`

Jump to content

ร้านค้าเกม(Console)ที่ไม่น่าอุดหนุน

20 replies to this topic

#1 homekim

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 08 May 2007 - 01:59 AM

ข้อมูลต่อไปนี้อ้างอิงมาจาก www.pspthailand.com ซึ่งตัวเจ้าของกระทู้ได้เคยจัดตั้งไว้ที่บอร์ดPSPTL และจะขอใช้ข้อมูลดั้งเดิมจาก

www.pspthailand.com เป็นที่อ้างอิง

***ขอรับรองว่าข้อมูลนี้เป็นความจริง ที่ได้รับการรับรองจากผู้เสียหายหลายท่าน***

ร้านค้าเกม(Console)ที่ไม่น่าอุดหนุน

1.Art game

ที่ตั้ง : สะพานเหล็ก สาขาสะพาน 8 , 10 และสาขาใหม่ที่เพิ่งเปิด

ข้อเสีย :

-ใช้เล่ห์กลในการค้า

เช่น ก่อนซื้อบอกราคาหนึ่ง พอตัดสินใจซื้อจึงเพิ่มราคาในส่วนที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบมักอ้างสรรพคุณที่ไม่มีจริง(ต
ัวผู้ซื้อไม่ทราบ)เข้ามาเสริม

-ปัญหาการรับประกันสินค้า

เช่น

ใบรับประกันเลื่อนลอย ใช้ลายมือระบุเพียงด้านหลังนามบัตร ไม่มีสิทธิ์เอาผิดได้หากสินค้ามีปัญหา

-ปัญหาบริการหลังการขาย

เช่น

อ้างว่ารับประกันระยะเวลาหลายปี ซึ่งทางร้านอ้างว่ารับประกันแต่ค่าแรง กระนั้นราคาอะไหล่ที่ต้องจ่ายได้บวกค่าแรงเป็นกำไรเข้าร้านไปแล้ว

และราคาอะไหล่ก็แพงมากเสียด้วย

-อะไหล่ไม่ได้มาตราฐาน (ของปลอม, ของที่ใช้แล้ว)

เช่น

ผู้เสียหายได้นำเครื่องเกมไปซ่อม และได้ชำระเงินในราคาอะไหล่แท้ แต่เมื่อได้ตรวจสอบโดยละเอียดอีกครั้งหนึ่ง ได้พบว่าอะไหล่ที่นำมา

เปลี่ยนเป็นของที่ใช้แล้วไม่ใช้ของใหม่แต่อย่างใด

-------------------------------------------------------------------------------------

2.I-DEAR

เจ้าของร้านมีชื่อว่า 1.นายตี๋ 2.นายหมี

ที่ตั้ง : สะพานเหล็ก 2สาขา สะพาน9 และสะพาน 10

ข้อเสีย :

เช่น

ก่อนซื้อบอกราคาหนึ่ง พอตัดสินใจซื้อจึงเพิ่มราคาในส่วนที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบมักอ้างสรรพคุณที่ไม่มีจริง(ต
ัวผู้ซื้อไม่ทราบ)เข้ามาเสริม

-ปัญหาการรับประกันสินค้า

เช่น

ไม่มีการรับประกันเป็นลายลักษณ์อักษรแต่อย่างใด เพียงแต่ระบุด้วยลายเซ็น และสัญญาปากเปล่า แล้วอ้างว่าเป็นพ่อค้า-ลูกค้าคนสนิดกันไม่จำ

เป็นที่จะต้องทำตามแบบพิธี

เช่น

หลังจากผู้เสียหายทราบถึงการลวงหลอกของผู้ขาย(เจ้าของร้าน) ผู้เสียหายพยายามไปเรียกร้อง ทว่าตัวผู้ขาย(เจ้าของร้าน)กลับเฉไฉ ไม่ยอม

รับความจริงที่ตนได้ลวงผู้เสียหาย โดยไม่รับผิดชอบใดๆ แม้จะอ้างข้อกฏหมายก็ตาม

-------------------------------------------------------------------------------------

3.Hamoto Game

ที่ตั้ง : www.hamotogame.com

เลยด้านหลังสนามกีฬาราชมังคลาฯ ไปทางถนนศรีนครินทร์ ร้านเดี่ยว ตั้งอยู่ในบริเหมู่ บ้านแห่งหนึ่ง

ข้อเสีย :

เช่น

อ้างว่าขายอุปกรณ์ของแท้ คุณภาพดี แต่มักมีผู้เสียหายร้องเรียนว่าได้ของปลอม ไม่มีคุณภาพ

-ราคาสินค้า

เช่น

พอตกลงซื้อเข้าจริงจะทราบว่าราคาสูงกว่าตลาดทั่วไป นิดหน่อย

เช่น

ไม่รับผิดชอบ หากผู้เสียหายไปเรียกร้องถึงกลลวงการขายที่ตน(เจ้าของร้าน)ได้ทำขึ้น, โดยจะอ้างถึงสรรพคุณที่สินค้าตนไม่มีจริงมาโน้มน้าวให้

ลูกค้าเชื่อ

4. Square Soft

ที่ตั้ง : MBK ชั้น 6

ข้อเสีย :

-ราคาสินค้า

เช่น

ราคาสูงกว่าตลาดทั่วไป นิดหน่อย

เช่น

ผู้เสียหายหลายรายแจ้งมาว่า มี UMD เกมหนึ่งเมื่อซื้อจะแถมซองใส่ตัวเครื่อง PSP ให้ด้วย แต่เมื่อไปซื้อที่ร้านกลับขายของแถมแยกออกจาก

UMD

-ปัญหาด้านบริการก่อนการขาย

เช่น

มีหลายต่อหลายคนแจ้งมาว่าร้านนี้บริการไม่ดีเท่าที่ควร โดยที่เจ้าของร้านมักใช้อารมณ์ในการสนทนา

เช่น

มีผู้เสียหายร้องเรียนถึงสินค้าที่ทางร้านจะนำส่งไปซ่อมที่ต่างประเทศ โดยทางร้านอ้างว่าไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ แต่เมื่อได้รับสินค้ากลับมาพบว่า

ต้องชำระเงินค่าซ่อม ค่าขนส่งระหว่างประเทศ ซึ่งทางร้านไม่เคยได้แจ้งให้ทราบก่อนแม้แต่น้อย

5. New Game

สถานที่ : ชุกชุม ตาม Central และ The Mall หลสยสาขาทั่วกทม.

