`

Jump to content

วิธีทำแผ่น PS1 To Eboot

15 replies to this topic

#1 Piyawat19

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 12 May 2007 - 06:28 AM

วิธีทำแผ่น PS1 To Eboot
1. UltraISO ใช้แปลงแผ่นเกม PS1 เป็น image CD *.bin ใครถนัดใช้โปรแกรมอื่น ตามสบายครับ

2. PopstationGUI1.05b โดยส่วนตัวชอบโปรแกรมนี้ ครับ ใครจะใช้อันอื่นก็ได้ มีคนทำออกมาให้ใช้กันเยอะมากและเวอร์ชั่นใหม่ ๆ

3. PS GUI 1.23 beta อีกที่นึง ครับ Version ใหม่ของ popstation GUI 1.05b สามารถมากกว่าเดิม แนะนำให้ใช้ครับ น่าเล่นจริงๆ
เริ่มกันเลยนะ ไม่รู้เวอร์ชั่นไหนแล้วนะคับ

1. แปลงแผ่นเป็น ไฟล์ *.bin

- เอาแผ่นเกม PS1 ที่คุณมี ใส่ CD Drive ครับ (ถ้าไม่มี ยืมเพื่อน ก็ได้ หาซื้อก็ยังพอหาได้นะบางเกม)
- เข้า UltraISO ตามภาพครับ

- เลือก File > Open CD/DVD ...
เลือก CD เลยครับ

- สังเกตนะครับ จะมี file หนึ่งมี ชื่อไฟล์ เป็น ID ของแผ่น
- เลือก Tools > Make CD/DVD Image ...

- เลือกประเภท ไฟล์เป็น BIN ครับ กด MAKE เลยครับ

คราวนี้ก็รอมันวิ่งไปครับจนเสร็จ เร็ว หรือ นานขึ้นกับขนาดของเกมครับ

ไฟล์ จะอยู่ใน Floder \My Documents\My ISO Files
จะมี 2 ไฟล์ ครับ นามสกุล .BIN กับ .CUE (1 kb) ใช้ ไฟล์ .BIN ครับ ส่วน .CUE ลบไปได้เลยครับ
เสร็จไป 1 ขั้นละ
ขั้น 2 ทำ .BIN ให้เป็น EBOOT

เราจะใช้ popstation GUI 1.05b ตัวที่ให้ไปนะครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
update 2/1/07

แนะนำให้ใช้ PSGUI123bata
Version ใหม่กว่าเดิม น่าเร้าใจกว่าเดิม
โหลด ข้างบนเลยครับ
อ่านอธิบายต่อ ข้างล่าง

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

แตก Rar เลยครับ ได้ 6 ไฟล์ ครับ

เอา Cygwin1.dll ไปไว้ใน folder C:\Windows\system32\

เข้า โปรแกรมเลยครับ ได้หน้าประมาณนี้ ครับ

ก็ Browse เลยครับ

ช่องแรก PSX Folder File เลือก ไฟล์ .BIN ที่เราทำเสร็จเมื่อตะกี้นี้

Output Folder แนะนำให้สร้าง folder ใหม่ เลยครับ เป็นชื่อเกม ไปเลย

Game Title กับ Game ID ให้กด Select เลือกเอาเลยครับ

ถ้าไม่มีก็ต้องพิมพ์เอง Game ID ให้ใช้ชื่อไฟล์ ที่ผมบอกไว้ตอนต้นครับ แต่ใส่แบบ ไม่ต้องมี . (จุด) หรือมี _ (underscoll) เช้น ชื่อไฟล์ SLPS_012.41 ก็ใส่ Game ID เป็น SLPS01241 ครับ

ต่อไปก็
ICON0.PNG , PIC0.PNG PIC1.PNG รูปภาพ 3 ไฟล์ เพื่อทำ ภาพ icon ของเกม

ถ้าไม่มี ก็ browse เข้าไป แต่ถ้าไม่มี หาก load ได้ หรือไม่ก็สร้างเอง จะสอนให้ ในตอนต่อไป ครับ

