`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

+++TELLTALE เตรียมใช้เอนจิ้นพัฒนาเกมตัวใหม...

chinn's Photo chinn 26 Jun 2018

หลังจากใช้มาสิบปี ได้เวลาเปลี่ยนแล้ว

ถือเป็นการเปลี่ยนแปลงสำคัญสำหรับค่ายเกมที่เน้นพัฒนาเกมแบบเล่าเรื่อง ในที่สุด Telltale Games ก็ตัดสินใจที่จะเปลี่ยน Engine กราฟฟิกเกมของตนเองที่ใช้มาอย่างยาวนานร่วมสิบปีหลังจากจบโปรเจคเกม The Walking Dead: Final Season แล้วครับ

ซึ่งถ้านับเวลาตั้งแต่ทางค่ายเริ่มพัฒนาเกมมา พวกเขาก็ใช้เอนจิ้น Telltale Tool ที่พัฒนาด้วยตัวของพวกเขาเองมาโดยตลอดตั้งแต่ปี 2004 โดยใช้ภาษา Lua programming ในการพัฒนา ซึ่งทุกเกมที่ออกมาก็ใช้เอนจิ้นนี้ทั้งหมด และมีการปรับแต่งให้เข้ากับยุสมัยเรื่อยมา แต่หลังจากนี้พวกเขาจะเปลี่ยนมาใช้ Unity Engine ในการพัฒนาเกมแทนหลังจากจบโปรเจค The Walking Dead: Final Season

โดยการเปลี่ยนแปลงนี้ก็มีผลมาจาก CEO คนเก่าออกจากบริษัทไปเมื่อปีที่แล้วและมีคดีฟ้องร้องกันอยู่ในตอนนี้ ซึ่งนั้นรวมไปถึงการเปลี่ยนแปลงกำหนดการวางจำหน่ายเกมหลายๆเกมต่อจากนี้ไปอีกด้วย ซึ่งเกมถัดไปของพวกเขาอย่าง Stranger Things และ The Wolf Among Us Season 2 จะใช้ Unity Engine ในการพัฒนาต่อไปครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 27 Jun 2018

ผมชอบ Walking Dead S1 มากๆนะ แต่เกม Telltale สมัยนี้น่าเบื่อสุดๆ
ไม่ได้หมายถึงเกมเพลย์นะ แต่เนื้อเรื่องที่เป็นจุดขายของเค้านี่แหละ แย่มาก
ดูออกเลยว่าสักแต่ทำ เน้นปริมาณ พ้องกับข่าวลือที่ว่า ใช้แรงงานพนักงานเกินไปด้วย

เรื่องเอนจิ้น ผมว่าภาพมันไม่ได้แย่นะ มีสไตล์ออก
ที่ต้องปรับปรุงคือโมชั่นต่างหาก แข็งเป็นตอตลอด

ใครสนแนวนี้ไม่ต้องง้อ Telltale ผมแนะนำนี่นะครับ The Pillars of the Earth
เป็น Point&Click ที่สร้างจากนิยายขายดีชื่อเดียวกัน เค้าออกตัวว่าเป็น นิยายอินเตอร์แอคทีฟนะ ไม่ใช่เกม
ผมอ่านมาแล้ว รับประกันความดราม่า ฟังพลอทแล้วอาจไม่น่าสนใจ แต่สนุกน่าติดตามอย่างไม่น่าเชื่อ
เป็นเรื่องเกี่ยวกับ หนุ่มก่อสร้าง, เจ้าอาวาสหนุ่ม และ ลูกสาวเจ้าเมืองตกยาก
สมัยยุคกลาง คศ.1100 (ก็ประมาณสงครามครูเสดที่ 3 หรือ Assassin's Creed ภาคแรกอะนะ แต่คนละที่กัน)
ฟังดูไม่น่าสนใจเลยเนอะ (หนังสืออย่างหนา) ใครขี้เกียจอ่านก็เล่นเอาละกัน ภาพอย่างงามเลย
Edited by 9th TEARDROP, 27 June 2018 - 12:35 AM.