ข้อเสีย :

-ราคาสินค้า

เช่น

ราคาสูงกว่าตลาดมากคับ

เช่น
นำของเทียมมาหลอกขายเป็นของแท้

-ปัญหาด้านบริการก่อนการขาย
เช่น
หลอกลวงลูกค้าให้เชื่อ แล้วจับสินค้าย้อมแมวคับ

เช่น
สินค้ามีปัญหาไม่ยอมทำตามข้อตกลงก่อนการขายคับ พูดโกหกไปน้ำขุ่นๆ เพื่อเอาตัวรอด

***เรียนตำรวจจับได้เลยคับ ภายในร้านสินค้าหนีภาษีหลายรายการ หรือแทบจะทุกรายการ มีแผ่น copy ละเมิดลิขสิทธิ์ จำหน่ายราคาสูงมามาย ให้จับกันสนุก ขอรางวัลนำจับให้ชาว dvdgameonline นะคับ

อ้างอิงจาก : คุณ lastphoenix
ผมเปนอีกคนหนึ่งที่ชอบ PSP เปนชีวิตจิตใจและผมได้ไปซื้อ memory 4 GB ที่ ร้าน NEW GAME ที่ CENTRAL ลาดพร้าว ตรงชั้นใต้ดินน่ะครับ ผมไปถามคนขายว่า มี memory 4 GB ของแท้ไหม? เค้าบอกว่า มีครับ ราคา 3,500 ผมก็ถามย้ำน่ะว่าแท้แน่น่ะ ถ้ามีปัญหมาเปลี่ยนคืนได้น่ะ เค้าบอกว่าได้ครับให้เอาใสร็จมายืนยันได้เลย เชื่อไหมครับว่า ก่อนซื้อและหลังซื้อคนขายมีพฤติกรรมเปลี่ยนจากหน้ามือเปนหลังมือเลยครับสุดยอดมากๆ พอผมเดินออกมาจากร้านเอา memory ออกมดู ก็รุอยู่แล้วว่าเปนของปลอม พอลองเอาใส่เครื่องดู เล่น djmax กระตุ๊ก ครับ ท่านผู้ชม ออกมาจากร้านมะถึง 5 นาที กลับเข้าไปบอกเค้าเลยว่าขอเงินคืนเพราะคุณเอา mem ปลอมมาหลอกผม เค้าก็ถามว่า ผมรุได้ไงว่าเปน mem ปลอม ผมก็พิสูจน์ให้เค้าดูพร้อมทั้งเอา mem ปลอมอีกตัวที่ผมเคยโดนหลอกมาที่ MBK ก่อนหน้านี้ให้เค้าดู้ แถมผมยังเอา mem แท้ 2 GB สำรองของผมให้เค้าดูด้วยพร้อมทั้งเล่นให้ดูเลยว่ามันต่างกันยังไง เค้าก็บอกแค่ว่า สินค้าซื้อแล้วมะรับคืน แต่สามารถเปลี่ยนเปนอย่างอื่นได้ ผมก็บอกเค้าว่า แต่คุณให้ mem ปลอมผมมาเนี่ยน่ะ? ผมขอเงินคืน เค้าก็มะให้ ก่อนหน้านี้ตอนแรกๆที่ผมมาเดินดูของในร้านนี้ครับก็แปลกใจพอสมควรอยู่แล้ว เพราะพี่แกบอกว่า PSP ถ้าแยกซื้อจะคุ้มกว่า ซึ่งตอนนั้นผมยังเปนมือใหม่ อยู่มาก แต่ก็ยังแปลกใจตรงที่ หู ฟัง (ธรรมดาๆอย่างถูกเล่ยน่ะครับ) สีขาว ซึ่งร้านปกติขายกันอย่างมาก ก็ 300 ร้อย แต่ร้านพี่ท่านขาย 500 แถมสภาพเก่ามากๆด้วยครับ หลังจากนั้นผมก็อยากรุว่า ไอ้ร้าน NEW GAME เนี่ย มันเปนเหมือนกันทุกสาขาเลยรึเปล่า ก็เลยลองไปอีกสาขา ที่ THE MALL งามวงศ์วาน ดูน่ะครับ (ปกติผมมา THE MALL งาม ทุกวันอยู่แล้ว ใครเจอเข้ามาทักได้น่ะครับ PSP แต่งลายสีดำ ผมใส่นาฬิกาสีดำแดงน่ะครับ) ต่อๆเขาเรื่องๆ ผมก็ลองไปถามเข้าเหมือนที่ถามที่ CENTRAL ลาดพร้าว ร้านนี้หนักกว่าเดิมครับ บอกเหมือนกันเป๊ะเลย mem 4 GB แท้ แต่ขายถึง 4,000 บาท ครับ ผมมะซื้อแต่ขอดูขอก่อน ลองมันในร้านเลยครับ ผลปรากฏณ์ว่า ของปลอม 100 เปอร์เซนต์เลยครับ แถมหูฟัง ผมไปดูมา มันสุดยอดมากครับ เอาของใช้แล้วสีขาวไปย้อมแมวเปนสีดำครับ ลองสังเกตดูดีๆจะรุน่ะครับ สรุปน่ะครับ ร้าน NEW GAME กับผมตอนนี้ลาขาดกันอย่างถาวรเลยครับ มะว่าสาขาไหนก็ตาม ใครมะเชื่อลองไปพิสูจน์ได้ครับ ขอบคุณที่สละเวลากันอ่านน่ะครับ ยังไงๆก็อย่าให้โดนเหมือนผมเลยครับ รักชาว dvdgameonlineทุกท่านๆครับ ^^

6. เตือนกันหน่อยนะคับ

เรื่องที่เคยคิดไว้เล่นๆกลับกลายเปนจิงมาได้คับ

รู้กันดีอยู่ว่า สะพานเหล็กนั้นเป็นที่ที่อุดมไปด้วยคนที่ชื่อว่า "ตี๋"
มีทั้ง ตี๋อ้วน ตี๋เล็ก ตี๋ใหญ่ ตี๋ผอม ตี๋หล่อ ต่างๆนา

และด้วยชื่อตี๋นี้ ก็ทำให้เกิดการมั่ว "ตี๋" ขึ้นมาคับ

เท่าที่ทราบมาร้าน คุณธวัชชัย หรือที่เรียกกันติดปากว่า ร้าน "เฮียตี๋" เป็นที่จำหน่ายเกม และได้รับความชื่นชอบในเรื่องราคาขายถูก แต่ไร้ประกัน

มีคนเดินทางไปสะพานเหล็กเพื่อซื้อเกมกับร้านคุณธวัชชัยนั้นก็มี ทว่าการมั่ว"ตี๋"
มันมีจนได้ พอมีลูกค้าถามถึงร้านเฮียตี๋ กับมีร้านที่ไม่ใช่ร้าน คุณธวัชชัย แต่ทางร้านกลับบอกไปว่า ที่นี่แหละ "เฮียตี๋"

ทั้งๆที่มันไม่ใช่....

