`

Jump to content

ถามครับ เกี่ยวกับ Rx Vega56,64 และ VR htc vive

7 replies to this topic

#1 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 23 April 2018 - 03:15 PM

A : ราคามันปรกติแล้วหรือยังเอ่ย
ว่า Vega 56 กับ Vega64 ราคามันปรกติแล้วหรือยังครับ จำได้คร่าวๆแค่ตอนเปิดตัว Vega64ราคา 30kถ้วนๆได้มั้ง ตอนนี้เห็นอยุ่ที่ 27K
เพราะ จำราคา Rx 580 4GB กับ 8GB พอได้ ว่าแต่ก่อนมัน 11,000 นิดๆก็ได้ 8GB แล้ว แต่ตอนนี้ราคามันอยู่แถว 14,000.- = =
หากราคาปรกติแล้วก็น่าสนใจน่าพิจารณาลองเจิมมาเล่น

B : VR HTC vive
กำลังแอบๆสนใจอยู่ ล่าสุดเห็น sales บน steam มีแอปบางตัวโดนพอสมควร ผมเลยอยากถามว่า
-มีที่ไหนให้ลองชิมจริงๆนานๆบ้างไหม จะได้รู้ว่าชอบหรือไม่ชอบ
-VR ตัวไหนแนะนำไหมครับ นอกจาก Oculus Rift? (ผมสน HTC เพราะจากที่สำรวจเกมที่สน มัน htc optimize กว่า rift )

C. Laptop ที่มีการ์ดจอ gtx1060 ถือว่าสามารถรองรับ VR ได้เลยหรือเปล่าครับ (เข้าใจว่า 1060 laptop ยังไงก็อ่อนกว่า pc แต่ไม่อ่อนแบบสมัยที่มี m)

ขอบคุณคร่าบ

#2 เอ๋...

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 24 April 2018 - 05:40 PM

A - ราคายังแพงครับ
B - ผมไม่ลองของพวกนี้ครับ ผมเมาง่าย
C - รองรับหมดครับขนาด 1050ti ยังทำได้

#3 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 24 April 2018 - 11:36 PM

HTC 2 จะมาแล้วนิ

#4 voyevoda

rsc

Posted 25 April 2018 - 01:01 PM

View Postluckyang, on 24 April 2018 - 11:36 PM, said:

HTC 2 จะมาแล้วนิ

เห็นมีตัวไร้สาย เป็ฯหมวกแยกราคาโหดไปอะ ทั้งชุด 23k ยังพอไหว แต่หมวกไร้สาย 30kไม่แถวจอยไม่มีอะไรมาให้เลยไม่ไหวจริงๆ

#5 GameMAX

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 27 April 2018 - 09:43 PM

View Postvoyevoda, on 25 April 2018 - 01:01 PM, said:

เห็นมีตัวไร้สาย เป็ฯหมวกแยกราคาโหดไปอะ ทั้งชุด 23k ยังพอไหว แต่หมวกไร้สาย 30kไม่แถวจอยไม่มีอะไรมาให้เลยไม่ไหวจริงๆ

ตัวใหม่เพิ่มหลายอย่างไม่ใช้แค่ไร้สายครับ ขึ้นเว็บ Official แล้ว เพิ่มความละเอียดด้วยครับ

แนะนำถ้าจะซื้อให้เอา spec สูงสุดในตลาดครับ เพราะไงก็เมาเวียนหัว แต่เอารุ่นดีที่สุดเพื่อให้อาการมันไม่หนักมาก

#6 voyevoda

rsc

Posted 16 July 2018 - 11:31 PM

ขุด update นี่ผมได้ acer mixed reality มาละ เล่นขำๆแต่ก็ทำมาได้โอกว่าที่คิดเสียแค่พักแขนแล้ว จอยมันจะต้องอาศัย delay กระจิ๊ดกล้บมาที่หน้าเรา ไม่เลวสำหรับ vr เริ่มต้นๆเล่นเกมเพลินๆ

แต่กับเกมสำหรับ vive อะไรเทือกนี้พวก Hot Dogs, Horseshoes & Hand Grenades / Gorn ยังไงก็ไม่เป๊ะเท่า vive จากที่ลองเล่นร้าน VR มานะ
**ส่วนตัวหลักๆซื้อมาอยากลองเล่น กับเอาไว้ทำงาน sketchup เผื่อได้ทดลองเอาไปเสนอลูกค้าหะๆ**
บ้านผมทำ บ้านสำเร็จรูป / ทำจากผนังเทียม

