`

Jump to content

[นอกเรื่อง] อยากทราบแนวเสียงของ HomeTheater แต่ละยี้ห้อครับ

13 replies to this topic

#1 T-A-S

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 May 2007 - 02:17 PM

เห็นมีอยู่หลายยี้ห้อ .. ที่พอจะมีราคาหมื่นต้น จนสองหมืนกลาง

อย่าง

Onkyo

Marantz

Denon

Yamaha

Sherewood

ไม่ทราบว่า .. แต่ละยี้ห้อง มีประวัติ .. แนวเสียงสไตส์เสียง แบบไหน อย่างไร บ้างครับ..

ถ้าจะเน้น ดูหน้ง (action, Sci-Fi) , เล่นเกมส์ .. ยี้ห้อได้ .. น่าจะเหมาะครับ

#2 ake5nene

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 09 May 2007 - 02:20 PM

แล้ว ต้องการ ฝ้าเก็บเสียงไหม ครับพอดีบ้านผมขาย อะ อิอิ

เล่นเสียงดัง แล้วไม่เก็บเสียงระวังคนมาด่านะ

#3 manzax

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 09 May 2007 - 02:30 PM

ake5nene, on May 9 2007, 02:20 PM, said:

แล้ว ต้องการ ฝ้าเก็บเสียงไหม ครับพอดีบ้านผมขาย อะ อิอิ

เล่นเสียงดัง แล้วไม่เก็บเสียงระวังคนมาด่านะ
สนใจคับๆpmบอกรายละเอียดหน่อย

#4 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

• High Royal Executive Members

Posted 09 May 2007 - 02:34 PM

ดูจากงบที่บอกมา กับยี่ห้อที่ลิส มาแล้วผมว่า คงได้แต่รุ่นเบสิคต้นๆเองนะครับ
บางยี่ห้อ ได้แค่ Receiver เองนะไม่รวมลำโพง 7.1 อีก

#5 T-A-S

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 09 May 2007 - 03:05 PM

ครับ... รุ่น .. ต้นๆ ราคาประหยัดๆ ... ..

แค่ พอฟังได้ ... ... ไม่ต้องเผื่อ สานสัญญาณ ระดับเทพ... ลำโพงพระเจ้านะครับ...

เอาที่ รับ Optical DTS 5.1 แล้วออกมาถูกต้อง ไม่ Delay กลองเป็นกลอง ระเบิดเป็นระเบิด (จะC4 ดังเป็น Dynamic หรือ .357 ดังเป็น .38 ก็ไม่ว่ากัน) ....แล้ว คุ้มเงิน น่ะครับ :numairu: :numairu:

#6 yippie

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 09 May 2007 - 03:50 PM

ดูหนัง yamaha ดีกว่าครับไปลองฟังที่ power buy ปิ่นเกล้า ก็ได้ครับ เอา เป็นชุด 459 ก็ ประมาณ 29,900 (ลดแล้ว) :555 ถ้างบน้อยก็ 359 ครับ 23,900 (ทั้ง 2 ชุดยังไม่มี sub woofer นะครับ)

#7 PinPin

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 09 May 2007 - 04:07 PM

ผมว่าดูหนังระดับHi-Endน่าจะเป็น Denon นะครับ บ้านผมก็มีอยู่เครื่องหนึ่งแต่รุ่นเก่าแล้ว ร้านที่ผมซื้อชุดโฮมเธียรเตอร์เขาก็แนะนำครับ ระบบเสียงก็ตื่นตูมดีครับ แต่ลองไปฟังๆดูหลายรุ่นที่บอกมาแล้วกันครับ ของอย่างนี้มันอยู่ที่รสนิยมของแต่ละคนต้องลองไปฟังเองถ้ามาฟังจากตรงนี้อาจจะไม่ได้
อะไร เพราะหลายๆคนที่บ้านไม่ได้ขายเครื่องเสียงครับได้แต่แนวๆที่เคยลองฟังหรือผ่านๆมาเท่
านั้นๆครับ