Browse ครับแล้ว กด COVERT ก็รอครับ

พอเสร็จ กด จะให้ press any key to continue กดอะไรก็ได้ครับ

ก็จะขึ้น

ดูใน Output Folder ครับ จะพบ 2 file คือ EBOOT.PBP กับ KEY.BIN

ดูใน Output Folder ครับ จะพบ 2 file คือ EBOOT.PBP กับ KEY.BIN

Copy ทั้ง folder นี้เลย ไป ลงใน memstick \PSP\GAME ได้เลยครับ
folder จะตั้งชื่ออะไรก็ได้
ตั้งชื่อ folder เป็น \PSP\GAME\Final Fantasy Tactics ก็ได้

ได้เกมส์ PS1 เล่นกันแล้ว

ลืมบอกไป แผ่นเกม ควรเป็น NTSC/J หรือ NTSC/US ครับ
ถ้าเป็น PAL ต้อง ทำ ไฟล์ที่ make จาก UltraISO ให้เป็น NTSC ก่อน
โดย อ่านที่นี่ http://www.flashfly....ic.php?t=101723 แต่ยังไม่เคยลองเหมือนกัน ตอนนี้มัวแต่ ขุดแผ่น PS1 มา Convert อยู่

มาต่อกันที่

วิธีทำ 3 ไฟล์ ภาพ PNG

ถ้าใครหาโหลด icon ไม่ได้ ก็ต้องหาภาพมาทำเอง ครับ
หาภาพที่มันเกี่ยวกับเกม ก็ดีครับจะได้ สื่อได้
ใครขี้เกียจ ทำเองก็รอหน่อย เดี๋ยวจะ ทำกระทู้ ภาพ icon ให้โดยเฉพาะ

ตอนนี้ใครใจร้อน ไปโหลดเอาที่นี่ก่อน ครับ

http://www.flashfly....p=877086#877086

มาทำ icon กันเลยดีกว่า
หาภาพครับ นิยมสุด ก็ ปก ครับ

มีแนะนำ 2 ที่

http://www.psxa2z.com/L0A_0.html ผมชอบที่นี่มากกว่า

กับ

http://www.vgmuseum.com/scans/psx.html อันนี้ของ คุณ karym แนะนำเอาไว้

ได้ภาพ ปก มาแล้ว ก็ photoshop ครับ
แต่ส้วนตัวใช้ photo element ครับ ใช้ง่ายกว่า ครับ
สร้างไฟล็ภาพเลยครับ

ICON0.PNG size 144x80 pixels 24-bit PNG format
PIC1.PNG size 480x272 pixels 24-bit PNG format
PIC0.PNG size 310x180 pixels 8-bit PNG format มักใช้เป็นแบบใส (transparent) ไม่มีภาพ

มีต่อนะครับ
:explain Yes it is

Edited by Piyawat19, 12 May 2007 - 06:49 AM.

#2 Piyawat19

Posted 12 May 2007 - 07:01 AM

24-bit PNG สามารภทำได้ โดยผมใช้ photoshop ทำขนาดภาพให้ได้ pixel แล้ว
Save for Web...
เลือกเป็น PNG 24 bit ก็เรียบร้อย

ข้อควรระวัง

ICON0.PNG กับ PIC1.PNG ขนาดใหญ่เกินไป popstation จะไม่ convert มันจะกระพริบ แล้วสร้าง EBOOT.PBP ขนาด 1 KB

ขนาดภาพแนะนำ
ICON0.PNG อย่าให้เกิน 35 kb
PIC1.PNG ไม่เกิน 250 kb

ส่วน PIC0.PNG ผมใช้ทำเป็น Transparency ใสไม่มีสี
มีให้ครับ save ไปได้เลย

ขอให้สนุกกับ PS1 บน PSP ครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
update 2/1/2007

PsGUI 1.23 beta

version ใหม่น่าใช้มาก

แตกออกมาแล้วได้ 2 ไฟล์ 2 folder

เรียกโปรแกรมได้เลยครับ ไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม

มาดู แต่ละ ช่องกัน

PSX Image
Browse ไฟล์ที่แปลงจาก UltraISO ครับ หรือ ไฟล์ที่คุณแปลงเป็น EBOOT แล้ว หรือ โหลด บิท มาก็ได้ รับได้หมด

