`

Jump to content

ถามหลายเรื่อง CPU+VGA

7 replies to this topic

#1 tOeiKung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 13 March 2017 - 11:03 AM

1. ตั้งแต่ Ryzen 7 วางขายเห็นมีข่าวว่าใน ตปท CPU Intel ลดราคา ซึ่งก็ลดเยอะมาก แต่ในไทยทำไมยังไม่ลดครับ

แล้วอย่างนี้เขาจะลดหรือเปล่าครับ

2. หรือจะจัด Ryzen 7 เลย แต่เห็นข่าวว่าด้านการเล่นเกมนั้นไม่ซัพพอทเท่าที่ควรและดูเหมือน AMD ก็ยกให้เป็นเรืองของ

บริษัทผู้พัฒนาเกมต่างๆ ที่จะออก Path มาเพื่อให้ซัพพอทกับเจ้า Ryzen เอง ตรงนี้น่ากังวลแค่ไหนครับถ้ามองไปถึงในอนาคต

3. ตามความรู้ของผมเรื่องของ CPU+VGA นั้น ถ้าหากใช้ CPU Intel ก็ควรใช้ VGA nvidia ถ้าใช้ของ CPU AMD ก็ควรจะใช้

VGA ของ AMD อันนี้ผิดถูกประการใดครับ เพราะมันส่งผลถึงการตัดสิใจเลือก CPU ตอนนี้พอสมควร เนื่องจากเท่าทีผมเห็น

VGA ของ nVidia นั้นแซง AMD ไปค่อนข้างไกล(หรือเปล่า) หากซื้อ Ryzen ตอนนี้(ตามความรู้ของผม) ก็อยากหา VGA ของ

AMD มาใช้คู่กันด้วย แต่ไม่มีตัวไหนเข้าตาเลย แล้วยิ่ง 1080ti เพิ่งออกมาด้วยซึ่งก็น่าสนใจมากๆ เลยทำให้ตอนนี้สองจิตสองใจ

มากว่า จะเลือกไปทาง Ryzen ดีไหม

4. GTX 1080ti จะวางขายในไทยเมื่อไหร่ครับ

#2 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 13 March 2017 - 12:36 PM

ตอบเท่าที่ตอบได้นะคับ

1.คงลดละครับแต่คงอีกสักพักนึง ถ้าขึ้นราคาจะเร็วเท่า ตปท. ลดราคานี่ต้องยื้อไปสักพัก

3.ไม่จำเป็นอะคับ ใช้ข้ามไปข้ามมาได้อยู่แล้ว nVidia ก็ไม่ได้เป็นบริษัทลูกของ Intel เขาก็ทำ GPU ของเขา ตะก่อน AMD ก็ไม่ได้มี GPU เขาก็ไปซื้อ ATi มาอีกที แต่ตอนนี้ของ AMD มันไม่มีตัวไหนแรงเท่า1080Ti อะจิ

4.ขายแล้วคับ

#3 tOeiKung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 13 March 2017 - 02:06 PM

ArtDVDs, on 13 March 2017 - 12:36 PM, said:

4.ขายแล้วคับ

รบกวนชี้เป้าให้หน่อยครับ ผมหาใน JIB กับ Advice แล้วไม่เจอครับ

#4 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 13 March 2017 - 04:50 PM

1080ti มีแต่หิ้วมั้งตอนนี้ พวก ycservice / autonet ที่เซีย เป็นผมรอ jib /advice อะ

Edited by voyevoda, 13 March 2017 - 04:50 PM.

#5 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 13 March 2017 - 05:11 PM

tOeiKung, on 13 March 2017 - 02:06 PM, said:

รบกวนชี้เป้าให้หน่อยครับ ผมหาใน JIB กับ Advice แล้วไม่เจอครับ

ร้านคอมฯ วัว อะคับ

#6 H2O

空のティーア

Posted 13 March 2017 - 06:58 PM

2.Ryzen เรื่องของการเล่นเกมมันแค่ดีไม่เท่าตัวท็อปของ intel น่ะครับ แต่อย่าลืมว่าราคามันถูกกว่าเยอะ และไอ้ที่น้อยกว่านี่มันก็เกิน 60เฟรมเกือบทุกเกมนะครับ
และตอนนี้คือ SMT ยังเป็นบั๊กด้วยนะ (บางเกมปิดไว้วิ่งเร็วกว่าซะงั้น) แต่ทีนี้ในระดับกลาง Intel ยังมี I7 7700k ที่น่ากลัวอยู่ครับ ข้อดีคือไม่แพงมาก แต่ความเร็วต่อ core
โคตรแรง ทำให้บางครั้งเทสออกมาก็เล่นเกมได้ดีกว่า 6900k ซะงั้น (ถึงจะมี Core แค่ 4 หัวก็ตาม)

ซึ่งในปัจจุบันการสร้างเกมในหลายๆครั้งยังใช้ความเร็วของ Core เป็นหลักครับ (ยกเว้นคอนโซลที่ Hardware มันเหมือนกัน เลยสามารถเขียนให้ใช้ทุก core ได้เท่าๆกันหมด)
ดังนั้นความเร็ว stock ของ Ryzen เป็นปัญหาแน่ (stock 3.6Ghz ) ซึ่งพลังก็เรียกได้ว่าดีแบบคาบเส้น และถ้าต้องการเล่นที่ 100 เฟรมขึ้นไปนี่เรียกได้ว่าลำบากครับ
แต่เรื่องที่แปลกคือถ้า GPU เป็นคอขวดเมื่อไหร่ Ryzen จะลากได้ดีกว่าครับ

