ไม่เคยทวงเงินใครเลย แต่ผมจะใช้วิธี สร้างกลุ่ม line เฉพาะลูกหนี้ และบอกให้คนที่ใช้หนี้ผมแล้ว ให้ไปอัพเดทในกลุ่ม line ด้วย

เพื่อที่จะได้ให้เห็นทั่วกัน และเด้งเตือนประหนึ่งว่าเรียกสติลูกหนี้ บางคนก็จะเข้ามาอ่านและบอกว่า สิ้นเดือนนะๆ และก็จะหาย ตามเคย บ้าง unfriend เลยก็มี งง

อีกเคสคือ ผมฝากของขายกับเพื่อน ในราคา 5 หมื่นบาท แล้วคนซื้อดันจ่ายเป็นเงินสดมา ผมละ งง ใครจะกดเงินสดมาว่ะตั้ง 5 หมื่น โอนง่ายกว่ามั้ย แต่เอาเถอะ คงไม่มีอะไร

แต่สุดท้าย ก็เป็นไปตามที่คิดไว้ ตอนนี้ 5 หมื่นนั้น โดนเอาไปหมุนซะแล้ว บอกว่าเอาไปจ่าย ค่าส่วนกลางให้ลูกบ้าน (เพื่อนปล่อยเช่า condo) เดี๋ยวได้เงินจากลูกบ้าน ก็จะเอามาให้ผม !!!

แต่เดี๋ยวนะ นั่นมันเงินกู ไม่ใช่หรอเพือน

อีกเคสคือ ให้เงินไปจ่ายค่าไฟ 3 พันบาท ผ่านไป 2 อาทิตย์ มีจดหมายแจ้งจะตัดไฟ งงเลย ผมเลยต้องไปจ่ายแทน รวมเดือนที่ผ่านมาโดนค่าไฟไป 6 พันบาท

พูดไรไม่ได้ น้องสุดในบ้าน นํ้าท่วมปาก เฮ้ออ

สุดท้ายนี้ แค่อยากจะมาระบาย และบอกว่า อย่าเงียบหายเวลายืมเงินใคร บอกเลื่อนยังดีกว่าเงียบนะครับ และอย่านำเงินที่ไม่ได้ยืมมา ไปใช้ซะเอง อันนี้ผิดมากๆ

เรื่องเงิน ถ้าบริหารดีๆ มันไม่ยากเลยที่จะ control ผมไม่ได้รวยอะไรก็แค่พนักงานออฟฟิศธรรมดาคนนึง แต่ผมบริหารและหาทางออกทางการเงินได้เสมอเวลามีปัญหา

ผมขอเป็นหนี้บัตร ดีกว่าเป็นหนี้เพื่อนหรือคนในครอบครัวนะ สบายใจกว่า ทุกข์ก็ทุกคนเดียว

ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ รวมถึงไม่มีลูกหนี้ก็เป็นลาภอันประเสริฐเช่นกัน สงสัยสิ้นปี ผมไม่ได้เที่ยวไหนไกลละ เข้าวัดทำบุญรัวๆพอ

ขอบคุณที่รับฟังครับ

Edited by PongZung, 07 December 2018 - 06:44 AM.

#2 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 06 December 2018 - 08:52 PM

ความคิดผมนะ...
ลอง
ใครที่มีความกล้า พอจะเผชิญหน้ากับความอายที่จะมายืมเงิน จากคนที่ไม่มีเหตุผลต้องให้เขายืม
ได้
เขา ก็จะมีความกล้าพอที่จะเผชิญหน้ากับความอาย ที่่จะเชิดเงินผู้มีพระคุณของเขา เหมือนกัน

#3 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:Games

Posted 06 December 2018 - 10:34 PM

ผมได้แต่บอกว่า เอ็นดูเขาเอ็นเราขาด เงินอยู่ในกระเป๋าเราถ้าเราใจแข็งซะอย่างก็จะเก็บมันไว้ได้ต่อไป555

#4 Ritcher

Posted 06 December 2018 - 10:34 PM

โดนขนาดนี้เป็นผมตัวใครตัวมันแล้วครับ ซื้อใจครั้งเดียว

#5 nut99

キラー!

• Junior Moderator

Posted 06 December 2018 - 11:15 PM

ไม่ควรให้ใครยืมเงินครับ จะขาดก็ให้ขาดกันแต่แรก
เพราะสุดท้ายมันก็ยอมขาดกับเราเพื่อหนีหนี้ครับ

Edited by nut99, 06 December 2018 - 11:16 PM.

