`

Jump to content

ถามเรื่อง vmware บูต os อื่นจาก hdd เก่าได้ไหม

3 replies to this topic

#1 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 18 April 2017 - 01:35 AM

ที่โรงงานมีคอมที่ใช้โปรแกรม เครื่องชั่งน้ำหนักรถบันทุก อยู่ ซึ่งเป็นโปรแกรมบน DOS (คอมA)
ผมอยากยุบเครื่องนี้ ,ย้ายมารวมกับเครื่อง Windows 7 ที่เป็น server โปรแกรมบัญชี (คอม B)

ที่คิดไว้คือ
จะถอด HDD จากเครื่องที่มี Dos (คอมA) เอามาต่อเข้ากับ เครื่อง Windows 7 (คอม B) แล้วรัน DOS บน Win7 โดยใช้ VMWARE แล้วกำหนด port สำหรับสั่งปริ้นโปรแกรมชั่งน้ำหนักบน dos ให้ออก port pararel เครื่อง win7 ได้ด้วยไหมครับ แล้วทำยังไง พอมีแนวทางแนะนำไหมครับ

//จากที่ผมหาข้อมูลคร่าวๆ เข้าใจว่ามันมีตัว convert physical drive to virtual แต่เห็นเขียนไว้แค่ว่าสำหรับ os windows , ที่ผมจะทำคือ DOS เลยอะ - -

Edited by voyevoda, 18 April 2017 - 01:44 AM.

#2 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 18 April 2017 - 09:24 AM

ใช้ VMWare ไม่ต้องเอา HDD มาต่ออะคับ สั่งให้ VMWare ทำ Dos VM ขึ้นมาแล้วก็อปข้อมูลจาก HDD ที่มี DOS มาใส่ก็พอครับ เพราะตัว VMWare เขาจะทำสร้างไฟล์ Image ขึ้นมาของเขาเองไม่ได้มามอง HDD จริงว่ามี OS อยู่ครับ

#3 voyevoda

rsc

Posted 18 April 2017 - 09:26 AM

ok ครับเย็นนี้เดี๋ยวลอง

#4 voyevoda

rsc

Posted 18 April 2017 - 06:22 PM

นี่ผมพยายาม clone ด้วย clonezilla ยังไมได่้เลยแหะ ลูกที่โคลนมา boot ไม่ขึ้นซะงั้น ติด dmi pool โหลดอยู่นั่น

เอามาต่อ pc ,drive ที่มี dos ก็เหมือนจะเปิดไม่ได้

ตอนนี้ ผมดึง fodler โปรแกรม [truck] ออกมาะ เดาว่าน่าจะตัวนี้แหล่ะโปรแกรมชั่งน้ำหนัก = = ไม่รู้จะทำยังไงละ จะรันโปรแกรมผ่าน vm ก็ add hdd ,อะไรไปเปิดก็ไมไ่ด้ งงมากหะๆ ไม่เป็นเลย

Edited by voyevoda, 18 April 2017 - 07:35 PM.