เท่าที่รู้มามี 1 ร้านคับ ที่คนขายมันชื่อ ตี๋เล็ก ไม่ได้เป็นสาขาย่อยของร้านคุณธวัชชัยอย่างแน่นอน พอมีคนมาถามถึงร้านเฮียตี๋(คุณธวัชชัย) พี่ท่านบอกใช่ซะงั้น

ยังไงก็แจ้งให้ทราบเรื่องนี้กันนะคับ อาจเป็นเรื่องตลกๆ แต่ก็ งงๆ เหมือนกันว่า มานุดเรานี่ช่างกล้าเหลือเกินที่จะโกหกน้ำขุ่นๆ

ทั้งนี้กระผม ไม่มีส่วนอันใดกับร้าน คุณธวัชชัย นะคับ มาแจ้ง สำหรับมือใหม่ที่ต้องการไปหาข้อมูลที่สะพานเหล็กจะได้พบเจอ ตี๋ ที่คุณอยากเจอ.... อิอิอิ

7. มาว่าด้วยเรื่องประกันสินค้ากันครับ

ปัจจุบัน มีการแข่งขันในการจำหน่ายเครื่องเกมทุกชนิดอย่างแพร่หลาย ซึ่งถือเนผลดีสำหรับลูกค้าอย่างเราๆคับ ทว่าลูกค้าแบ่งออกเป็นสามกลุ่มคับ

1.ลูกค้าชอบของถูก โดยคำนึงแต่ราคเป็นหลัก(เอาถูกไว้ก่อน)
2.ลูกค้าชอบของคุณภาพสูง + บริการดี (แพงไม่ว่า ข้านี้ตังเยอะ)
3.ลูกค้าชอบของถูก+ดี(อันนี้หลายคนเป็นอยู่คับ)

ลูกค้าอย่างเราๆมักตกเป็นเยื่อให้พ่อค้าต้ม(ทั้งๆที่มันขายเกม มะได้ขายต้มเลือด) แต่ในปัจจุบันนี้ พวกเราสามารถหาข่าวสารเพิ่มเติมผ่านได้ทางหลากหลายสื่อ และวันนี้ จงภูมิใจ พวกพ่อค้านักต้มทั้งหลายเริ่มเปลี่ยนวิถีหันมาขายของกันถูกๆ แข่งขันกันเอง ที่สุดแล้วก็สบายเรา

***สิ่งที่พวกเรามองข้ามอยู่เป็นนิจ เห็นจะเป็นเรื่องประกันสินค้า หลังการขายล่ะคับ***
ก่อนจะจับจ่ายซื้อของขอให้ท่านทั้งหลายถามเรื่องประกันให้ถี่ถ้วน ตามลำดับต่อไปนี้

**ตัวอย่างนี้เป็น ประกันแบบ Perfect ซึ่งอาจจะไม่มีร้านไหนเลยมีครบนะคับ แต่ก็เลือกร้านที่มีเยอะที่สุดและกาน**

1. ประกันสินค้า ระยะเวลาเท่าไร

2. ประกันสินค้ารูปแบบไหน เปลี่ยนสินค้าใหม่ให้ทันที หรือ ส่งซ่อมฟรี หรือ คิดค่าใช้จ่ายมากมายหากสินคา มีปัญหา (โดยเฉพาะปัญหาเรื่องรับประแต่กันค่าแรง)
**ระวัง** ควรเลือกซื้อ ร้านค้าที่รับประกันตัวสินค้า โดยที่สินค้ามีปัญหาสามารถเปลี่ยน ซ่อมแซม คืนเงิน ให้กับลูกค้าโดยที่ลูกค้าจะไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ร้านค้าโดยทั่วไปจะไม่บอกรายละเอียดจนครบถ้วน เมื่อสินค้ามีปัญหา ส่งซ่อมเสร็จ จะพบว่าร้านค้าจะอ้างว่าที่รับประกันรับประกันแต่ค่าแรง(เอาสิ่งใดไปวัดว่าค่าแรงเท่
าไร จะ เปลี่ยนเป็นจำนวนเงินเท่าไร โดยรวมแล้วมีค่าเป็นศูนย์นั่นเอง) ลูกค้าจะต้องชำในส่วนค่าอะไหล่ ซึ่งค่าอะไหล่นี้ได้ใส่กำไรไว้มากพออยู่แล้ว ส่วนเรื่องค่าแรงนั้น ควรถือเป็นเรื่องของบริการที่ทางร้านค้าได้รวมมากับราคาอะไหล่+กำไร(เกินควร)

3.หลักฐานหลังการซื้อขายชัดเจนหรือไม่ เป็นบัญชีเงินสด เปนลสยลักษณ์อักษรต้องตามลัษณอาญา รึไม่ หรือ เปนเพียงแค่สัญญาเลื่อนลอย และสัญญาลมปาก
**ระวัง** ตรวจสอบหลังการชำระเงิน ว่าหลักฐานหลังการซื้อขายระบุการซื้อสินค้า ไว้ถูกต้องหรือไม่ มีลายมือผู้ขายรับรองหรือไม่ มีรายมือผู้ซื้อรับรองหรือไม่ หากมีครบถ้วน จะสามารถป้องกันสิทธิของลูกค้าหลังการขายได้อย่างเต็มที่ แล้วถ้าหากทราบภายหลังว่าร้านค้าทำกลฉ้อฉลสามารถเอาผิดทางกฏหมายได้อย่างโยง่าย
(อันนี้ แล้วแต่ความสบายใจของเรานะคับ ไม่ต้องซีเรียสมากอะคับ)

4.ทบทวนข้อ 1-3 ใหม่ให้ขึ้นใจ พอไปซื้อของก็ทำตามข้อตกลงที่ว่า หากทางร้านเต็มใจทำอย่างครบถ้วน โลกนี้ไร้คนโกงเราได้อย่างแน่นอนคับ

8. First Game

(กำ โกงไม่เนียนเลย)