#8 jonaddon

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 May 2007 - 04:19 PM

ผมกลับมองที่ ดีไซน์ให้เข้ากับ จอLCD อ่ะนะ เพราะน้องX ไม่ต้องวางให้เด่นมากนัก แต่รีซีฟเวอร์กับตัวลำโพงนี้ผมกลับอยากได้สีดำแฮะ
ให้มันเข้ากะจอ ส่วนน้องXเมื่อหมดประกันก้อคงเอาไปทำสีแน่นอน ให้มันเข้าชุดกัน
ตอนนี้เลยมองที่ยี่ห้อ ยามาฮ่า สีดำๆ ราคาประมาณ10000นิดๆ ไม่รวมลำโพง แต่ก้อไม่รู้ว่ายามาฮ่าตัวนี้มันดำชัวร์ป่าวเพราะมันบอกว่า
มีในบางประเทศเท่านั้น (สเปกส่วนตัวของมันเองก้อดีมากๆนะครับสำหรับคนงบน้อยอย่างผม)ลองเอาไปดูกัน รู้สึกว่าจะอัพสเกลได้เหมือนกันนะครับ อันนี้ไม่แน่ใจเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงอ่ะนะ
http://www.yamaha.co.th/portal/upload/prod...31315600530.pdf
รุ่น RX-V359 ครับ

#9 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 09 May 2007 - 04:31 PM

เดนอนครับ มีสีดำแน่ๆออกเทาๆครับ ดูหนังเสียงเป็นหนังครับ แต่ผมชอบเสียงกลางมากๆก็เลยเลือก Onkyo แทนครับ :ohno

#10 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 09 May 2007 - 07:06 PM

ผมเห็น onkyo ออกชุดใหม่ 7.1 THX ด้วยนะ ลองไปฟังมาที่โชว์รูมไฮไฟเซ็นเตอร์ ข้างบิ๊กซีราชดำริ เสียงกระหึ่มเหลือเฟือแน่ๆ ครับ ค่าตัว 49,000 บาทแต่มีโปรโมชั่นให้เลือกส่วนลด 10,000 บาทหรือกล้องดิจิตอลแคนนอน 13,000 บาท สรุปคือราวๆ สี่หมื่นเองครับ ผมว่าคุ้มนะถ้าอยากได้ชุดเดียวครบเลย

รู้สึกจะชื่อชุด HTS 990 นี่ล่ะครับ มีลำโพงคู่หน้า center และ surround หลัง 4 ตัว ซับ 12 นิ้ว (มั้งนะ) และ avr 7.1 thx แต่ไม่มี hdmi input นะครับ ยังไงก็ลองไปฟังดูครับ

#11 BROCKLESNAR

Posted 09 May 2007 - 08:14 PM

ตอนนี้ผมใช้ของ Marantz อยู่ แนวเสียงออกจะนุ่มๆเล็กน้อยครับ
ผมว่าทางที่ดีหาเวลาว่างไปฟังมันทุกยี่ห้อเลยดีกว่าครับ จะได้ ได้อันที่ถูกใจที่สุดครับ

#12 moonwalk

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 18 June 2008 - 11:16 AM

QUOTE (silapakorn @ May 9 2007, 07:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเห็น onkyo ออกชุดใหม่ 7.1 THX ด้วยนะ ลองไปฟังมาที่โชว์รูมไฮไฟเซ็นเตอร์ ข้างบิ๊กซีราชดำริ เสียงกระหึ่มเหลือเฟือแน่ๆ ครับ ค่าตัว 49,000 บาทแต่มีโปรโมชั่นให้เลือกส่วนลด 10,000 บาทหรือกล้องดิจิตอลแคนนอน 13,000 บาท สรุปคือราวๆ สี่หมื่นเองครับ ผมว่าคุ้มนะถ้าอยากได้ชุดเดียวครบเลย