Output Folder
แนะนำให้ สร้าง folder ใหม่ เป็นชื่อเกม ไปเลย

Game Title, Game Save, Game ID

จะขึ้นเอง Auto แต่ถ้า เกม มีหลายแผ่น ต้อง แก้ Save กับ ID ให้ตรงกันทุกแผ่น

Customize the Game

อันนี้สนุกมากกว่าเดิม
ICON0.PNG, PIC0.PNG, PIC1.PNG
3 อันนี้เหมือนเดิมทุกประการ ถ้าไม่ใส่ ก็จะเป็น แบบ ที่ โปรแกรมกำหนดไว้ ซึ่งไม่สวย

หา Icon มาใส้เข้าไปครับ ลอง PReview ได้ด้วย
เป็นไง FF7 Disc 1 ของผม ไม่เลวจริง

สำหรับ SND0.AT3 เป็น ไฟล์เสียงประกอบ Icon
และ ICON1.PMF เป็น movie clip ประกอบ Icon
ทั้งสองไฟล์ ไม่ใส่ก็ได้ จะใส่ก็ได้ ใส่ไปใน folder \Data

อันนี ทีเด็ด ใครที่เบื่อ ไอ้รูปตัวหนังสือเยะๆ ตอนเข้า PSX

อยากจเปลี่ยนเป็นรูปนี้ก้ได้ มีให้ใน \Data

แต่ตอนทำ ตัวอย่างนี้เราใช้ FF7 นะ
ผมเลย ทำ Gameboot.png เป็นรูปนี้ซะ

มีต่อตอนจบนะครับ

พอกด Convert มันก็จะวิ่งไปเรื่อยๆ

เรียบร้อยครับ

FF7 Disc2 ก็ประมาณนี้

เสร็จสักที เสียเวลากับการฝากรูปครับ กระทู้นี้ปักหมุดก็ดีนะครับจะได้รู้ทั่วกันครับ :eiei
สงสัยวิธีทำอะไรกระทู้ได้นะครับจะรีวิวให้นะครับ

#3 bads

นักเล่นเกมPsVitaระดับจอมมาร

• Royal Executive Members

Posted 12 May 2007 - 07:21 AM

:kanoiyom มาก ยกนิ้วให้เลยที่อุส่าสอนทุกขั้นตอนครับ
:her แต่กับผมคงไม่มีเวลามานั่งแปลงอะ หาโหลดเอาในบิทมีเกือบทุกเกม ไว้ไม่มีจริงๆ เดี๋ยวคงได้ลองทำดู :ohmygod

#4 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2007 - 10:13 AM

ขอโทษนะครับ ไป copy บทความคนอื่นมาหมด ไม่คิดจะลง credit อะไรเลย

แย่มากๆครับ ไม่มีมารยาทเลย

กระทู้เจ้าของ http://www.flashfly....ic.php?t=102028

#5 jug

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 May 2007 - 10:25 AM

กำลังจะมา post เหมือนคุณคามิวเลย

เห็นหลายกระทู้แล้วตั้งแต่กระทู้ FF1

#6 Piyawat19

Posted 12 May 2007 - 10:26 AM

อ้าวกลายเป็นเราผิด อุสาห์เอามาบอกเห็นถามกันจัง :aha: ก็เห็นไม่มีใครตอบนี้ก็มารีวิวให้จะทำเองก็ได้แต่ช้านะม่ายค่อยมีเวลา
ยุคนี้การเรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ ไม่จำเป็นต้องหาเองแล้ว แลกเปลี่ยนความรู้กันทำให้รับรู้สิ่งใหม่ ๆ ง่ายและเร็วกว่าไง

Edited by Piyawat19, 12 May 2007 - 10:28 AM.

