`

Jump to content

สอบถามวิธีลงเกม ใน super famicom mini classic

4 replies to this topic

#1 luckyboy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Interests:Game & Wacth

Posted 29 October 2017 - 09:35 AM

ขอบคุณครับ

#2 ช่าง

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 29 October 2017 - 02:41 PM

ลองโทรมาถามได้คับหรือมาที่ร้านได้คับ

#3 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 29 October 2017 - 04:26 PM

:r18:

Edited by o++o, 16 November 2017 - 06:03 PM.

#4 vincenzo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 March 2018 - 02:45 PM

ผมพึ่งได้เครื่องจาก lazadaมา สองพันแปดกว่าๆเมื่อวานผมลองลงเองตาม utube ก็ไม่ยากนะครับ เดี๋ยวนี้ลงอีมูเล่นเกมส์ FC N64 GBA MD ได้ด้วย
1.โหลดไฟล์ hackchi2 กับตัวแอดออนโมลดูล retroarch จากเวบ (เซิสกูเกิล)
2.unzip file แล้วรันโผรแกรม hackchi2 และลากไฟล์zip retroarch ใส่โปรแกรม hackchi2 ทันจะลงแอดดออนให้เลย
3. ขั้นตอนการเชื่อมต่อเครื่องกับ computer ต่อสาย usb ที่แถมมากับเครื่อง snes mini กับ คอม โดยที่ช่อง usb นั้นต้องจ่ายไฟมาด้วย (สังเกตว่ามีเครื่องหมาย +- ตรงช่อง usb) แล้ว ที่โปรแกรม hackchi2 ไปทีเมนู kernel---dump kernel---เลือกโมเดลโซนเรื่อง super nintendo japan(แล้วแต่โซนเครื่องที่ซื้อมา)เครื่องที่เชื่อมต่อต้องปิดสวิซเป็น off ไว้ แล้วจะขึ้นเมนูให้กด reset ค้างไว้สักห้าวิพร้อมกับกด power ดันขึ้นเป็น on โปรแกรมจะ dump original kernel ออกมาสำรองไว้ให้อย่สลืมติ๊กอินสตอลไดร์เวอร์ด้วยนะครับ พอเสร็จแล้ว ปิดสวิซ power off
4.Flash custom kernel ทำคล้ายๆกับ dump kernel คลิกที่ flash custom kernel---กดresetค้าง5วิพร้อมดันpoweron พอเสร็จก็พร้อมที่จะลงเกมส์ละ
5.add more games คลิกที่เมนูนี้เพื่อเพิ่ม rom เกมส์ที่เราอยากได้ลงมาเล่นทั้ง fc sfc n64 gba md ใสได้ตามความจุเครื่องที่ 200mb เลือกเฉพาะที่ชอบเอานะครับ
4.ใส่ปกเกมส์พอใส่รอมมาเสร็จ click ขวาที่ชื่อเกมส์(ได้ทีละหลายๆเกมส์) มาที่เมนูแรกdownload box art for select game
5.Synchonize select games witch Nes/Snes mini
6รอจนจบกระบวนการ เสน็จละต่อเครื่องเล่นได้เลย
ถ้าติดปัญหาอะไรถามได้นะครับ ใครที่ชอบกดเลยที่ลาซาด้าประมาณสามพัน ใส่โค้ดลดแล้วเหลือ สองพันแปดหน่อยๆ ราคาเท่าญี่ปุ่นเลย

แบบภาษาอังกฤษ ดูตามวิดีโอก็น่าจะพอเดาทางออกนะครับ

#5 vincenzo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 March 2018 - 02:49 PM

ใครที่ไม่อยากเสี่ยงอยู่ใกล้ เห็นมีคนรับทำอยู่นะครับ ส่วนผมอยู่ใกล ก็เลยต้องพึ่งตัวเองก่อน ตอนแรกไม่รู้เรื่องถึงกับสังสาย otp มาเพื่อแยกต่อไฟ ตอนนี้มาถึงบางอ้อ สาเหตุที่นินเทนโดไม่แถมปลั๊กไฟมา ส่วนหนึ่งเขาเซฟคอสต้นทุนการผลิต อีกส่วนหนึ่งก็คือ เอาสาย usb ที่แถมมาเสียบเข้าช่องusb ข้างๆหรือหลังทีวีสมัยนี้ได้เลย ไม่ต้แงไปซื้อปลั๊กไฟเพิ่มนะครับ