`

Jump to content

* รบกวนเพื่อนๆ ช่วยด้วยครับ ผมหมดหนทางแล้วจริงๆ ครับ *

6 replies to this topic

#1 phot1976

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 31 March 2017 - 09:58 PM

สวัสดีครับ

มีเรื่องรบกวนเพื่อน ๆ ด้วยครับเกี่ยวกับ Notebook ครับ

ผมเพิ่งซื้อโน๊ตบุ๊ค Lenovo IdeaPad 710s Plus มาใช้ครับ ซึ่งใช้ SSD แบบ PCIe ขนาด 256GB ครับ ปัญหาของผมมีดังนี้ครับ
คือว่าผมใช้โปรแกรม Easeus Partition Master เพื่อแบ่ง Partition ตามปกติที่ผมเคยทำ

แต่หลังจากที่เครื่อง restart แล้ว กลายเป็นว่าเครื่องหา SSD ไม่เจอครับขึ้น Blue Screen รหัส 0xc0000225 ดังรูปครับ

ผมแก้ไขทุกวิถีทางเท่าที่ผมจะทำได้แล้วครับ (พยายามลง Windows ใหม่, ใช้แผ่น boot ฯลฯ) ปัญหาของผมตอนนี้คือเครื่องหา SSD ไม่เจอครับ

เลยอยากรบกวนเพื่อน ๆ ว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ มีวิธีไหนจะช่วยทำให้เครื่องเจอ SSD ครับ หรือว่า SSD เจ๊งไปแล้ว จะเอาไปเคลมก็ไม่กล้าครับกลัวเขาจับได้ว่าเครื่องมีปัญหาจากเราเอง ตอนนี้กลุ้มใจมากครับ ค้นทั้ง google, Youtube ก็ยังไม่เจอวิธีแก้เลย

ขอบคุณมากครับ

Edited by phot1976, 31 March 2017 - 10:03 PM.

#2 H2O

空のティーア

• High Royal Executive Members

Posted 31 March 2017 - 11:40 PM

ได้ลองเปลี่ยน Boot device ใน bios ดูหรือยังครับ?

ลองสลับไปมาระหว่างโหมด AHCI กับ UEFI ดูด้วยว่าโหมดไหนบูทขึ้นบ้างครับ

#3 phot1976

Posted 01 April 2017 - 12:01 AM

View PostH2O, on 31 March 2017 - 11:40 PM, said:

ได้ลองเปลี่ยน Boot device ใน bios ดูหรือยังครับ?

ลองสลับไปมาระหว่างโหมด AHCI กับ UEFI ดูด้วยว่าโหมดไหนบูทขึ้นบ้างครับ
ทำหมดแล้วครับผม
ใน Bios เห็น SSD ครับ แต่พอจะลง windows เครื่องไม่เห็นครับ

#4 jooby

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 01 April 2017 - 10:50 AM

ผมเคยเป็นครับแต่ไม่แน่ใจว่าอาการเดียวกันไหม ตอนนั้นงมอยู่นานมาก หลังจากที่งมอยู่นานลองวิธีต่างๆจนปวดหัว ผมสรุปในขั้นต้นว่ามาจาก Easeus ครับ

วิธีแก้ของผมมี 2 แบบ

1. นำ HDD มาต่อกับ PC ผ่านกล่อง USB แล้วใช้ HIREN BOOT จัดการ

2. นำ HDD มาต่อกับ MAC ผ่านกล่อง USB แล้วใช้ DISK UTILITY จัดการ

#5 phot1976

Posted 01 April 2017 - 06:24 PM

View Postjooby, on 01 April 2017 - 10:50 AM, said:

ผมเคยเป็นครับแต่ไม่แน่ใจว่าอาการเดียวกันไหม ตอนนั้นงมอยู่นานมาก หลังจากที่งมอยู่นานลองวิธีต่างๆจนปวดหัว ผมสรุปในขั้นต้นว่ามาจาก Easeus ครับ

วิธีแก้ของผมมี 2 แบบ

1. นำ HDD มาต่อกับ PC ผ่านกล่อง USB แล้วใช้ HIREN BOOT จัดการ

2. นำ HDD มาต่อกับ MAC ผ่านกล่อง USB แล้วใช้ DISK UTILITY จัดการ

ขอบคุณครับ แต่เครื่องผมมันเป็น SSD น่ะครับ

ไม่ทราบว่ามันมี USB Adpter ในการอ่าน SSD ไหมครับ?

#6 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 02 April 2017 - 12:03 PM

ผมพึ่งถอย SSD มา เจออาการนี้เหมือนกัน

ที่ผมทำนะ เข้าหน้าลง win กด shift + F10 พิม diskpart

ตรวจ disk drive โดยการพิม list disk และ list volume

อย่างน้อยต้องเจอ SSD ที่นี่ก่อน ถึงจะมีหวัง

ถ้าเจอแต่ไม่โชว์ให้ลง ผมปรับใน Bios เป็น AHCI จากนั้นก็เจอเลยครับ

ปล. ถ้าเจอ SSD ใน diskpart แนะนำให้ Format clean 1 ครั้ง เพราะผมไม่แน่ใจว่าตอนแบ่ง Partition ถ้าเป็น dynamic จะลง Win ไม่ได้

อีกเรื่องที่เจอคือ USB ที่ใช้ลงวินโดว์ ไป interrupt กับไฟล์ Boot และถูก mode เป็น Read Only จน Chip พัง เลยทำให้ขึ้น I/O Error แบบของท่าน

เอาออกก็ไม่ได้ เพราะมันจะอ่าน Boot ผ่าน USB มา Run วินที่ SSD ??????

เป็นเรื่องแปลก และปวดหัวมาก ผม งง และแก้อยู่ 3 วัน กว่าจะเจอ ต้นตอ USB ต้องทิ้งเลย ใช้อันใหม่

ลองดูครับ เดี๋ยวก็เจอทางออก มันต้องเป็นไรซักอย่าง Bios Setting, USB, SSD

#7 phot1976

Posted 03 April 2017 - 08:53 AM

แก้ไขได้แล้วครับ

แค่ไปโหลด Recovery Media มาจากเว็บ lenovo.com/th มา แล้วทำการลงใหม่ มันล้างเครื่องให้เหมือนตอนที่ซื้อมาเลยครับ

ค่อยยังชั่ว เสียดายแค่ไฟล์หนังที่อยู่ในเครื่องเท่านั้นเอง แต่ก็ยังดีกว่าเสียที่ตัว Hardware ครับ

เข็ดเลย ไม่กล้าใข้แล้ว โปรแกรม Easeus Partition Master 555