#6 game2all

ราตร๊สวัสดิ์ครับ

Posted 07 December 2018 - 12:10 AM

ผมเข้าใจมากๆเลยเหตุการ์ณนี้เพราะผมก็ตกที่นั้งเดียวกัน ทุกวันนี้พยายามทำใจแข็งและตัดความสงสารออกไป ยุคนี้คนที่เห็นใจคนอื่นและใจอ่อนจะเป็นเหยื่อเสมอ เอาใจช่วยให้หลุดพ้นวงเวียนเดิมๆน่ะครับ ใจแข็งเข้าไว้สู้ๆครับ

#7 killy

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 07 December 2018 - 12:56 AM

ผมก็โดนเหมือนกัน. ไม่ได้คืนเลย. หนีไปเมืองนอกกัน. ตอนนี้ผมไม่ให้ใครยืมเลยอีกแล้ว ทั้งคนรู้จัก. ญาติ. แล้วก็เพื่อน

#8 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 07 December 2018 - 06:22 AM

สำหรับผม คติประจำใจเลย
ไม่ยืมและไม่ให้ใครยืมเงินเด็ดขาด กับไม่ค้ำและไม่ให้ใครมาค้ำเราเช่นกัน

#9 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 07 December 2018 - 06:58 AM

เคยให้เพื่อนรักเรียกว่าสร้างอนาคต เข้ามหาลัยมาด้วยกันเลยยืม บทจะขอคืน แทบกราบ โทรไปอ้อนวอนต่าง ๆ นานา เสียศักดิ์ศรีมาก ในที่สุดต้องไปฟ้องในศาลบังคับหนี้ หลังจากนั้นไม่เคยให้ใครยืมเงินอีกเลยครับ

#10 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 07 December 2018 - 07:05 AM

ขอบคุณทุกท่านที่รับฟังและแสดงความคิดเห็นครับ

จริงๆผมว่า ผมต้องปรับทัศนคติตัวเองด้วยนิดนึง เหตุผลที่ผมให้ยืม เพราะผมคิดว่าเป็นการทำบุญอย่างหนึ่ง

แต่ตอนนี้ผมดันกลับมาคิดว่า ถ้าการให้ยืมเป็นการทำบุญจริงๆ ทำไมมันเกิดความทุกข์ทั้ง 2 ฝ่ายฟะ

ทุกข์ของผมคือ เวลาลูกหนี้เงียบหาย จะทัก จะถาม จะคุย เรื่องอื่นๆก็รู้สึกไม่สนิทใจยังไงบอกไม่ถูก ทั้งๆที่ตอนไม่มีหนี้กัน ก็คุยกันปกติสุข

ทุกข์ของลูกหนี้คือ จะปฏิเสธต่อไปยังไงดี จะทำตัวยังไงดี จะโพสต์อะไรหรูหราก็ไม่ได้ จะคุยก็ไม่สนิทใจ

พอมาลำดับความสำคัญไหม่ก็ชัดเจนเลย เพราะคนมีหนี้เกินตัว เป็นกรรม ของคนๆนั้น และคนๆนั้น ก็นำกรรมของตนมาให้คนอื่นช่วยเหลือ

คนช่วยเหลือก็เลยได้รับกรรมนั้นมาด้วย 555+

สรุปแล้ว การให้ยืม เป็นบาปใช่ไหมครับเนี่ย

#11 Ritcher

Posted 07 December 2018 - 08:44 AM

View PostPongZung, on 07 December 2018 - 07:05 AM, said:

ขอบคุณทุกท่านที่รับฟังและแสดงความคิดเห็นครับ

จริงๆผมว่า ผมต้องปรับทัศนคติตัวเองด้วยนิดนึง เหตุผลที่ผมให้ยืม เพราะผมคิดว่าเป็นการทำบุญอย่างหนึ่ง

แต่ตอนนี้ผมดันกลับมาคิดว่า ถ้าการให้ยืมเป็นการทำบุญจริงๆ ทำไมมันเกิดความทุกข์ทั้ง 2 ฝ่ายฟะ

ทุกข์ของผมคือ เวลาลูกหนี้เงียบหาย จะทัก จะถาม จะคุย เรื่องอื่นๆก็รู้สึกไม่สนิทใจยังไงบอกไม่ถูก ทั้งๆที่ตอนไม่มีหนี้กัน ก็คุยกันปกติสุข

ทุกข์ของลูกหนี้คือ จะปฏิเสธต่อไปยังไงดี จะทำตัวยังไงดี จะโพสต์อะไรหรูหราก็ไม่ได้ จะคุยก็ไม่สนิทใจ