เพิ่มอีก 1 ร้านขอรับ
ชื่อร้าน First Game
อยู่ที่พานเหล็ก ถ้าเข้าจากด้านหน้าๆ มันจะอยู่ตรงข้ามร้าน
Jame and Xing อะไรนี้ละ
ร้านนี้ เจ้าของร้าน พฤติกรรม หลอกลวง ไม่มีความจริงใจ ซุยเก่ง โม้เทพชิบหาย
ประสบการณ์ผมคือ ผมไปร้านมัน เมื่อ 3 อาทิตย์ที่แล้ว
ตอนแรก ผมถามราคาเครื่อง WIi JP + Wii Key มันบอกว่า 11500 ซึ่งนับว่า
ถูกกว่าร้านอื่นมากมาย ประมาณ 1000 บาทได้
ซึ่งผมก็ถามมันว่า ชัวร์ว่า เล่น ข้ามโซน กับ แผ่นก๊อบ ได้?
มันบอกว่า ได้100% คราวนี้ ผมเลยถาม PSP มัน มันบอกว่า
7000 Value Pack สีดำ FW 3.10 OE-A' เล่นได้หมด
ผมก็เลยต่อมัน 6800 ละกัน มันบอกว่าได้ โอ้ว ราคาดีแฮะ
แล้วผมเลยถามมัน ถ้ารวมเมมด้วย 4gb เท่าไหร่ มันบอก 9000 ขาดตัว คือตก
เมมก็ 2200
แล้วคราวนี้ วันนั้นผมมาเช็คราคา ผมเลยขอนามบัตรมันไว้ก่อน เพื่อความมั่นใจ
จากนั้น ผมก็ไปหาร้านอื่น เช็คราคา ตามที่พอใจ แล้วค่อยกลับบ้าน
พอมาอีกวัน ผมมา เลยไปร้านมัน บอกมันว่า ผมเอาตามราคาที่ตกลงไว้เมื่อวาน
ตอนแรก มันก็หยิบ Wii ออกมาก่อน แล้วมันก็บอกว่า น้อง
ถ้าน้องซื้อไปเนี่ย น้องจะเล่นแผ่นได้เฉพาะแผ่นปั๊มนะน้อง เล่นแผ่นไรท์ไม่ได้
ผมเลยบอกว่า อ้าว ไหนบอกเล่นก๊อบได้ มันบอกว่า เล่นก๊อบได้เฉพาะปั๊ม ไม่ได้บอกว่า
เล่นแผ่นไรท์ได้ด้วย [ฮ่วย บ้านตูมีแต่แผ่นไรท์ว้อย โหลดเป็นซื้อไม่เป็น]
แล้วมันก็เอาร้านอื่นมาอ้าง จากนั้นมันก็บอกว่า
น้อง ถ้าจะให้เล่นแผ่นไรท์ได้ ต้องเพิ่มอีก 2 พัน จะแปลง Wii Key ตัวใหม่อีกตัวให้
เช็ดเป็ด รวมก็ 13500 มันหมายความว่าไง
ผมเลยบอกมันว่า งั้นไม่เป็นไร ผมเอาแบบไม่แปลงแล้วกัน
มันบอกว่า หมด ไม่มีแล้ว ผมเลยบอกมันอีกว่า งั้น เอาแบบแค่แปลง Wii-Key ที่เล่นก็อบไม่ได้นี้นละ
มันบอกว่า ไม่มีเหมือนกัน แปลงเป็นแบบ เล่นไรท์ได้หมดแล้ว ฮ่วย
ซุกเก่งชิบหาย Wii Key พ่องมันหรอ เล่นข้ามโซนได้แต่เล่นแผ่นไรท์ไมได้ ไม่เคยได้ยิน
ข้อมูลที่ว่าแน่นแล้วนะ เพราะอ่านพวกนิตยสารเกมส์บ่อยๆ ก็เพิ่งเห็นว่า Wii Key มีตัวเดียว ไม่มีหลายรุ่นอย่างที่มันว่า
แล้วคราวนี้มา PSP ผมก็บอกมันว่า ผมเอาตามนี้ละกัน แต่ขอเช็คเครื่องหน่อย
มันก็หยิบมา แล้วบอกว่า น้อง ตัวเนี่ย เล่นได้แต่ UMD แท้ อ้าว ไหนเมื่อวานเมิงบอกกุว่า
เป็น 3.10 OE-A' เล่น ISO จากเครื่องได้ไม่ใช่หรอ
มันบอกว่า เมื่อวานมันบอกแค่ว่า 3.10 OE ไม่มี -A'
ค่าอัพ FW มันคิด 700 ฮ่วย ผมบอกว่า งั้นผมเอาแบบนี้ไปละ ผมอัพเองได้
มันบอกว่า น้องอัพเป็นหรอไง รุ้หรอ ใช้เมมกี่ตัวในการอัพ ผมเลยบอกไปเลยด้วยความมั่นใจ 1 ตัวก็พอละ
มันบอกว่า มั่วแล้ว ใช้ 4 ตัวตะหาก แล้วแม่งก็ไปหยิบแผ่น GTA + เมมอีก 4 ตัวมาโชว์
ตัวละ 32MB 4 ตัว บอกว่า น้องมีถึง 4 ตัวหรอไง พอที่ไหน ถ้าน้องมีตัวเดียวทำไรได้
ผมเลยบอกมันว่า งั้นไม่เป็นไร ไม่ซื้อไม่ตาย สุดท้าย ผมก็ไปซื้อร้านอื่น ทั้ง Wii ทั้ง PSP
จึงขอเตือนเพื่อนๆไว้เลยนะคับ อย่าได้หลงซื้อร้านไอ้หอยนี้เด็ดขาด ไม่งั้นจะเสียใจคับ

อ่อ ลืมไปคับ ที่มันบอกผม 4 ตัวอะผมรู้อยู่ละมันซุย เพราะผมอ่านในบอร์ดนี้
เห็นแค่ฟอแมตเมม ทีละรอบ แล้วก้ใช้ตัวเดิมได้ แผ่น GTA 2.0 ผมก็ยืมอาจารย์ได้
เลยรู้ว่ามันโกงแน่ๆคับ

แจ้งร้านค้าเกม(Console) ที่ไม่น่าอุดหนุนได้ที่บอร์ดนี้

หมายเหตุจากเจ้าของกระทู้

การpostในครั้งนี้ข้าพเจ้าได้ไป copy มาจากweb

www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=80599

โดยมีจุดประสงค์เพื่อเตื่อนถัยเพื่อนนักเล่นเกมส์และขอยกความดีความชอบให้คุณ zetraider (ผู้จัดทำ)

