`

Jump to content

ช่วยสอนวิธี ยิง ฟรีคิก หน่อยครับ (มือใหม่หัดขับ ) อิ อิ

8 replies to this topic

#1 rak

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 12 May 2007 - 03:13 PM

เนื่องจากเพิ่งหัดเล่น เล่นแล้วแพ้น้องแถวบ้าน เลยอยากถาม วิชากับเหล่า จอมยุทธ ช่วยสอนวิธี ยิง ฟรีคิก แบบจ๊าบๆ ว่ากดปุ่มอะไรบ้างและจะกดเปลี่ยนเป็นคนยิง ฟรีคิก เก่งๆ กดยังไงครับ

เลือกหัวข้อไหนครับ ที่เวลาเล่นแข่ง 2 คน แล้วให้ นักแตะทั้งคู่มีพลังเต็มตลอด ครับ

ขอคารวะเหล่าจอมยุทธ แล้วจะมาถามใหม่คร๊าบ :kanoiyom

#2 SIRIDEB

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 12 May 2007 - 05:32 PM

วิธีเปลี่ยนคนยิง ถ้าเล่นแบบคนเดวไม่ได้ออนไลน์ กดstart แล้วเลือกอันที่3-4อะคับไม่แน่ใจ มันจะมีรายชื่อกะพลังด้านฟรีคิกให้ดู
แต่ถ้าเล่นแบบ live กด select เพื่อเปลี่ยนคนยิงคับ แต่ได้แค่3ครั้งนะ ตามปกติ

สูตรยิงฟรีคิก ไม่รุ้อ่าคับ เพราะยิงแทบไม่เคยเข้า แต่เคยเจอคนนึงเล่นแล้วเข้าท่าเลยเอามาใช้
ใช้เขี่ยเปลี่ยนจุดคับ ถ้าวิ่งมายิงมันจะแรง หรือจะลากบอลไปต่อก็ได้คับ

วิธีก็ตอนก่อนยิง กด LB+RB พร้อมกันก่อน
พอมีอีกคนมายืนข้างหน้า กด LB ค้างไว้แล้วกด A มันจะเขี่ยลูกให้คนยิงคับ

จะลากหรือซัดเต็มข้อก็ตามสะดวกครับ :bye

#3 harts

ExtremeMachine Fifa09 !!~

• High Royal Executive Members
  • Interests:anime

Posted 12 May 2007 - 05:41 PM

จริงๆ มันก็มีวิธียิงนะ แต่กะ ยากเหลือเกิน

คือกด ยิง จิ๊ดนึง แล้วค่อย กดิกจิ๊ดนึง ตอนก่อนยิง ซึ่งต้องแบ่งจังหวัด

แล้วพอกดครั้งที่สองก็ให้กดทิศทางตาม

ลองเอาไปฝึกในเทรนนิ่ง อะครับ

แต่เมื่อนำมาใช้จริงก็ยากที่จะเข้าเหมือนกัน ยิงยากเกิน ส่งเพื่อนดีกว่า ฮ่าๆ

#4 tukkie

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 09 July 2007 - 04:26 PM

:blur [size=4]ให้ยิง เข้ามุมที่เปิดโล่ง โดยกะพลังยิงให้ไม่เกินครึ่งนึง แล้วกด Y ใช้บ่อย 50:50
ลองดูเป็นอีกทางเลือกนะครับ

#5 zero360123

ณ ที่อันไกลโพ้น

• Royal Executive Members

Posted 09 July 2007 - 08:59 PM

ตามนั้นเลยครับ

#6 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

• High Royal Executive Members

Posted 11 July 2007 - 01:25 AM

เข้ามาแอบจดคับ จะได้เก่งๆกับเค้ามั้ง :aha:

#7 Xiangame

เสี้ยนเกม

• Royal Executive Members

Posted 11 July 2007 - 07:05 PM

ไม่ยากครับ 1. ก็ดูที่กำแพงก่อน คนไหนตัวเตี้ยก็เล็งไปที่คนนั้นเลย

2. ดูโกล์ว่ายืนใกล้เสาไหน เวลาปั่นก็ปั่นหนีโกล์

3. กดเต็มที่ไม่เกินครึ่งหลอด กะเอา จะปั่นไซ้ก็กด 45 องศาเฉียงล่าง ถ้าเฉียง

ซ้าย ก็เป็นไซ้โป้ง ถ้าเฉียงขวา ก็เป็นไซ้ก้อย

4. ถ้าระยะใกล้ ซัก 20 ม. กว่า ๆ หน่อย ๆ เวลาปั่นก็กดล่างคาไว้ด้วย ถ้าระยะซัก

30 ม. หรือมากกว่า ให้กดปุ่มบนคาไว้ด้วย ลูกจะพุ่งแรง

ที่กล่าวมานี่เป็นทฤษฏีที่ผมนั่งเทียนเขียนเอา :555 ปฏิบัติจริงนี่ 100 ลูก ผมยิงเข้าซักลูกได้

มั้ง :555 :555

#8 blue_key

one of the best in my life

Posted 11 July 2007 - 07:30 PM

เล็งตรงกำแพงเป็นหลักครับ แล้วเน้นตัวเติ้ยๆ
ส่วนใหญ่เวลาผมยิง มักจะกดขึ้นข้างเสมอครับเพื่อให้บอลพุ่ง
ภาคนี้ กดไม่ควรเกิน 40%ของหลอด
เรื่องยิงไซด์โป้งไซด์ก้อย ถ้าไม่ผิดน่าจะกด LB หรือ LR ค้างน่ะครับ (ผมใช้วิธีนี้มาตั้งแต่ภาค 8-9 แล้ว ไม่รู้ว่าเปลี่ยนไปยัง ถ้าเปลี่ยนผมก็ไม่รู้อยู่ดี - -")

เทคนิคของผมคือ(เข้าใจไปเอง)
เวลายิงให้กดค้างแค่ทีเดียว ถ้ากดหลายๆที โอกาสที่จะเข้าจะน้อยกว่าครับ เพราะงั้นจึงต้องซ้อมบ่อยๆ

ตัวโครต Free-kick ทีผม่ใช้บ่อยๆ
1. Pirlo
2. Henry
ที่เหลือไม่ค่อยโดนใจผมครับ (Ronaldinho, Beckham, Lampard)เหมือนว่าลูกมันจะเน้นทางมากกว่า มันไม่ค่อยพุ่งเท่าไหร่ โดยเฉพาะ Ronaldinho ผมไม่ชอบใช้เลย (จะใช้ Deco ซะมากกว่าด้วยซ้ำ)

ตัว Free-kick แต่ล่ะตัว ค่าต่างกันวิธีการยิงก็ต่างกันครับ

#9 Winning_Zone

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 18 July 2007 - 02:37 AM

สำหรับภาคนี้ ผมแนะนำให้เล่น 2 จังหวะ ดีกว่าครับ เพราะจะยิงฟรีคิกเข้าเลยค่อนข้างยากครับ บอลมันไม่ค่อยพุ่งเท่าไร เล่นบอลสั้นแล้วสร้างโอกาสยิงเองจะ มีโอกาสเข้าสูงกว่าเยอะเลยครับ แอด Winning_Zone แล้วมาเล่นกันได้นะครับ บอยครับ