พอมาลำดับความสำคัญไหม่ก็ชัดเจนเลย เพราะคนมีหนี้เกินตัว เป็นกรรม ของคนๆนั้น และคนๆนั้น ก็นำกรรมของตนมาให้คนอื่นช่วยเหลือ

คนช่วยเหลือก็เลยได้รับกรรมนั้นมาด้วย 555+

สรุปแล้ว การให้ยืม เป็นบาปใช่ไหมครับเนี่ย
ทำบุญคือการทำดี เราจะมีแต่ความสุข
ทำแล้วทุกข์ไม่เรียกว่าทำดีหรือทำบุญหรอกครับ

ถ้าจะทำจริง เห็นคนเร่ร่อน ยายแก่ๆขายของ
คนพิการกำลังเดินทาง ยื่นตัวไปช่วยเลยครับ
ผมทำบ่อย ซื้อข้าว น้ำ ให้คนเร่ร่อน ช่วยซื้อของ
จากยายแแก่ๆดูน่าสงสารทั้งๆที่ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร หรือเอาไปกิน
ขี่มอไซค์เห็นคนพิการขา กำลังโขยกเขยก เดินข้างถนน
ผมจอดถามเลยไปไหน แล้วพาไปส่ง เป็นต้นครับ

#12 chopperkun

เซียนเกม

Posted 07 December 2018 - 08:55 AM

จะให้ใครยืมเงิน ก็เตรียมคิดเรื่องตัดเพื่อนได้ครับ

อันนี้จริงนะครับ T^T

ไม่ใช่เราไม่มีน้ำใจ แต่เราต้องปกป้องตัวเอง

#13 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 December 2018 - 09:50 AM

เคยมีเพื่อนสนิทขอยืมเงินผมปฏิเสธทันที
ไม่อยากเสียทั้งเงินทั้งเพื่อน

#14 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 December 2018 - 09:50 AM

เคยมีเพื่อนสนิทขอยืมเงินผมปฏิเสธทันที
ไม่อยากเสียทั้งเงินทั้งเพื่อน

#15 paween_a

Posted 07 December 2018 - 10:00 AM

ไม่ให้เพื่อนยืมเงิน เสียแค่เพื่อน
ให้เพื่อนยืมเงิน เสียทั้งเพื่อนเสียทั้งเงิน

เท่าที่อ่านดูทางคุณเองก็มีนิสัยที่หยวน ๆ ด้วย ไม่โหด คนยืมก็ชอบดิ
แนะนำว่าถ้าไม่อยากรู้สึกอะไรแบบนี้อีกก็คือปฏิเสธแหลก เจ็บครั้งเดียวตอนแรก
ทำบ่อย ๆ คนก็ไม่มายืมเองแหละ

#16 shunnosuke

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 07 December 2018 - 11:01 AM

เรื่องงเงิน ญาติพี่น้องยังฆ่า กันได้เลย นับประสาไรกับเพื่อน

#17 southtown

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 07 December 2018 - 01:07 PM

ผมเจ็บมาเยอะเป็นล้าน

#18 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 07 December 2018 - 01:14 PM

เรื่องแบบนี้ ให้ยืมแล้วต้องทำใจครับ

Edited by zodiac, 07 December 2018 - 01:17 PM.

#19 gamer

きもちい

Posted 07 December 2018 - 02:08 PM

อยากทำบุญมีวิธีอื่นดีกว่านี้เยอะแยะครับ

บริจาคให้องค์กรการกุศล ช่วยบูรณะปฎิสังขรวัด ซื้อของเล่นให้เด็กกำพร้า แม้แต่อุดหนุนร้านโชห่วยใกล้บ้านแทนที่จะเข้าเซเว่นก็ช่วยเกื้อกูลผู้คนได้มากกว่าที่คุณคิด

#20 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 07 December 2018 - 04:40 PM

เห็นใจครับ เจอยืมแล้วไม่คืน มียืมทบบอกเดี๋ยวคืน ไอ่เราก็ให้รอบสอง มีจะทบรอบสาม ไม่ไหวบอกคืนของเก่าก่อนพี่คืนแค่รอบแรกแล้วหายจ๋อม ไม่เข้าใจว่าคนโดนยืมทำไมต้องเป็นฝ่ายลำบากใจกว่าฟระ

ว่าแต่ จขกท มีให้ผมยืมสัก 4-5 พันไหม 555 หยอกนะครับ