และท้ายที่สุด

-กระทู้นี้จัดตั้งขึ้นโดยให้ความสำคัญเรื่องความเป็นกลางระหว่างผู้ซื้อ - ผู้ขายอุปกรณ์เกม่ต่างๆ(Console) โดยสิ่งสำคัญที่สุดในการจัดตั้ง

กระทู้นี้เพื่อความเป็นธรรมที่ผู้ซื้อทุกคนพึงได้รับ

-การที่จะนำชื่อร้านค้าเกม(Console) มาขึ้นไว้ที่กระทู้นี้จะต้องมีกระบวนการที่พิสูจน์ได้ และได้รับความเห็นจากคนส่วนใหญ่ในบอร์ด ซึ่งตัว

เจ้าของกระทู้มีหน้าที่เพียงรับข่าวสาร และให้ข้อมูลเท่านั้น ความเห็นส่วนตัวของเจ้าของกระทู้จะไม่มีอำนาจชี้ขาดใดๆทั้งสิ้น

-ขอความร่วมมือเพื่อนในบอร์ดแสดงความเห็นเกี่ยวกับร้านค้าเกม(Console) ที่ไม่น่าอุดหนุน อันจะเป็นภัยกับผู้ซื้อทุกๆคน ได้อย่างเต็มที่

-กระทู้นี้เป็นเพียงกระทู้ให้ข้อมูล ไม่ใช่กระทู้ชี้ขาดแต่อย่างใด

ทั้งนี้ผู้เยี่ยมชมควรใช้วิจารณญานพิจารณาก่อนตัดสินใจรับข่าวสาร

จขกท ขอให้ขอมูลเพิมเติม

พอดีได้ข้อมูลร้าน hamoto มาลองอ่านดู ไม่รู้จริงหรือเท็จประการใด ลองมาอ่านกัน

สวัสดีครับน้องๆ วันนี้พี่มีเรื่องจะมาเล่าให้ฟัง เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้น้องๆได้รู้ทันเล่ห์เหลี่ยมการขายของพ่อค้าเจ้าเล่ห์นะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อประมาณสี่ห้าวันก่อน พี่ได้ไปซื้อเครื่องเกมPSP มาจากร้านแห่งหนึ่งแถวๆพรีเมียร์พระราม9 ชื่อร้านฮาโมโต้เกมส์ โดยพี่ได้รู้จักร้านนี้จากเวป thai2hand และได้อ่านรายละเอียดในโฆษณาขาย แล้วรู้สึกสนใจเพราะประกาศขายPSPเพียง9900 และยังมีโปรโมชั่นแถมเกมอีกด้วย จึงได้โทรไปสอบถามโดยคนขาย ทราบชื่อว่า นายจิระศักดิ์แจ้งว่า เครื่องราคา9900นั้นเป็นของหิ้วและหมดstockไปแล้ว แต่แนะนำว่าตอนนี้มีเครื่องศูนย์โซนี่ไทย version1.5 value pack ซึ่งเป็นเครื่องศูนย์แท้ ได้มาจากคนในบริษัทโซนี่ ขายราคา12000

ระบุว่าจะมีใบรับประกันของโซนี่ไทยให้กรอกรายละเอียดด้วย พี่สนใจและไปที่ร้านเพื่อซื้อเครื่องตามเงื่อนไขดังกล่าว และได้ตกลงซื้อเครื่องPSPที่ระบุว่าเป็นเครื่องศูนย์โซนี่ไทย ในราคา12000 เมมโมรีการ์ด 2G ระบุว่าของโซนี่แท้ ราคา5500 พลาสติกกันรอยหน้าจอระบุว่าเป็นของโซนี่แท้ 500 ซองซิลิโคนไม่มียี่ห้อ 400 สาย link 400 และ hard caseของlogitec ในราคา800 รวมทั้งหมดจ่ายไป 19600 โดยได้รับของแถมเป็น เกมที่ก็อปปี้ลงแผ่นDVDมาให้ 3 แผ่น โดยเครื่องPSPเครื่องนี้ไม่มีใบรับประกันศูนย์ตามที่ได้กล่าวอ้างไว้ และเมื่อทวงถาม ได้รับคำตอบว่า เนื่องจากเป็นเครื่องศูนย์ที่ได้กักstockไว้โดยคนใน ใบรับประกันจึงได้ลงทะเบียนไว้กับบริษัทโซนี่ไทยก่อนแล้ว เมื่อตรวจสอบเครื่อง เห็นสติกเกอร์void ร้านปลาวาฬติดไว้

และเนื่องจากพี่ไม่มีความรู้ และไม่ชำนาญในการใช้เครื่อง จึงได้โทรไปสอบถามกับทางนายจิระศักดิ์ เพื่อขอคำแนะนำในการใช้ แต่ก็ยังไม่สามารถใช้ประโยชน์ได้ตามความต้องการ จึงตัดสินใจไปที่ศูนย์โซนี่เพียงหนึ่งวันหลังจากซื้อเครื่องเพื่อให้เจ้าหน้าที่แนะน
ำการใช้งานให้ ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่แจ้งว่า เครื่องPSPนี้ไม่ใช่เครื่องที่ออกจากบริษัทโซนี่ไทย และเมมโมรี่การ์ดก็เป็นของปลอม ย้ำว่าของปลอม ซึ่งอายุการใช้งานจะสั้นและมีผลเสียต่อตัวเครื่อง จึงได้โทรไปสอบถามกลับทางนายจิระศักดิ์ แต่ก็ได้รับคำยืนยันว่าเป็นเครื่องศูนย์แท้แน่นอน
และเมมโมรี่ก็แท้ 100% แต่จากการตรวจสอบกับศูนย์โซนี่ไทยได้รับคำยืนยันตามรายละเอียดที่ได้รับข้างต้น

จึงสรุปได้ว่านายจีระศักดิ์มีพฤติกรรมหลอกลวงประชาชน โดยมีความตั้งใจที่จะขายสินค้าโดยให้ข้อมูลที่เป็นเท็จ

โดยเบื้องต้น นายจีระศักดิ์ยังยืนยันว่าเป็นเครื่องศูนย์โซนี่ไทย เข้าซ่อมได้ทุกสาขา และเมมโมรี่ก็เป็นของแท้100% แต่ได้ขอประนีประนอมโดยจะขอจ่ายคืนเงินให้2000 สองพันบาทเป็นค่าส่วนต่าง และขอความเห็นใจให้ช่วยรับเงินไว้ เพื่อให้เรื่องจบ แต่พี่เองยืนยันที่จะคืนเครื่องพร้อมอุปกรณ์ทั้งหมด และรับเงินคืนเต็มจำนวน 19600