#7 Oae

นักเล่นเกมมือโปร

• High Royal Executive Members

Posted 12 May 2007 - 10:39 AM

โหไปน้ำขุ่นๆ

#8 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 12 May 2007 - 10:49 AM

เหอๆ

วันๆ เอาแต่ yes it is

เอาเข้าไป คนเรา
ก๊อปบทความมา ก็ ไม่มี credit ให้เค้า

#9 kangpc

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 12 May 2007 - 10:55 AM

เอามาบอกก็ขอบคุณคะแต่ก็น่าจะให้เคดิตคนเขียนหน่อยนา

จะไม่มีใครวาหรอกได้หน้าเต็มๆ

:explain no it is

#10 jug

Posted 12 May 2007 - 12:34 PM

View PostPiyawat19, on May 12 2007, 10:26 AM, said:

อ้าวกลายเป็นเราผิด อุสาห์เอามาบอกเห็นถามกันจัง :aha: ก็เห็นไม่มีใครตอบนี้ก็มารีวิวให้จะทำเองก็ได้แต่ช้านะม่ายค่อยมีเวลา
ยุคนี้การเรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ ไม่จำเป็นต้องหาเองแล้ว แลกเปลี่ยนความรู้กันทำให้รับรู้สิ่งใหม่ ๆ ง่ายและเร็วกว่าไง

โหตอบมาแบบหน้าด้านๆเลยนะท่าน post แต่ละครั้งไม่เคยมีสาระ ไอ้ที่มีสาระก็ไปขโมยเขามาทุกครั้ง

กว่าคนทำเขาจะ capture หน้าจอมาแต่ละรูป พิมพ์ออกมาแต่ละข้อความ ท่านมาถึงก็ขโมยมาแปะแบบนี้แล้วยังจะมาพูดแบบนี้อีก

ทีหลังน่ะเอา link กระทู้นั้นมาแปะไว้ก็พอแล้ว ไม่ต้อง copy มาทั้งดุ้นหรอก แบบนี้ถ้าผมเป็นคนทำคงเสียความรู้สึกไม่ใช้น้อย

#11 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 12 May 2007 - 01:06 PM

ถ้ายังไม่ปรับปรุงตัว แจ้งมายังผมเลยนะ เดี๋ยวจัดการใ้ห้

#12 Brutal-Method

เซียนเกม

Posted 12 May 2007 - 01:18 PM

บอกผมก้ได้ครับ ตามท่าน the red

#13 tekkenman

เซียนเกม

Posted 12 May 2007 - 01:42 PM

หน้าด้านนะ ผมเคยโดนเอาบทความ เทคเคน ไปเหมือนกัน ให้เคดิตกันหน่อยสิครับ ลอกมาดุ้น ๆ เลยเนี่ย ถ้าจะเอาให้แบบนี้ คุณยกลิ้งค์มาให้ เพียว ๆ ก็ไม่มีคนว่าแล้วครับ

คนดีเลือกความถูกต้องมากกว่าความถูกใจ คนจัญไรเลือกความถูกใจมากกว่าความถูกต้อง

#14 hisoka481

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 12 May 2007 - 03:40 PM

ก็เห็นมาหลายทีแล้วล่ะครับ.... เหอะๆ แค่ edit แล้วใส่ credit คนทำมันยากตรงไหนเหรอ

#15 nabu

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 13 May 2007 - 01:33 AM

หุหุ แค่เอา link มาลงและลงเครดิตไปก็พอแล้วมั้งครับ แบบนี้เจตนาไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะ เห็นหลายทีกระทู้วิเคราะห์ PS3 ผมก็สับสนไปทีและก็คิดว่าคิดเอง เป็นเซียนซุ่มมาโพสที่แท้ก็อบของคุณ PS3MAN มาแบบเข้าใจผิดไปเลยเหมือนว่าคิดเอง

Edited by nabu, 13 May 2007 - 02:36 PM.

#16 nonp

Posted 15 May 2007 - 12:54 PM

เวง .... นี่สรุปว่าตา yes say it นี่ก็อปเขามาทั้งนั้นเลยรึเนี่ย
ไอ้ผมรึหลงเชทื่อว่าเขาทำเอง :angry

ทั้งเวลาตอบกระทู้ด้วย เฮ้อ........ :her