`

Jump to content

ถ้างบไม่เกิน1500฿ แท่นชาร์จแบบไร้สายยี่ห้อไหนดีครับ

20 replies to this topic

#1 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 30 November 2017 - 12:38 PM

ถ้างบไม่เกิน1500฿ แท่นชาร์จแบบไร้สายยี่ห้อไหนดีครับ
เน้นว่าสามารถชาร์จเร็วได้ มีประกัน ไม่จีนจ๋า

#2 PingKo

' ปิงโกะ '

• High Royal Executive Members

Posted 30 November 2017 - 04:27 PM

nillkin magic disc 4 ครับ ซื้อในลาซาด้า ผมใช้กะ i8 plus โอเคเลย

#3 ROOKYCABLE

Posted 30 November 2017 - 06:23 PM

fast charge 30นาที ได้สัก 40-50% ไหมครับ

#4 poomy

Extreamflow

Posted 30 November 2017 - 10:39 PM

หาของ nokia ครับ

#5 madcatz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 01 December 2017 - 08:48 AM

ถ้าตัดยี่ห้อจีน แล้วต้องมีประกันด้วย ออกทางเลือกก็เหลือน้อยแล้ว
nillkin ก็จีนแน่ๆ
nokia ที่มีขายอยู่ตอนนี้น่าจะเป็นรุ่นเก่าตอนทำตลาดกับ lumia น่าจะไม่ fast charge

wireless charger มันก็มีหลายมาตราฐานอยู่ มาตราฐานที่หลายค่ายนิยมใช้กันตอนนี้ก็คงเป็น Qi wireless charging
ใกล้เคียงกับที่บอกสุด ก็คงเป็นของ Samsung หรือไม่ก็ของ ikea (อันนี้ไม่แน่ใจเรื่อง fast charge หรือเปล่า)
แต่ยี่ห้อจีนที่ผลิตมามีคุณภาพมาตราฐานก็มีนะครับ ต้องเลือกหน่อย แต่สั่งเข้ามาก็ไม่มีรับประกันอยู่ดี

#6 BonY_ThE_Star

"I'm Bolieve"

• High Royal Executive Members

Posted 01 December 2017 - 10:26 AM

ผมซื้อยี่ห้อ zeko ใน istudio 790 บาท

#7 ROOKYCABLE

Posted 01 December 2017 - 11:21 AM

View Postmadcatz, on 01 December 2017 - 08:48 AM, said:

ถ้าตัดยี่ห้อจีน แล้วต้องมีประกันด้วย ออกทางเลือกก็เหลือน้อยแล้ว
nillkin ก็จีนแน่ๆ
nokia ที่มีขายอยู่ตอนนี้น่าจะเป็นรุ่นเก่าตอนทำตลาดกับ lumia น่าจะไม่ fast charge

wireless charger มันก็มีหลายมาตราฐานอยู่ มาตราฐานที่หลายค่ายนิยมใช้กันตอนนี้ก็คงเป็น Qi wireless charging
ใกล้เคียงกับที่บอกสุด ก็คงเป็นของ Samsung หรือไม่ก็ของ ikea (อันนี้ไม่แน่ใจเรื่อง fast charge หรือเปล่า)
แต่ยี่ห้อจีนที่ผลิตมามีคุณภาพมาตราฐานก็มีนะครับ ต้องเลือกหน่อย แต่สั่งเข้ามาก็ไม่มีรับประกันอยู่ดี

จีนได้ครับ เพราะต่ำกว่า1500฿
คงจีนอยู่แล้ว ขอแค่สเปคตรง พวกจ่ายไฟ20W
มีประกันน่าเชื่อถือก็พอครับ

แต่รู้สึกตอนนี้ ip ลองรับแบบชาจไร้สาย
แต่ยังไม่รองรับแบบไร้สาย+เร็ว ต้องรอ fw ใหม่

View PostBonY_ThE_Star, on 01 December 2017 - 10:26 AM, said:

ผมซื้อยี่ห้อ zeko ใน istudio 790 บาท

output กี่A ครับ

Edited by ROOKYCABLE, 01 December 2017 - 12:46 PM.

