`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

+++ทีมงาน DYING LIGHT 2 ลั่น ! เทคโนโล...

chinn's Photo chinn 28 Jun 2018

เทคโนโลยีบางอย่างไม่ใช่ว่าไม่จำเป็น แต่เป็นเพราะดูเข้าท่ากับสไตล์ของเกมมากกว่า

4K และ 60fps เป็นเทคโนโลยีที่เกมเมอร์หลาย ๆ ให้ความสำคัญที่แตกต่างออกกันไป บางคนอาจจะมองว่า 60fps ดีกว่า 4K และบางคนก็คิดตรงกันข้าม หรือเป็นระบบที่สำคัญทั้งคู่ แต่แล้วล่าสุดทางทีมงานผู้สร้าง Dying Light 2 ได้แสดงความเห็นเกี่ยวกับเรื่องเทคโนโลยีดังกล่าว พร้อมทั้งให้เหตุผลว่าทำไมเกมของเราจะต้องพัฒนาและเน้นในระบบนี้เป็นพิเศษ

บทสัมภาษณ์เกิดขึ้นระหว่าง WCCFtech กับทีมงานผู้พัฒนาเกม Dying Light 2 อย่าง Techland ได้บอกกล่าวถึงจุดยืนในการพัฒนาเกมซอมบี้ฟรีรันนิ่งภาคต่อ โดย Tymon Smektala ผู้นำด้านการดีไซน์เนอร์ได้อธิบายไว้ว่า

สิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับพวกเราในการพัฒนาพัฒนาเกมนี้คือ “การเคลื่อนไหว” เพราะว่ามันเป็นเกมเกี่ยวกับฟรีรันนิ่ง

เกมต้องให้ความรู้สึกว่าคุณกำลังวิ่ง กระโดด และความว่องไวจริง ๆ ดังนั้นเทคโนโลยี 60FPS นั้นสำคัญต่อพวกเรามากกว่า 4K ครับ

– TYMON SMEKTALA

เหตุที่ทีมงานกล่าวมาแบบนี้เพราะเกม Dying Light 2 จะมีความสามารถพิเศษคือการวิ่งฟรีรันนิ่ง หรือการวิ่งไต่กำแพง กระโดดข้ามตึกรามบ้านช่อง ซึ่งความรู้สึกถึงความเร็ว หรือ Sense of Speed จึงเป็นสิ่งที่สำคัญมากกว่าความละเอียดของหน้าจอ ซึ่งทีมงานได้รู้ดีมาตั้งแต่การพัฒนาภาคแรกแล้ว

ยังไงก็ตาม ไม่ใช่หมายความว่าเทคโนโลยี 4K ไม่มีทางเกิดขึ้นในเกมนี้ เพราะอ้างอิงจากคุณ Smektala ว่าทีมงานของเขามีท่าไม้ตาย “นักเวทมนต์ของจริง” เป็นสมาชิกทีมงานผู้พัฒนาอยู่ ดังนั้นจึงเป็นไปได้ว่า “พวกเราอาจจะนำทั้งระบบ 4K และ 60fps เข้าสู่เกม”

ก็คงต้องติดตามกันต่อไปสำหรับเกม Dying Light 2 ว่าทีมงานจะมีแผนในการพัฒนาเกมอย่างไรต่อไป แม้ว่ายืนยันแล้วว่าเกมนี้จะเน้นการเล่นเกม 60fps แต่ก็ไม่ได้ทิ้งเทคโนโลยี 4K แต่อย่างใด แต่ผู้เขียนเชื่อว่าทีมงานจะทำเกมรองรับทั้ง 4K และ 60fps เพราะยังไงก็ยังเป็นของเล่นที่ใครก็อยากจะเล่น และเป็นหนึ่งในเทคโนโลยีที่สำคัญในวงการโทรทัศน์และวีดีโอเกมไปแล้ว

umbababa's Photo umbababa 28 Jun 2018

สำหรับผม ทุกเกม 60f/s สำคัญกว่าความสวยงามของภาพ... เวลาแพนภาพซ้ายขวาแล้วมันเบลอๆนี่เลวร้ายเกินทน
แต่มันก็ทำใจยากที่จะปรับภาพเป็น low เพื่อจะเอา60f/s บนภาพกากๆ
เลยต้องพึ่งฟรังชั่น motion+ของทีวีเอา ดีเลย์ไป1/4วิ ก็พอเล่นได้ ตรงไหนไม่ผ่านจริงๆค่อยปิด motion+

ทำไมไม่มีใครสร้างอุปกรณ์motion+ แบบดีเลย์ต่ำมากๆๆๆๆ ออกมานะ มันเป็นเทคโนโลยี่ กู้โลกเกมส์แท้ๆ
การ์ดจอจะได้ไปทุ่มกับความสวยภาพได้เต็มที่
Edited by umbababa, 28 June 2018 - 10:24 PM.

