`

Jump to content

แนะนำ hd player 4k ให้สักตัวซิครับ เน้นภาพ และเสียง ขอมี dts x atmos

14 replies to this topic

#1 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

• High Royal Executive Members

Posted 16 October 2017 - 09:51 PM

ไม่ได้ตามเรื่อง hd player มานานเลย(ตัวเก่าใช้ mede8er500x200)

พอดีซื้อเครื่องเสียง(ONKYO TX-NR656) เลยอยากจะได้ hd player ที่ให้ภาพ 4kที่ไกล้เคียงเครื่องเล่นบลูเล กับให้เสียงดีๆสักหน่อย

สอบถามเพิ่มเติม เด๋วนี้เครื่องเล่นสตีมหนังความละเอียด 4k กับเสียงdtsได้แล้วรึยังครับ

ขอยี่ห้อทนๆ และ เสถียร ด้วยนะค้าบบ

ขอบคุณมากครับ

:cat_dance: :cat_dance: :cat_dance: :cat_dance:

Edited by DeppRising, 16 October 2017 - 10:01 PM.

#2 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 17 October 2017 - 07:24 AM

ลงอเข้าไปอ่านดูครับ
https://www.thaimkv....%B9%88%E0%B8%99

แต่ส่วนตัวชอบภาพคมสดของชิฟ SIGMA มากกว่าครับ
Dune HD Solo 4K

ถ้างบถึงไป DUNE ครับ
ผมใช้อยู่ครับ

#3 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

• High Royal Executive Members

Posted 17 October 2017 - 07:55 AM

View Postใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ, on 17 October 2017 - 07:24 AM, said:

ลงอเข้าไปอ่านดูครับ
https://www.thaimkv....%B9%88%E0%B8%99

แต่ส่วนตัวชอบภาพคมสดของชิฟ SIGMA มากกว่าครับ
Dune HD Solo 4K

ถ้างบถึงไป DUNE ครับ
ผมใช้อยู่ครับ

ขอบคุณมากครับ

#4 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 17 October 2017 - 09:49 AM

Dune ไม่น่าจะรองรับ HDR นะครับ เท่าที่ผมหาข้อมูลมา แต่เรื่องภาพต้องยกให้ Sigma แหละครับ

ผมหาข้อมูลอยู่พักใหญ่ ๆ สำหรับ 4K Player ว่าจะเล่นตัวไหนดี

จนได้ Zidoo X10 มา ที่หวด Zidoo เพราะเหมือนมันจะครบเครื่องกว่า Dune

แต่ผมเอามาเล่นแล้ว กลับเล่นเมนู Blu-ray ไม่ได้ ตามที่โฆษณาไว้

ภาพเสียงถามว่าโอเคไหม ผมตอบไม่ได้ครับ เพราะ AVR ผมมันไม่รองรับ 4K

ผมเลยต้องต่อเข้า OPPO UDP-205 ให้มันแยกเสียงกับภาพให้

หากจะให้เชียร์ ผมอยากแนะนำ Egreat A5 หรือ A10 มากกว่า

Zidoo สวยแต่รูปร่างหน้าตา แต่กลับทำไม่ได้อย่างที่โม้ไว้

ลองดูครับ

#5 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

Posted 17 October 2017 - 01:04 PM

View PostThosapol_TH, on 17 October 2017 - 09:49 AM, said:

Dune ไม่น่าจะรองรับ HDR นะครับ เท่าที่ผมหาข้อมูลมา แต่เรื่องภาพต้องยกให้ Sigma แหละครับ

ผมหาข้อมูลอยู่พักใหญ่ ๆ สำหรับ 4K Player ว่าจะเล่นตัวไหนดี

จนได้ Zidoo X10 มา ที่หวด Zidoo เพราะเหมือนมันจะครบเครื่องกว่า Dune

แต่ผมเอามาเล่นแล้ว กลับเล่นเมนู Blu-ray ไม่ได้ ตามที่โฆษณาไว้

ภาพเสียงถามว่าโอเคไหม ผมตอบไม่ได้ครับ เพราะ AVR ผมมันไม่รองรับ 4K

ผมเลยต้องต่อเข้า OPPO UDP-205 ให้มันแยกเสียงกับภาพให้

หากจะให้เชียร์ ผมอยากแนะนำ Egreat A5 หรือ A10 มากกว่า

Zidoo สวยแต่รูปร่างหน้าตา แต่กลับทำไม่ได้อย่างที่โม้ไว้

ลองดูครับ

เช็คดูแล้ว DUNE ไม่ได้รองรับ HDR จริงๆครับ
ตอนแรกผมยึกว่าจะมีออกตัวใหม่มาที่รองรับได้ เท่าที่ดูตัวใหม่ DUNE DUO ก็ยังไม่รองรับอยู่ดี
จริงๆเครื่องเล่นที่ภาพสวยที่สุดก็หนีไม่พ้น OPPO ครับ แค่ราคาแพงกว่าชาวบ้านไปไกลเลย

#6 numgamer

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 17 October 2017 - 04:03 PM

ตอนนั้นผมก็ปวดหัวอยู่นานเรื่องนี้ ว่าจะเอาตัวไหนดี จะเอามาเล่น 4K HDR
สรุปแล้ว ถ้างบจำกัด เอาตัว Egreat A5 ครับ น่าจะเป็น HD Player ที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้แล้ว