#8 ake_neo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 December 2017 - 12:58 PM

ขอถามแบบโง่ๆ เพราะไม่เคยใช้เลยนะครับ ที่ชาร์จไรสายนี่มันมีข้อดียังไงบ้างครับ นอกจากดูเท่ดี แล้วตอนชาร์จถ้าหยิบมาใช้ได้มั้ยครับ (ใช้ไปชาร์จไป)​

#9 ROOKYCABLE

Posted 01 December 2017 - 01:42 PM

View Postake_neo, on 01 December 2017 - 12:58 PM, said:

ขอถามแบบโง่ๆ เพราะไม่เคยใช้เลยนะครับ ที่ชาร์จไรสายนี่มันมีข้อดียังไงบ้างครับ นอกจากดูเท่ดี แล้วตอนชาร์จถ้าหยิบมาใช้ได้มั้ยครับ (ใช้ไปชาร์จไป)​

ไม่ได้ดีกว่าแบบมีสายเลยครับ หยิบออกมาจากแท่นวางก็ใช้ไม่ได้แล้ว
แต่เนื่องจากผมใช้ ip10 ซึ่งรองรับการชาร์จเร็วและไร้สายแล้ว
ซึ่งอุปกรณ์ที่จะใช้ในการชาร์จเร็วและไร้สายต้องซื้อเพิ่มจากทางแอปเปิ้ลอีก5-7000บาท
ในขณะที่พวกThird party ทำกันออกมาขายถูกกว่าเยอะ และราคาต่ำกว่า1000บาท
ซึ่งถ้าใช้สายชาร์จที่แอปเปิ้ลแถมมาในกล่อง จะชาร์จนานสลัดเลย 3ชม.ได้
เลยมาโพสต์ถามก่อนซื้อว่าตัวไหนมาตรฐานดี

อย่างในLZมีขายแบบ399บาท ก็มี แต่พอถามสเปคเข้าจริงๆจ่ายไฟแค่1000mAh

Edited by ROOKYCABLE, 01 December 2017 - 01:53 PM.

#10 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 02 December 2017 - 04:28 AM

ว่าแต่ใครมีคูปองส่วนลดลาซาด้าบ้างครับ
ไม่ทราบทำไมพักหลังมานี่หายากจริงๆ

#11 joamz3

Posted 02 December 2017 - 08:39 AM

ไม่ได้เปลี่ยนมือถือมานานมาก

ผมเข้าใจว่า x มันแถม wireless charge มาให้เลยตั้งแต่ 7 สรุปต้องซื้อเองและของ apple แพงมาก เปิดกล่องสายชาร์จเหมือนเดิมเด๊ะๆ ฮ่าๆ

#12 madcatz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 02 December 2017 - 09:47 AM

View Postake_neo, on 01 December 2017 - 12:58 PM, said:

ประโยชน์ของที่ชาร์จไร้สายจริงๆ คงไม่ได้ออกแบบมาเพื่อความเท่เป็นหลักอยู่แล้ว มันก็มีประโยชน์หลากหลาย เท่าที่พอคิดออกก็ประมาณนี้
-เพิ่มสะดวกเวลาชาร์จ เวลาชาร์จวางลงไปเลย ถ้าเป็นแบบเดิมคือสายชาร์จ เราต้องควานหาสาย แล้วมาเล็งเสียบ (ยิ่งที่มืดๆ แสงน้อยๆ คงเสียบสายชาร์จลำบาก)
-เวลาชาร์จเสร็จ หรือต้องการใช้งานมือถือ ก็ยกขึ้นจากแท่นชาร์จ เดินถือไปได้เลย ไม่ต้องเสียเวลาถอดสาย (ถือว่าถนอมพอร์ทเสียบชาร์จไปในตัว)
-กรณีพวกมือถือรุ่นใหม่ที่ตัดรูหูฟัง 3.5มม. ไปก็ยังใช้ usb-c หรือ lighting เสียบหูฟัง ฟังเพลงไป ชาร์จไปได้
-หากใช้แท่นชาร์จไร้สายที่มีขนาดใหญ่ ก็สามารถชาร์จอุปกรณ์ได้หลายตัวพร้อมกัน ไม่มีสายรุรัง พันไปมาให้เกะกะ

แต่ข้อเสียมันก็มี
-อุปกรณ์ชาร์จไร้สายส่วนใหญ่เป็นอุปกรณ์เสริมขายแยก ก็ต้องซื้อเพิ่มต่างหาก เสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม
-ต่อให้ที่ชาร์จเป็นแบบชาร์จเร็ว เทคโลยี ณ วันนี้ ก็ยังชาร์จไฟเร็วสู้แบบเสียบสายไม่ได้อยู่ดี
-เปลืองค่าไฟมากกว่า เพราะมีอัตราสูญเสียพลังงานผ่านการชาร์จไร้สาย