ตอนนี้ทั้งสองค่ายผมมองว่ามีจุดยืนที่เหมาะสมสำหรับตัวเองแล้วครับ กล่าวคือมันกลับมาสู่ยุคคู่มวยหยุดโลกอีกครั้ง intel ตอนนี้กลายเป็น CPU ที่เน้นเล่นเกม
ส่วน AMD กลายเป็น CPU ทำงานที่เล่นเกมได้กำลังโอเคแถมราคาเร้าใจมาก เป็นจุดยืนที่ไม่มีใครลอยๆสบายตัวอีกต่อไป เพราะ CPU ทำงาน Ryzen ก็เล่น
ซะ i7 6950k มึนไปเลย (ราคาถูกกว่า 4 เท่า พลังพอๆกัน) แต่ในแง่ของการเล่นเกม i7 7700k เป็นตัวกลางระดับราคาไม่แพงมากแต่เล่นเกมก็ชนะ R7 1800x
ไปพอตัวในระดับราคาถูกกว่า สนุกครับคู่นี้

3.ไม่มีผลอะไรมากครับ ดูปัญหาเรื่องคอขวดเป็นพอ แต่ถ้าเป็น GPU กับ monitor ก็พอจะมีผลครับ เพราะมีเรื่องของ G-sync กับ Freesync อยู่

Edited by H2O, 13 March 2017 - 07:01 PM.

#7 Xpert

เซียนเกม

Posted 13 March 2017 - 07:32 PM

Intel ลดราคา ยังไม่มีผลถึงบ้านเราสักเท่าไหร่ ส่วน Ryzen เรื่องเล่นเกมผมว่ามันแล้วแต่เกมด้วย แต่ภาพรวมการกลับมาของ AMD ในฝั่ง CPU ที่ค่อนข้างเสียเปรียบมาตลอดเกือบสิบปีทั้งงบประมาณและกำลังคน รอบนี้ถือว่าน่าประทับใจมากครับ เครื่องหน้าผมคงกลับไปอุดหนุน AMD แน่นอน

ผมมองว่าถ้าคุณไม่ได้ซื้อเครื่องมาเพื่อเล่นเกมอย่างเดียวจริง ๆ Ryzen เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมาก เพราะถ้างานอื่น ๆ ที่นอกจากการเล่นเกมแล้วผลค่อนข้างแจ่มทีเดียว เรื่องเกมต้องรอดูว่าเกมใหม่ ๆ จะ optimize ให้รองรับซีพียูตัวนี้มากขึ้นแค่ไหนด้วย ข้อด้อยสำหรับผมที่เห็นในตอนนี้จริง ๆ ของ Ryzen เจนแรกคือ พื้นที่สำหรับ overclock มันต่ำไปหน่อยครับ (อาจต้องรอ batch หลัง ๆ หรือรุ่นสอง) แต่ถ้าคุณเป็นสาย underclock มันกินไฟต่ำและให้ประสิทธิภาพค่อนข้างดีมาก น่าสนใจเหมือนกันว่าตระกูลฝั่ง mobile (apu) จะทำออกมาได้ดีแค่ไหน

เรื่องการจับคู่ CPU-GPU เรื่องค่ายไม่มีผลอะไรกับเรื่องความเข้ากันได้ สรุปคือได้หมด แต่ถ้าคุณใช้การ์ดจอที่แรงมาก ๆ ก็ต้องให้ซีพียูแรงตามไปด้วยถึงจะดึงเฟรมเรตออกมาได้เต็มที่ครับ ไม่งั้นเจอปัญหาคอขวดแทน

ส่วนเรื่องสถานการณ์ของฝั่ง GPU ปีที่แล้ว AMD ไม่มีตัวระดับ hi end มาชนกับฝั่ง Nvidia เลย (ฝั่ง AMD ออกแค่ RX480 ซึ่งชนได้แค่กับ GTX 1060 เท่านั้น) ส่วนระดับ hi end ปีนี้ช่วงกลางปีฝั่ง AMD จะมีรหัส Vega ออกมาวางขาย ก็คิดว่าน่าจะเป็นการกลับมาของการ์ดระดับ hi end ครับ ต้องรอดูว่าจะชนกับฝั่งเขียวได้สักแค่ไหน เพราะหากเทียบกันแบบเพียว ๆ แล้วสองสามปีให้หลังมานี้ เรื่องประสิทธิภาพของตัวแรงสุดมาชนกับ ฝั่ง Nvidia ยังได้เปรียบกว่าพอสมควร แต่ปีนี้มองแล้ว AMD อาจจะมีของดีมาชนในฝั่งการ์ดจอเหมือนฝั่ง CPU ก็เป็นไปได้ครับ ต้องรอดูกัน

#8 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 14 March 2017 - 04:05 AM

ข่าวที่ออกมาตอนนี้ คือ เป็นที่ Windows 10 ด้วยส่วนหนึ่งเพราะมันยังไม่รู้จัก Ryzen ครับ

คงต้องรอ Update กันต่อไปครับว่าจะออกมาตอนไหน แต่หากมัน Optimize กันเสร็จเมื่อไหร่

ผมว่า Ryzen นี่น่ากลัวแน่นอนครับ

Edited by Thosapol_TH, 14 March 2017 - 04:06 AM.