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 28 Jun 2018

พูดตรงๆแบบไม่อาย เมื่อ10กว่าปีก่อนเห็นเค้าพูดๆกัน 30fps 60fps
ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร อ่านบทความอธิบายก็แล้ว เพื่อนอธิบายให้ฟังก็แล้ว ก็ยังไม่เข้าใจ

มาเข้าใจก็ตอนที่คอมเรากาก เล่นเกมใหม่แล้วหน่วงๆหนืดๆ เกจวันเฟรมเรทอยู่ที่ 5 - 10 fps
ถึงได้เข้าใจว่านี่เองคือ fps

สาเหตุที่ทำให้ผมไม่เข้าใจเรื่อง FPS ก็เพราะ สายตาผมแยกไม่ออกระหว่าง 30กับ60fpsนั่นเอง
ทุกวันนี้ผมเล่นเกม ผมยังแยกไม่ออกเลยอันไหน 30อันไหน 60 ไม่มีมึนหัว
(แต่ 10fps นี่ไม่ไหวนะ 555)

สงสัยชาติที่แล้วทำบุญมาดี เพราะฉะนั้นผมว่า 4k สำคัญกว่า 5555

umbababa's Photo umbababa 28 Jun 2018

ผมเข้าใจคำว่าเฟรมเรท ครั้งแรก สมัยps1 ตอนที่เล่นเทคเคน อย่างมีความสุข
แล้ววันนึง นัมโคก็ออกเกม โซลเบลด ออกมา
ไอ้เราก็รู้สึกทันที ไอ้นี่ภาพมันไม่เหมือนเทคเคนอ่ะ แต่ไม่อาจอธิบายออกมาเป็นรูปธรรมได้ ว่ามันต่างกันตรงไหน
ภาพ แสง สี มันเหนือกว่าหมด แต่มีอะไรบางอย่างที่ไม่เหมือน และเราก็ไม่ชอบด้วย รู้สึกแย่ๆกับภาพเกมนี้

มารู้ที่หลังว่า มันคือเฟรมเรท เทคเคนมัน60f/sทุกภาค แค่ โซลเบลดมันแค่15f/sเท่านั้นเอง
ไอ้ที่แสบๆตาพร่าๆตา สมัยเล่นเกม คุนิโอะดอจบอล หรือหงุดหงิดตอนเล่นซามุไรโชว์ดาว3DO มันคือเฟรมเรท สิ่งที่รู้สึกได้ แต่อธิบายไม่ได้

อีกอย่าง สมัยจอแก้ว ผมแยก 60กับ30 เฟรมไม่ออกนะ เพราะระบบภาพแบบNTSC interlace มันก็ทำงานกึ่งๆ motion+ ของจอLCDยุคนี้อยู่แล้ว ที่แยกกันออกมักจะเป็นบนจอมอนิเตอร์PCมากกว่า
Edited by umbababa, 28 June 2018 - 11:35 PM.

SawMan's Photo SawMan 29 Jun 2018

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ เกมส์นี่้มันวิ่งๆๆ ดังนั้นความลื่นต้องมาก่อน ภาพลื่นๆ นุ่มๆ มันเลยรู้สึกสนุกมากๆครับ ถ้า 60 fps + 4K = PS5 แน่นวล....หยอดกระปุกรอ อิอิ

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 29 Jun 2018

View Post9th TEARDROP, on 28 June 2018 - 11:10 PM, said:

พูดตรงๆแบบไม่อาย เมื่อ10กว่าปีก่อนเห็นเค้าพูดๆกัน 30fps 60fps
ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร อ่านบทความอธิบายก็แล้ว เพื่อนอธิบายให้ฟังก็แล้ว ก็ยังไม่เข้าใจ

มาเข้าใจก็ตอนที่คอมเรากาก เล่นเกมใหม่แล้วหน่วงๆหนืดๆ เกจวันเฟรมเรทอยู่ที่ 5 - 10 fps
ถึงได้เข้าใจว่านี่เองคือ fps

สาเหตุที่ทำให้ผมไม่เข้าใจเรื่อง FPS ก็เพราะ สายตาผมแยกไม่ออกระหว่าง 30กับ60fpsนั่นเอง
ทุกวันนี้ผมเล่นเกม ผมยังแยกไม่ออกเลยอันไหน 30อันไหน 60 ไม่มีมึนหัว
(แต่ 10fps นี่ไม่ไหวนะ 555)