การชาร์จไปใช้ไป ก็ทำได้นะครับ แต่ต้องวางนิ่งอยู่บนแทนให้มันอยู่สถานะชาร์จตลอด เช่น เปิดหนังดู ฟังเพลง หากเล่นเกมมันคงขยับไปมา มันก็คงชาร์จๆ ติดๆ ดับๆ

#13 leosungz

Posted 02 December 2017 - 10:19 AM

ยี่ห้อจีน พวก ugreen ก็ได้สั่งจีนอันละไม่ถึง 700

แต่แนะนำไว้ก่อนเลย ที่ชาร์จไร้สายเนียแม่มช้ามากอย่าไปคิดว่าที่บอก fast charge จะเร็วเหมือนพวก qc ฟาสของแม่มช้ากว่าใช่สายปกติอีก แถมเครื่องร้อน ไม่ต้องอ้างด้วยว่าเพราะของจีนให้ยี่ห้อแพงแม่มก็ร้อน แถมช้าเหมือนกัน

เรื่องประกันแม่มไม่พังง่ายๆหรอก ใส้ในแม่มมีแค่ขดลวดเหนี่ยวนำกับแผงวงจรนิดหน่อย คุณใช้เตาแม่มเหล็กไฟฟ้าไม่พังฉันใดก็ใช้ไวเลสชาร์จไม่พังแบบนั้น เพราะแม่มคล้ายกันมาก

Baseus Wireless Charger For iPhone X 8 Plus Samsung Note 8 S8 S7 S6 Edge Phone Charger QI Wireless Charging Docking Dock Station
http://s.aliexpress.com/2IVBVrEN
(from AliExpress Android)

อันนี้รุ่นที่ผมใช้

#14 manu16

Posted 02 December 2017 - 11:05 AM

ผมแนะนำว่า ลุงอย่าไปใช้เลยไวเลสชาร์จ ยังไงมันก็ช้าไม่ทันใจหรอกครับ

ขั้นตอนที่แท่นมันแปลงไฟฟ้าเป็นคลื่น แล้วที่โทรศัพย์ต้องรับคลื่น เพื่อแปลงมาเป็นไฟฟ้าแล้วถึงส่งไปที่แบตอีกที

ผมแนะนำเป็นสายชาร์จหัวแม่เหล็กครับ สายดีๆมีให้เลือกมากมาย หัวต่อก็มีให้เลือกทั้ง microUSB ทั้ง Type C

แค่เอาหัวเสียบคาไว้ในรู สายเสียบกับที่ชาร์จ(ยิ่งรองรับQc3ยิ่งดี) พอจะชาร์จ แค่เอาหัวสายมาจ่อไกล้ๆหัวชาร์จที่เสียบคาไว้ในรูชาร์จ

มันจะดูดให้เข้าร่องชาร์จเองฮะ ปิดไฟมืดๆยังเสียบถูกเลยฮะ ใช้ง่ายมาก แรงดูดของหัวแม่เหล็กก็มีแบบเบาหรือแรง

สารพัดแบรนด์ ราคาตั้งแต่หลักร้อยหน่อยๆไปยัน7-800กันเลย ผมสั่งมาจากอาลีร้อยกว่าบาทไม่สนประกัน ใช้ดีมากโคตรคุ้ม

https://th.aliexpres...2311.0.0.JO5Ob3 ในลิ้งค์ผมเป็นหัวไมโครusbของด๋อยนะ กดเข้าไปก่อน แล้วดูแถบด้ายซ้ายเลื่อนๆลงมาของเจ้านี้ เดี๋ยวก็เจอหัวType C ฮะ

Edited by manu16, 02 December 2017 - 11:16 AM.