โดยนายจีระศักดิ์ได้ขอต่อรองและยื่นข้อเสนอต่างๆ และท้ายที่สุดได้แก้ตัวโดยอ้างว่าโดนหลอกขายมาอีกทีนึงจากพ่อค้าชาวจีนพูดไทยไม่ชัดจ
ากร้านย่านสะพานเหล็กและได้รับผิดชอบคืนเงินทั้งหมดด้วยจำนนต่อหลักฐานและเกรงกลัวต่
อการดำเนินคดี

อันที่จริงพี่ได้ปรึกษาพี่ชายที่เป็นนายตำรวจและก็ตั้งใจที่จะดำเนินคดีให้ถึงที่สุด
เพื่อหยุดพฤติกรรมหลอกลวงประชาชน ซึ่งหากดำเนินคดีเรื่องก็คงจะไม่จบง่ายๆ
ทั้งคดีหลอกลวงต้มตุ๋น ขายสินค้าหนีภาษี/ สินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ประกอบกิจกรรมโดยไม่มีใบอนุญาต หลีกเลี่ยงภาษี และคงจะอีกหลายข้อหา แต่พี่เองขี้เกียจไปให้การกับตำรวจในฐานะผู้เสียหาย ก็เลยจบลงตรงที่คืนของทั้งหมดและรับเงินคืนเต็มจำนวน

ที่มาโพสท์เรื่องนี้ ไม่ได้มีเจตนาใดใดนอกจากอยากจะฝากน้องๆให้ศึกษา หาข้อมูลให้มากๆก่อนตัดสินใจซื้อ และขอเตือนผู้ขายที่ใช้เล่ห์เหลี่ยม หลอกลวงฉ้อฉลผู้ซื้อให้ระมัดระวังให้ดี หากไม่หยุดพฤติกรรมดังกล่าวแล้วคุณอาจจะเอาตัวไม่รอด เพราะคุณคงไม่โชคดีทุกครั้ง

ที่มาweb
www.flashfly.net/forums

คนไหนเคยอ่านแล้วอย่าว่ากันนะครับ เพราะอาจมีคนที่ยังไม่ได้อ่าน

เพราะมันก็postกันไว้นานแล้ว

:kanoiyom

#2 แด้

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2007 - 02:29 AM

แจ่ม

#3 homekim

Posted 08 May 2007 - 02:39 AM

อันนี้update ให้เฉพาะพี่น้องชาวWiiเท่านั้น

เมื่อวาน (27/04/07) ผมโทรไปร้าน HOMATO เรื่องเครื่อง Wii ว่าราคาเท่าไร เขา(เป็นผู้หญิง)บอกว่า 13,500 บาท เป็นเครื่องญี่ปุ่น ผมเลยบอกไปว่า "เอ...เห็นมีร้านที่ขาย 11,900 ด้วยนะครับ" เค้าบอก "อ๋อ..ที่สะพานเหล็กร้าน Super-Rich ใช่มั๊ย อันนั้นเป็น Chip Wiikey ซึ่งไม่ดีมีปัญหา เล่นไม่ได้ทุกเกม เสียง่าย ส่วนของเค้า ใช้ Chip Ultra ดีกว่าเยอะ เป็นตัวใหม่ เล่นได้ทุกเกม" ผมนึกในใจ(ตามประสบการณ์ที่เคยอ่านมา) Wiikey น่าจะเป็น Chip ที่ดีที่สุดตอนนี้ ส่วน Ultra อะไรนั่นไม่เห็นรู้จัก ทางร้านบอกว่า ถ้าจะเอา wiikey ทางร้านก็มีขายอยู่ 9,500 เข้าบอกให้เข้ามาดูที่ร้าน(บอกทางเรียบร้อย)... ผมบอก "งั้นตอนเย็นผมเข้าไป" จากนั้นผมขับรถไป ประมาณ 1ชั่วโมง (วันศุกร์รถติด) พอไปถึงเจอหมา เอ้ย!! ผู้ชาย 3 คน อยู่ในร้าน ผมถามว่ามาซื้อเครื่อง Wii ราคาเท่าไหร่ เค้าบอก 13500 ผมเลยบอกว่าผมเอาWiikey นะ เค้าบอกร้านเราไม่มีมีแต่ Ultra ผมเริ่มงง บอกไปว่า อ้าวเมื่อกลางวันโทรมาบอกว่ามีราคา 9500 เค้าบอกไม่มีผิดร้านหรือป่าว...ผมบอกไม่ผิดหรอกแล้วก็อบอกเบอร์ที่โทรคุยเมื่อกลางวั
น มันจึงบอกว่าก็เครื่องนี้ไง ชี้ไปที่ โทรศัพท์ที่วางอยู่บนโต๊ะ...ก็ใช่นะสิไม่งั้นกรูจะมาร้านมืงถูกได้ไงถ้าไม่ใช่อ่ะ...
จากนั้นมันก็เริ่มแผนการโฉดโดยการโทรไปถามคนที่มันอ้างว่าเป็นคนที่คุยกับผม พอมันคุยกันผมได้ยินปลายสายพูดว่า "มันเป็นราคาล่อ" (เนื่องจากเสียงโทรศัพท์ดังมาก) แต่ก็คิดว่าตัวเองอาจจะหูฝาด รอต่อไปมันพูดแค่ว่า "ครับ...ok..ok..อืม..ok" แล้วมันก็เปลี่ยนไปคุยเรื่องอื่นที่ไม่ได้เกี่ยวกับ Wii แล้วผมรอมันคุยอยู่ประมาณ 5 นาที แล้วมันก็หันมาบอกว่า พอดีคนที่บอกราคาพี่เป็นเด็กใหม่ไม่รู้ราคา คงบอกผิดไป น่าจะเป็นราคา Play มากกว่า(เริ่มมั่ว แถกไปกันใหญ่) ร้านเรามีราคาเดียว เครื่อง Wii ราคา 9500 พี่ไปหาซื้อที่ไหนก็ไม่มีหรอก...ผมเลยบอกไปว่าอ้าวแล้วคุณพูดกับผมได้ยังไง ว่าถ้าเป็น Wiikey ราคา 9500 แถมยังบอกอีกว่าแล้วแต่เราจะเลือก Chip แบบไหน ผมเสียเวลามา.. สุดท้านพวกมันก็บอกแค่ขอโทษ...ทุเรศครับพี่น้อง!! เซ็งมากครับ ทั้งเสียเวลา เสียเงินค่าเดินทาง เสียโอกาสแทนที่จะซื้อร้านอื่น ทำไมพวกมันต้องทำอย่างนี้ด้วยผมไม่เข้าใจ มันคงคิดว่าถ้าหลอกมาได้ เดี๋ยวก็คงซื้อๆ ไปเองเพราะไหนๆก็มาแล้ว...เลวโพด.. อยากจะบอกเพื่อนๆว่าร้านแบบนี้อย่าไปส่งเสริมมัน ช่วยกันกำจัดพวกมันออกไปจากสารระบบเถอะครับ แผ่นดินจะได้สูงขึ้น...ถ้ามีใครเคยโดนมันหลอกอีกก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับคนอื่นจะได
้ไม่โดนหลอก