#7 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 24 August 2018 - 10:17 AM

View Postvoyevoda, on 16 July 2018 - 11:31 PM, said:

ขุด update นี่ผมได้ acer mixed reality มาละ เล่นขำๆแต่ก็ทำมาได้โอกว่าที่คิดเสียแค่พักแขนแล้ว จอยมันจะต้องอาศัย delay กระจิ๊ดกล้บมาที่หน้าเรา ไม่เลวสำหรับ vr เริ่มต้นๆเล่นเกมเพลินๆ

แต่กับเกมสำหรับ vive อะไรเทือกนี้พวก Hot Dogs, Horseshoes & Hand Grenades / Gorn ยังไงก็ไม่เป๊ะเท่า vive จากที่ลองเล่นร้าน VR มานะ
**ส่วนตัวหลักๆซื้อมาอยากลองเล่น กับเอาไว้ทำงาน sketchup เผื่อได้ทดลองเอาไปเสนอลูกค้าหะๆ**
บ้านผมทำ บ้านสำเร็จรูป / ทำจากผนังเทียม

อ๊ะ มีคนเล่น WinMR เป็นเพื่อนแล้ว
จริงๆ แล้วผมว่า WinMR เป็น VR Headset สู้พวก Vive หรือ Rift ได้เลยนะ
ระบบ Tracking ของจอยอาจจะด้อยหน่อยกว่า
แต่ได้ความประหยัดและความสะดวกในการเซ็ตอัพเข้ามาชดเชย
(แบบราคา Vive ตัวนึงเอามาซื้อ WinMR ได้เกือบสามตัว)

ถ้ายังไม่ได้เล่น Beat Saber แนะนำให้ลองเลยครับ
ปัจจุบันมันเป็นเกมสำหรับ Workout ประจำวันของผมไปแล้ว

#8 voyevoda

rsc

Posted 28 August 2018 - 12:39 AM

View PostGenocide Fang, on 24 August 2018 - 10:17 AM, said:

อ๊ะ มีคนเล่น WinMR เป็นเพื่อนแล้ว
จริงๆ แล้วผมว่า WinMR เป็น VR Headset สู้พวก Vive หรือ Rift ได้เลยนะ
ระบบ Tracking ของจอยอาจจะด้อยหน่อยกว่า
แต่ได้ความประหยัดและความสะดวกในการเซ็ตอัพเข้ามาชดเชย
(แบบราคา Vive ตัวนึงเอามาซื้อ WinMR ได้เกือบสามตัว)

ถ้ายังไม่ได้เล่น Beat Saber แนะนำให้ลองเลยครับ
ปัจจุบันมันเป็นเกมสำหรับ Workout ประจำวันของผมไปแล้ว

รอมัน sale ครับหะๆ ตอนนี้มีพวก space pirate , audioshield ,tilt brush จากเซลครั้งก่อนเล่นเพลินๆ อยากกด serious sam มาลองอยู่

หมวกนี่ผมใช้ของ acer เห็น jib ขายไม่แรงแต่หมดไปสักพักละแหล่ะ ใจอยากได้ vive ห้องนอนไม่เอื้อ
WMR สะดวกสุดละ ถ้าหากมันไร้สายได้นี่โคตรจะดี

Oculus RIft นี่ยอมผ่านเลย มันใช้ port usb เยอะมาก...

Vive น่าจะแหล่มสุดๆแล้วแหล่ะ แต่ก็แพง

-------------
อันนี้เผื่อใครอ่าน หากจะใช้ gaming laptop เพื่อเล่น vr แนะนำให้อย่างน้อยก็เอา 1050 ti ขึ้นไปน่าจะโอเค 1060 เลยจะดีกว่า
ผมใช้ lenovo y520 i5gen7+1050 4GB (ทำงานมีแผนจะใช้ vr เสนอลูกค้า) เอามาลองเล่นก็พอเล่นได้แต่เกมหนักมากหน่อยอาการสั่น สะอึกอาจจะทำเซ็งได้
(Kanojo(pirate) งี้ มือสั่นๆวาปๆ เล่นใน pc rx580 ลื่นๆ , ยังไม่มีโอกาสได้ลอง serious sam / arizona sunshine)