#15 ROOKYCABLE

Posted 02 December 2017 - 12:20 PM

View Postleosungz, on 02 December 2017 - 10:19 AM, said:

ยี่ห้อจีน พวก ugreen ก็ได้สั่งจีนอันละไม่ถึง 700

แต่แนะนำไว้ก่อนเลย ที่ชาร์จไร้สายเนียแม่มช้ามากอย่าไปคิดว่าที่บอก fast charge จะเร็วเหมือนพวก qc ฟาสของแม่มช้ากว่าใช่สายปกติอีก แถมเครื่องร้อน ไม่ต้องอ้างด้วยว่าเพราะของจีนให้ยี่ห้อแพงแม่มก็ร้อน แถมช้าเหมือนกัน

เรื่องประกันแม่มไม่พังง่ายๆหรอก ใส้ในแม่มมีแค่ขดลวดเหนี่ยวนำกับแผงวงจรนิดหน่อย คุณใช้เตาแม่มเหล็กไฟฟ้าไม่พังฉันใดก็ใช้ไวเลสชาร์จไม่พังแบบนั้น เพราะแม่มคล้ายกันมาก

Baseus Wireless Charger For iPhone X 8 Plus Samsung Note 8 S8 S7 S6 Edge Phone Charger QI Wireless Charging Docking Dock Station
http://s.aliexpress.com/2IVBVrEN
(from AliExpress Android)

อันนี้รุ่นที่ผมใช้

เรื่องเร็ว มันคงเร็วขึ้ันแน่ แต่จะมากน้อยแค่ไหนเท่านั้นเอง
iPhone X and 8 get faster wireless charging with iOS 11.2

The software update makes wireless charging 50 percent faster.
https://www.cnet.com...eless-charging/

แต่เท่าที่ดูของคุณจ่ายไฟแค่ 5W 1A มันก็เท่าๆกับสายชาร์จบ้าน
แล้วพอมาชาร์จแบบไร้สายมันจะช้าลงอีกหน่อย ปลายทางที่คุณใช้เลยมีแค่ร้อน
กับชาร์จช้ากว่าสายบ้าน ส่วนการประกันในเรื่องความคงทนว่าจะเสียเร็วไหม
ตรงนี้ห่วงเหมือนกันแต่ไม่มาก ห่วงเรื่องสเป็คตรงไหม ใช้ได้จริงหรือไม่มากกว่า
เอามาแล้วชาร์จช้ากว่าสายเสียบนี่เครียด

ตัวชาร์จเร็วไร้สายตามสเป็คควรเป็น 7.5W+

View Postmanu16, on 02 December 2017 - 11:05 AM, said:

ผมแนะนำว่า ลุงอย่าไปใช้เลยไวเลสชาร์จ ยังไงมันก็ช้าไม่ทันใจหรอกครับ

ขั้นตอนที่แท่นมันแปลงไฟฟ้าเป็นคลื่น แล้วที่โทรศัพย์ต้องรับคลื่น เพื่อแปลงมาเป็นไฟฟ้าแล้วถึงส่งไปที่แบตอีกที

ผมแนะนำเป็นสายชาร์จหัวแม่เหล็กครับ สายดีๆมีให้เลือกมากมาย หัวต่อก็มีให้เลือกทั้ง microUSB ทั้ง Type C

แค่เอาหัวเสียบคาไว้ในรู สายเสียบกับที่ชาร์จ(ยิ่งรองรับQc3ยิ่งดี) พอจะชาร์จ แค่เอาหัวสายมาจ่อไกล้ๆหัวชาร์จที่เสียบคาไว้ในรูชาร์จ

มันจะดูดให้เข้าร่องชาร์จเองฮะ ปิดไฟมืดๆยังเสียบถูกเลยฮะ ใช้ง่ายมาก แรงดูดของหัวแม่เหล็กก็มีแบบเบาหรือแรง

สารพัดแบรนด์ ราคาตั้งแต่หลักร้อยหน่อยๆไปยัน7-800กันเลย ผมสั่งมาจากอาลีร้อยกว่าบาทไม่สนประกัน ใช้ดีมากโคตรคุ้ม

https://th.aliexpres...2311.0.0.JO5Ob3 ในลิ้งค์ผมเป็นหัวไมโครusbของด๋อยนะ กดเข้าไปก่อน แล้วดูแถบด้ายซ้ายเลื่อนๆลงมาของเจ้านี้ เดี๋ยวก็เจอหัวType C ฮะ

ของเด็กน้อยนี่เป็นอีกกรณีนึง
ใช้ชาร์จเร็วไร้สายแต่ยังเร็วไม่พอ

แล้วแบบสายที่ใช้อยู่ใช้กับตัวจ่ายไฟกี่W
แล้วชาร์จกับแบตตกี่ mAh กี่ชม.เต็ม

ถ้าเรื่องสาย usb c นี่น่าแยกเป็นอีกกระทู้
สาย C ของThird party+ตัวจ่ายไฟตัวไหน
ใช้กับ i8 i10 ได้เสถียร และงบน้อยสุด

Edited by ROOKYCABLE, 02 December 2017 - 12:30 PM.