ที่มาpantipmarket.com

#4 katikung555

นิยมเกมเก่า

• High Royal Executive Members

Posted 08 May 2007 - 05:53 AM

เยี่ยมยุทธ์ :bye

#5 drji

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 08 May 2007 - 09:33 AM

:angry ขอบคุณสำหรับข้อมูล
แหมเราซื้อทั้งทีก็อยากได้ของดีๆ มาทำกันอย่างนี้ซ้าได้
อย่างงี้มันกลโกงแล้วนา
กำจิง :cry

#6 homekim

Posted 08 May 2007 - 10:37 AM

อันนี้แถมให้ เป็นรายชื่อร้าน+ที่อยู่+เบอร์ติดต่อที่สะพานเหล็กนะครับ

สะพานเหล็ก มีทั้งหมด 20 สะพาน สะพานที่ 1 เริ่มนับจาก ทางทิศเหนือ จนกระทั้ง เจอสะพานที่ 2 ซึ้งก็คือ ซอยแรก ระหว่างสะพานจะมีประมาณ 4 ร้าน และ แต่ละสะพาน(ซอย)จะมีประมาณ 4 ร้าน นับไปเรื่อยๆ ทางทิศใต้ จะได้ทั้งหมด 20 สะพาน(ซอย) แบ่งทางเดินเป็น ทาง A และ ทาง B ซึ้ง ทาง A คือ เดินมาจากทางร้าน ก้วยเตี๋ยวสะพานแรก แยกแรก ทาง B คือ แยกถัดไป

ร้าน สะพานที่ เบอร์ร้าน มือถือ
Super-Rich 18 0811734149
Art Game 13 022259310 022263595
ธวัชชัย (เฮียตี๋). 3 022254155
Tiger Shop 17 028979601#2 0818456314
Winnie Game 16 026224960 0816132746
Maple 8 0891704609 0840868385

Lucky Game 18 022252710 022231738
ยิ้มเกมส์ 13 022221518 0818247860
กานดาเกมส์ 11 026226279 0819131218
First Games 19 026889069
โจนาธาน เกมส์(ส้ม) 16 026229116 0819222797
Chok Dee Game 4 026228196-7 0818669849
All Games 7 026868112 0841073555
V.R.Y Games 8 0894893521 0892084580
JAME Shop 20 026237748
LEK Game Shop 14 0818291537
Happy Game 16|19 0899888995
Time Game 5 02-622-6289 086-683-9911
HASHIMOTO 7 02-622-9088 02-226-2927
Fantasy Game 14 02-222-3211 081- 459-7375
Super Game 15 02-622-7289 081-905-4049
Gift Game 13 01-258-5398
ต้นรักเกมส์ 14 081-829-1537
World Game 14 02-224-3637

ที่มาและขอขอบคุณ
http://www.zapanlek....apanlekinfo.php

#7 sindy

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 08 May 2007 - 10:59 AM

เจออย่างนี้เสียความรู้สึกมากๆๆ
:cry

#8 wathaminsan

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 08 May 2007 - 11:45 AM

มีผู้ไม่รู้ หลงกลอีกเยอะครับ ......เบื่อพวกนี้จริงๆ ทำไมต้องหลอกกันด้วย

#9 natae

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 08 May 2007 - 11:54 AM

:jark :jark อ๊าคคคเราชื้อเครื่องวีจากร้านartเกมส์อ่ะ เสียวสุดๆๆเลย :ohmygod

#10 Keawzaao~*`

Chelsea FanClub ~!!

• Royal Executive Members

Posted 08 May 2007 - 01:41 PM

ขอบคุณครับจะได้ระวังๆไว้

Edited by Keawzaao~*`, 08 May 2007 - 01:41 PM.

#11 xlove

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 08 May 2007 - 02:19 PM

ผมว่าตอนนี้ wii ซื้อที่ไหนก็ได้นะแค่ราคาถูกก็พอ เพราะเึครื่องยังใหม่
การโดนเครื่องยำเป็นอะไรที่ค่อนข้างจะยังไม่น่ามี(ไม่ชัวร์เหมือนกัน)

แต่สำหรับเครื่อง PS2 นี่ ผมว่าลุ้นกับลุ้น

#12 Mysteryman

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:Android game

Posted 08 May 2007 - 02:46 PM

ขอบคุณครับ แมกเลยพวกนี้ทำไงให้มันหมดไปดีเน้อ :angry

#13 blue_key

one of the best in my life

Posted 08 May 2007 - 04:55 PM

ขอบคุณมากครับสำครับข้อมูล
ถ้ามารยาททรามถือว่าเป็นร้านที่ไม่น่าอุดหนุนผมขอเพิ่ม
ร้าน"Mario" เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า ครับ
ข้อเน้นครับว่าสำหรับผมร้านนี้ มารยาททรามสุดๆครับ
ถ้าหยาบไปก็ขออภัยด้วยน่ะครับ :kanoiyom (แต่จริงๆอยากมากกว่านี้อีก)

#14 arnon_ara

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 08 May 2007 - 05:25 PM

คนที่โดนหลอกส่วนใหญ่เกิดจาก

1. ไม่รู้ (ไม่ใช่นักเล่นตัวยง) เช่น ลูก 7 - 12 ขวบจูงมือคุณพ่อใส่แว่นไม่มเล่นเกมส์แต่มีตังค์ไปซื้อ หรือคุณแม่ห้อยสร้อยหนัก 10 บาทรอบตัว