รู้สึกจะชื่อชุด HTS 990 นี่ล่ะครับ มีลำโพงคู่หน้า center และ surround หลัง 4 ตัว ซับ 12 นิ้ว (มั้งนะ) และ avr 7.1 thx แต่ไม่มี hdmi input นะครับ ยังไงก็ลองไปฟังดูครับ

ตามยี้เลย

#13 wisthawat

Posted 19 June 2008 - 08:08 PM

อันนี้ตามความคิดและประสบการณ์ของผมนะครับ

Onkyo : เน้นฟังเพลงดูคอนเสิร์ท หรือจริง ๆ จะว่าไปแล้วผมว่า ออกแนว 50:50 ด้วยซ้ำ ดูหนังก็ได้ฟังเพลงก็ดี..ประมาณนั้น

Marantz : เน้นฟังเพลงดูคอนเสิร์ท นุ่ม ๆ ออกแนวนุ่มกว่า Onkyo ซะอีก..ตามความคิดของผมน่ะนะครับ

Denon : เสียงแน่นดุดันสไตล์อเมริกัน ดูหนังก็มันส์

Yamaha : กลางแหลม แจ่มมาก..ดูหนังมันส์ที่สุดแล้วในบรรดา 5 ยี่ห้อนี้ เสียงเฟี้ยวฟ้าวใช้ได้เลย...แต่ฟังเพลงไม่เหมาะเป็นอย่างยิ่ง บางคนว่าเสียงมันจัดไป

Sherewood : สไตล์เสียงจะคล้าย ๆ กับ Denon ครับ..แต่ผมว่า Denon แจ่มกว่า..

#14 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 19 June 2008 - 09:30 PM

- avr ยี่ห้อที่เหมาะกับการดูหนัง เล่นเกมที่สุด ต้องให้ yamaha เค้าเลยครับ ..... สังเกตได้จาก avr ยี่ห้อนี้แทบทุกรุ่นจะใส่วงจร cinema DSP มาให้เยอะ

- งบ 2 หมื่นกลาง ๆ นี่รวมสายด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ารวมด้วยคงเหลือตัวเลือกไม่มาก แนะนำตามท่าน jonaddon

Yamaha RX-V361 10,500.-

- optic x 2, coax x 1 เพียงพอสำหรับ xbox + ps3

- ขั้วลำโพงแบบ banana เฉพาะคู่หน้า ที่เหลือแบบกิ้บหนีบ ทำให้ใช้สายดีๆ หน้าตัดใหญ่ ๆ ไม่ได้
(จริง ๆ จะทำก็ทำได้นะ ต้องโมขั้วนิดหน่อย บัดกรีปลาย จัดทรงให้แบนเล็กก็พอจะเข้าได้ครับ)

- เรื่องสายลำโพง ถูก/แพง ให้เสียงต่างกันพอสมควรเลยนะครับ ที่แถมมากับลำโพงจะเป็นแบบสายทองแดง สีดำ/แดง เส้นเท่าหนวดกุ้ง

ไม่ต้องพูดถึงสายราคาเมตรละพัน แค่เมตรละร้อยกว่าบาทที่ผมใช้ก็ต่างกันแล้ว พท.หน้าตัดของสายนี้ประมาณ 5 เท่าของสายทองแดง (แต่ไม่ใช่ว่ายิ่งใหญ่เสียงยิ่งดีนะ)

Klipsch Quintet III 9,500

- เป็นลำโพง sat นะครับ แต่เค้าว่าดูหนังมันส์ใช้ได้เลย

VATIROS-AS-10i 6,500

- งบจำกัด เล่นแบรนด์ไทยละกัน สเปคจะได้ไม่น่าเกลียด

- 10 นิ้ว, 100 watt @ 4 โอห์ม

งบที่ใช้ 10.5 + 9.5 + 6.5 = 27.5k ไม่รวมสาย ถ้าเอาสายซับ + ลำโพงด้วยเผื่ออีก 3,000