แต่ถ้าจะเน้นอย่างอื่นด้วย นอกจากดูหนัง ผมแนะนำ Nvidia Shield TV ครับ
ผมก็ตัดสินใจเอาตัวนี้มา เพราะมันทำอะไรได้หลายอย่าง และรองรับหนัง 4K HDR ระบบเสียง Dolby Atmos , DTS X ได้ครบหมดด้วยคับ
สามารถลง Emu เล่นได้ถึงเครื่อง GC เครื่อง Wii ก็ยังพอได้อยู่ แต่จะลำบากตรงต้องใช้แท่น motion ของ Nvidia
และ App Netflix ที่รองรับ 4K และมี App iFlix ด้วย ซึ่ง Android box รุ่นอื่นๆแทบจะลงไม่ได้เลย
แต่เวลาลงหนังแรกๆอาจจะลำบากนิดนึง เพราะต้อง setup เยอะ ใช้ App Kodi ดู
แต่ถ้าพอทำเสร็จหมดแล้วก็สบายเลย
แถมถ้ามี PC Spec แรงๆ ก็สามารถ steam มาเล่นบน Nvidia Shield ได้อีกด้วย เจ๋งดีครับ

#7 ain

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 October 2017 - 06:59 PM

น้าทศครับ

ผมใช้ x8 มันก็เล่นเมนูได้นะ

จะไม่เล่นก็ที่เป็น บลูเรย์ 4k อ่ะ

#8 mjko

Posted 17 October 2017 - 10:28 PM

dune ภาพสวยสุดครับ ผมใช้ตัวเก่าภาพดีมาก กะจะเปลี่ยนเป็น dune 4k เหมือนกัน แต่ค่าตัวแพงสุดๆ
พอได้อ่านสเปก hdmi 1.4 มั้งครับ ไม่ใช่ 2.0 ไม่รองรับ 4k60p hdr ก็ไม่
ผมเลยตัดออกจากลิสเลย แพงแถมสเปกกั้ก มีดีแค่ภาพสวยกว่าชาวบ้าน

ตอนนี้ที่เล็งไว้คือ sappiti สเปกดูครบเครื่องราคางาม

ปล. หลังๆผมใช้ andriod tv sony ดูหนังด้วย kodi ให้ pass through เสียงไปยัง onkyo ก็ดูสะดวกดี
แต่พอ kodi version ล่าสุดมา ทำให้เล่น dts ไม่ได้เฉย กลายเป็น pcm ธรรมดา แต่ dolby ยังเล่นได้อยู่

#9 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

Posted 18 October 2017 - 07:00 AM

ขอบคุณทุกคอมเม้นเพิ่มเติมครับ เลือกยากมากฮ่าๆ

#10 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 18 October 2017 - 02:50 PM

ผมใช้ Zedoo ตัวเล็กอยู่ครับ (X8) ดู 4K ปรกติ ลื่นปรื๊ด หายห่วง (แต่หาโหลดหนัง 4K ไม่ค่อยได้)

ระบบเสียงไม่แน่ใจนะครับ

ถือเป็น HD Player ที่ดี คุ้มค่า และฟังก์ชั่นคุ้ม (เป็น Android Box ด้วย แต่ผมไม่เคยใช้เลย ใช้เป็น HD Player อย่างเดียว)

#11 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 18 October 2017 - 11:53 PM

View Postain, on 17 October 2017 - 06:59 PM, said:

น้าทศครับ

ผมใช้ x8 มันก็เล่นเมนูได้นะ

จะไม่เล่นก็ที่เป็น บลูเรย์ 4k อ่ะ
ผมก็หมายถึง 4K นั่นล่ะครับ เพราะ Full Rip 1080p ดูได้ปกติครับ

แต่ Egreat A5 A10 4K เล่นเมนูได้นะครับ ผมถึงปวดใจอยู่นี่ล่ะครับ

Edited by Thosapol_TH, 18 October 2017 - 11:56 PM.

#12 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

Posted 19 October 2017 - 07:54 AM

View PostThosapol_TH, on 18 October 2017 - 11:53 PM, said:

ผมก็หมายถึง 4K นั่นล่ะครับ เพราะ Full Rip 1080p ดูได้ปกติครับ

แต่ Egreat A5 A10 4K เล่นเมนูได้นะครับ ผมถึงปวดใจอยู่นี่ล่ะครับ

A5 ต่าง จาก A10 หลักๆอะไรบ้าเหรอครับ น้าทศ

#13 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 19 October 2017 - 09:09 AM

View PostDeppRising, on 19 October 2017 - 07:54 AM, said:

A5 ต่าง จาก A10 หลักๆอะไรบ้าเหรอครับ น้าทศ

เล่นไฟล์ได้หมือนกันเลยครับ แตกต่างที่หน้าตากับ Internal HDD ใน A10

https://www.minipcdb...10-vs-Egreat-A5

ความต่างเล็ก ๆ น้อย ๆ ลองดูตาม Link นะครับ

#14 genie

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 20 October 2017 - 02:52 AM

ภาพจาก Zidoo สวยกว่า Egreat นะครับ
Realtek > hisilicon

#15 DeppRising

♫ ๏̯͡๏ ♬

Posted 20 October 2017 - 02:18 PM

View PostThosapol_TH, on 19 October 2017 - 09:09 AM, said:

เล่นไฟล์ได้หมือนกันเลยครับ แตกต่างที่หน้าตากับ Internal HDD ใน A10

https://www.minipcdb...10-vs-Egreat-A5

ความต่างเล็ก ๆ น้อย ๆ ลองดูตาม Link นะครับ

ขอบคุณครับน้าทศ