#16 ROOKYCABLE

Posted 02 December 2017 - 11:27 PM

View PostPingKo, on 30 November 2017 - 04:27 PM, said:

nillkin magic disc 4 ครับ ซื้อในลาซาด้า ผมใช้กะ i8 plus โอเคเลย

apple ปล่อยตัว 11.2 แล้วครับ
ปลดล็อคชาร์จเร็วไร้สายให้เป็นรับไฟได้7.5Wแล้ว
เห็นมีคนลองแล้ว cpu เร็วขึ้นเล็กน้อย
กินแบตน้อยลงกว่าเดิม 5%

#17 pugga

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 04 December 2017 - 07:10 AM

ตามครับ ได้ตัวไหนใช้ดีไม่ดียังไงมาบอกกันด้วยนะครับ ใช้ Ipx เหมือนกัน ขอบคุณครับ

#18 kabuki2000

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 December 2017 - 02:24 PM

สั่งอีเบย์ อันไม่ถึง 500 รอนานหน่อย

#19 ake_neo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 December 2017 - 03:16 PM

View Postmadcatz, on 02 December 2017 - 09:47 AM, said:

ประโยชน์ของที่ชาร์จไร้สายจริงๆ คงไม่ได้ออกแบบมาเพื่อความเท่เป็นหลักอยู่แล้ว มันก็มีประโยชน์หลากหลาย เท่าที่พอคิดออกก็ประมาณนี้
-เพิ่มสะดวกเวลาชาร์จ เวลาชาร์จวางลงไปเลย ถ้าเป็นแบบเดิมคือสายชาร์จ เราต้องควานหาสาย แล้วมาเล็งเสียบ (ยิ่งที่มืดๆ แสงน้อยๆ คงเสียบสายชาร์จลำบาก)
-เวลาชาร์จเสร็จ หรือต้องการใช้งานมือถือ ก็ยกขึ้นจากแท่นชาร์จ เดินถือไปได้เลย ไม่ต้องเสียเวลาถอดสาย (ถือว่าถนอมพอร์ทเสียบชาร์จไปในตัว)
-กรณีพวกมือถือรุ่นใหม่ที่ตัดรูหูฟัง 3.5มม. ไปก็ยังใช้ usb-c หรือ lighting เสียบหูฟัง ฟังเพลงไป ชาร์จไปได้
-หากใช้แท่นชาร์จไร้สายที่มีขนาดใหญ่ ก็สามารถชาร์จอุปกรณ์ได้หลายตัวพร้อมกัน ไม่มีสายรุรัง พันไปมาให้เกะกะ

แต่ข้อเสียมันก็มี
-อุปกรณ์ชาร์จไร้สายส่วนใหญ่เป็นอุปกรณ์เสริมขายแยก ก็ต้องซื้อเพิ่มต่างหาก เสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม
-ต่อให้ที่ชาร์จเป็นแบบชาร์จเร็ว เทคโลยี ณ วันนี้ ก็ยังชาร์จไฟเร็วสู้แบบเสียบสายไม่ได้อยู่ดี
-เปลืองค่าไฟมากกว่า เพราะมีอัตราสูญเสียพลังงานผ่านการชาร์จไร้สาย

การชาร์จไปใช้ไป ก็ทำได้นะครับ แต่ต้องวางนิ่งอยู่บนแทนให้มันอยู่สถานะชาร์จตลอด เช่น เปิดหนังดู ฟังเพลง หากเล่นเกมมันคงขยับไปมา มันก็คงชาร์จๆ ติดๆ ดับๆ
ขอบคุณครับ ชัดเจน

#20 umbababa

เซียนเกม

Posted 04 December 2017 - 03:34 PM

ผมว่า ทำปริ้นทองแดงข้างล่างไว้หน่อย แล้วทำเป็นด๊อกช๊าตก็สะดวกสบายพอๆกันทุนกระติ้ดเดียว แบบ3dsผมกลับบ้านวางบนด๊อกโปะเดียวก็ชาตแล้ว อันละ150
แต่เทคโนโลยี่ถ้าไม่มีใครเริ่มใช้ก็คงไม่ไปไหน เริ่มไปแล้วอีกไม่นานก็คงเป็นมาตราฐานล่ะครับช๊าตไร้สาย