2. โลภ อยากได้ของถูก เป็นช่องทางของพวกพ่อค้าหน้า... ที่จะให้ไปถึงจุดจบของการขาย และจุดจบของการซื้อของคุณ(ที่โลภ)

3. ความอยากได้จัด (หรืออีกชื่อคือกิเลส) ซื้อโดยไม่ศึกษาอะไรเลย อยากได้ก้อซื้อ พ่อพิมพ์แบงค์ แม่ปั๊มเหรียญ

4. สุดท้าย เพราะหน้าหม้อเจอคนขายสวยหน่อยเป็นเคลิ้ม (แต่มันมีด้วยเหรอวะ แม่ค้าขายเกมส์สวย ๆ ในพานเหล็ก)

#15 Bigbossman

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 08 May 2007 - 06:11 PM

ร้านArt game ผมไม่เห็นด้วย ผมไปซื้อเครื่องWiiกับเขาบริการดีมากๆ ไม่ได้หลอกหลวงแต่อย่างใด

#16 arnon_ara

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 08 May 2007 - 09:01 PM

:explain ผมก้อซื้อกะเค้ามาตั้งกะ SF PS1 Dreamcast ยัน PS2 คุยกะเจ๊เค้าเลยเพราะเค้าเห็นผมบ่อย และผมค่อนข้างสนิทกะน้องคนขายที่เป็นผญคนหนึ่ง ซึ่งพอซื้อ PS2 เค้าก้อหายไป เลยไม่ค่อยได้ไปใช้บริการ แต่เวลาเจ๊แกเห็นผมผ่านหน้าร้านแกก้อทักนะ ไม่ได้คิดจะขายไรผมเลย แถมมีการเอาเสื้อลายนินเทนโด้ไรสักอย่างมาให้ไม่รู้ เค้าบอกแจกให้ (ปล วันที่เค้าให้เสื้อผมไม่ได้ซื้อไรเค้านะ) ปัจจุบันผมไม่ได้ซื้อร้านนี้เพราะน้องสาวคนนั้นไม่อยู่แล้ว เห็นว่ารถุมอไซด์คว่ำแล้วก้อนอน รพ มาเจอกันอีกทีแกบอกว่าแกจะไปทำอย่างอื่นแล้ว เลยเลิกอุดหนุนไปเพราะรำคาญไอ้คนขายตัวอื่นโดยเฉพาะไอ้อ้วน

ปล น้องผญแกรู้ดีว่าผมซื้อของไง เลยถูกชะตากันมั๊งคับ แต่ยืนยันผมซื้อมานานไม่เห็นมีปัญหาไรเลย ผมมองว่าเป็นที่ตัวลูกน้องละคับ

:explain ถ้าจะให้เทียบ บริษัทใหญ่ ๆ ที่มีบริการดี ๆ จะมาเสียเพราะเซลล์หรือพนักงานบางคน ผมมองว่าไม่สมควรเท่าไหร่หรอกคับ ร้านนี้ก้อเช่นกัน

ปล ผมไม่ใช่หน้าม้านะคับ เด่วจะมีพวกปากกล้ามาหาว่าผมเป็นหน้าม้าอีก กรุณาดูที่ระยะเวลาการเป็นสมาชิกก่อนนะคับ :um

View PostBigbossman, on May 8 2007, 06:11 PM, said:

ร้านArt game ผมไม่เห็นด้วย ผมไปซื้อเครื่องWiiกับเขาบริการดีมากๆ ไม่ได้หลอกหลวงแต่อย่างใด

#17 bird146

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 08 May 2007 - 09:15 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจ ในการซื้อเกมจากร้านต่างๆ ครับ

ไม่ขอออกความเห็นใดๆ เพิ่มครับ :eiei

:bye

#18 tonoboon

เซียนเกม

• Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 09 May 2007 - 01:46 AM

art ผมก้อไม่เจอปังหา
หลังๆมาซื้อ nadz แทน

#19 natae

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 09 May 2007 - 10:06 AM

View Postarnon_ara, on May 8 2007, 05:25 PM, said:

คนที่โดนหลอกส่วนใหญ่เกิดจาก

1. ไม่รู้ (ไม่ใช่นักเล่นตัวยง) เช่น ลูก 7 - 12 ขวบจูงมือคุณพ่อใส่แว่นไม่มเล่นเกมส์แต่มีตังค์ไปซื้อ หรือคุณแม่ห้อยสร้อยหนัก 10 บาทรอบตัว

2. โลภ อยากได้ของถูก เป็นช่องทางของพวกพ่อค้าหน้า... ที่จะให้ไปถึงจุดจบของการขาย และจุดจบของการซื้อของคุณ(ที่โลภ)

3. ความอยากได้จัด (หรืออีกชื่อคือกิเลส) ซื้อโดยไม่ศึกษาอะไรเลย อยากได้ก้อซื้อ พ่อพิมพ์แบงค์ แม่ปั๊มเหรียญ

4. สุดท้าย เพราะหน้าหม้อเจอคนขายสวยหน่อยเป็นเคลิ้ม (แต่มันมีด้วยเหรอวะ แม่ค้าขายเกมส์สวย ๆ ในพานเหล็ก)

ของเราไม่ใช่ทั้งหมดนะ เราเดินถามๆทุกๆร้านแล้วราคาเท่ากันหมดเลยพอดีหยุดไปตรงร้านatrเกมส์เค้าพูดตรงดีก็เ
ลยไปซื้อร้านเค้าก็เท่านั้นเอง :explain

#20 R.Carlos

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 15 June 2008 - 02:30 PM

ร้านอาร์ทเกม คุณไม่โดนเองคุณไม่รู้สึกหรอกครับ

เอาง่ายๆ ผมคือหนึ่งในลูกค้าที่เคยโดนมันเล่น ตอนนั้นตรูแมงโง่ชิป ไม่เคยโมโหอะไรขนาดนั้น จนถึงขั้นมีความคิดจะแจ้งความด้วยซ้ำ

แต่มันอยู่ในช่วงสอบ Final สรุปเครื่อง ps2`เจอมันย้ำเละ

ก่อนไปซ่อมเล่นแผ่นไม่เคยมีเสียงจากเครื่อง ปัจจุบัน เครื่องคริดคราดมีตลอด แต่เรื่องมันยาว ผมไม่มีเวลาเล่า

วันนี้ว่าจะเล่นบอร์ดเพลินๆ พอมาอ่านกระทู้นี้ เจอชื่อมันแล้ว หงุดหงิด

Edited by R.Carlos, 15 June 2008 - 02:44 PM.