สงสัยชาติที่แล้วทำบุญมาดี เพราะฉะนั้นผมว่า 4k สำคัญกว่า 5555

ผมว่าถ้าเกมส์Open World แบบภาพสวยๆหนักๆเช่น UN4 นี้ตาถั่วๆอย่างผมก็มองออกนะ
ผมเล่นจอ 50 นิ้วหมุนเร็วๆเห็น ฉากและตัวละครเป็นคลื่นๆเลย ยิ่งพวกจอ 60 คงจะหนักกว่านี้

silapakorn's Photo silapakorn 29 Jun 2018

จริงๆ เกมนี้มันก็ได้ 4k 60fps บน pc มาตั้งแต่ภาคแรกแล้วแหละ (ถ้าคอมคุณแรงพอ) แสดงว่า engine มันไม่ได้จำกัดไปทางใดทางหนึ่ง
ดังนั้นถ้าไม่ได้เปลี่ยน engine ใหม่หมดก็คงไม่ใช่เรื่องของเทคโนโลยีหรอก มันน่าจะเป็นการ optimize บนคอนโซลมากกว่าว่าจะเน้นไปทางไหน เฟรมเรตหรือ resolution

keepwalking's Photo keepwalking 29 Jun 2018

ทีวีผม720p เพราะฉะนั้นผมเอาลื่นๆแทนชัดๆครับ 55

MY_POP's Photo MY_POP 29 Jun 2018

ทีวี ผม 4K

ผมอยากได้ 4K + HDR 30fps (แบบนิ่งๆ ) มากกว่า 1080P 60fps นะ ภาพมันคมกว่า สวยกว่า

แต่พวกเฟรมตกนี่ไม่ไหวเหมือนกัน

umbababa's Photo umbababa 29 Jun 2018

เกม30f/s นั้น ถ้าวิ่งเมื่อไร ก็อ่านตัวหนังสือ หรือ ลวดลาย บนกำแพงไม่ออก แต่เกม 60f/s แม้จะวิ่งเร็วก็ยังอ่านออก
ทำให้เกม 60f/s สามารถเสพทุกอนูของกราฟิคเกม ได้อย่างพิถีพิถัน กว่านะ...
ถ้าภาพงามแค่ไหน แต่พอวิ่งปรู้ดปร้าดแล้วสมองบันทึกได้แต่ภาพมัวๆ.. มันก็นะ

o++o's Photo o++o 30 Jun 2018

เคยเล่นภาค1พีซี เกมสนุกดี แต่ไม่ชอบภาพแบบfps เวียนหัวมาก ถ้าเป็นtps จะดีมาก

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 01 Jul 2018

View Postใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ, on 29 June 2018 - 02:42 PM, said:

ผมว่าถ้าเกมส์Open World แบบภาพสวยๆหนักๆเช่น UN4 นี้ตาถั่วๆอย่างผมก็มองออกนะ
ผมเล่นจอ 50 นิ้วหมุนเร็วๆเห็น ฉากและตัวละครเป็นคลื่นๆเลย ยิ่งพวกจอ 60 คงจะหนักกว่านี้
ถ้าหมุนเร็วๆแล้วเหมือนภาพขาดทางแนวนอน เค้าเรียก Screen tearing ไม่ใช่รึครับ
อันนั้นมันเกี่ยวกับสัญญานภาพปะ ไม่รู้นะ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง

umbababa's Photo umbababa 01 Jul 2018

เวลาหันหน้าไปมามันจะเห็นวิวต่างๆเป็นแบบนี้ครับ สมัยps1เล่นกันแบบ15f/sไม่รู้สึกอะไรแท้ๆ แต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้ว
Edited by umbababa, 01 July 2018 - 05:32 AM.

GameMAX's Photo GameMAX 07 Jul 2018

ผมก็เน้น 60fps ต้องมาก่อน 4k

ถึงจะใช้ 1080Ti อยู่ ผมก็ยังใช้จอ 1080P ปรับสุดๆเท่าที่ปรับได้ เพราะเน้น fps เป็นหลัก 120fps up

ส่วน PS4 Pro ตอนแรกลอง 4k เจอ 30fps เข้าไปก็กลับไปปรับเป็น Performance mode เพื่อเพิ่ม fps แทนอยู่ดี 555

ตอนเด็กๆ วัยรุ่น 30fps เล่นได้นะ แต่พอแก่มาไม่ไหวอย่างต่ำต้อง 60 จิงๆ