`

Jump to content

คอมพิวเตอร์ชอบค้างตอนเล่นเกม เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ?

15 replies to this topic

#1 sax

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 10 February 2017 - 10:47 PM

บางครั้งเวลาเล่นเกม คอมพิวเตอร์จะค้างภาพนิ่งแบบกดอะไรไม่ติดเลย เมาส์ก็ขยับไม่ได้ กดปุ่ม reset ก็ไม่ติด ต้องกดปุ่ม power ค้างเพื่อปิดเท่านั้นครับ ตอนค้างมันไม่มี error code ใดๆ ผมไม่รู้จะแก้ที่อะไรดี ที่สงสัยมี PSU กับ motherboard

นี่คือเสป็คคร่าวๆครับ

os windows 10

cpu i5 6400

vga ZOTAC GTX 980

mb gigabyte h170 gaming 3

RAM 16 GB

PSU scythe strong 700w << ใช้มา 6 ปี

---------- อันนี้คือภาพตอนเครื่องค้าง ความร้อน GPU อยู่ที่ 75 องศาครับ--------

Edited by sax, 10 February 2017 - 10:50 PM.

#2 nut99

キラー!

• Junior Moderator

Posted 11 February 2017 - 09:51 AM

เท่าที่ผมพอเดานะครับ

power น่าจะเริ่มเสื่อม แนะนำตัวใหม่ที่มี 80+ (เล่นตัวสัก 750w+)
ถ้าไม่ใช่ ที่น่าห่วงต่อไปคือ VGA ครับ ถ้ามีสำรอง ลองเปลี่ยนเล่นดูสักพัก

สุดท้าย ห่วงเรื่อง windows (% น้อยมาก) ช่วงหลัง ผมว่า microsoft ปล่อยแพทอะไรบางอย่างมาจับลิขสิทธิ์
ผมลง windoows7 แล้ว โปรแกรม Stop working ตลอด จนมา ลง windows 10 ดีขึ้นครับ แต่ยัง Activate ไม่ค่อยจะผ่าน
อยากซื้อแผ่น winodows 10 แท้เก็บไว้เหมือนกัน

ปล.ลองดูนะครับ เท่าที่ผมพอจะเดานะ

#3 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 11 February 2017 - 07:46 PM

พัดลม วางตำแหน่่ง ผิด การระบายความร้อนไม่ดี

122

#4 sax

เซียนเกม

Posted 11 February 2017 - 09:03 PM

มีวิธีเทส psu มั้ยครับ

#5 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 11 February 2017 - 09:10 PM

เอาแบบแก้จากง่ายสุด

1.ลองเช้า Bios ดูกระแสของ PSU ดูครับว่า 12V , 5V ปกติหรือไม่ แล้ว ตอนใช้งาน Full Load ลองวัดดูว่ามันยังจ่ายได้เท่าเดิมหรือไม่ครับ

2.ลบไดรเวอร์การ์ดจอเดิมทิ้งทั้งหมดแล้วลงใหม่คับ

3.หาใครมาลองยืมการ์ดจอเปลี่ยนดู

#6 gamer

きもちい

• Royal Executive Members

Posted 11 February 2017 - 09:51 PM

ถ้า PSU เครื่องน่าจะดับหรือ restart ไม่ใช่ค้าง
ถ้า mainboard เครื่องไม่น่าจะเปิดติดแต่แรก
ถ้าเป็นเฉพาะตอนเล่นเกม VGA น่าสงสัยที่สุด

#7 southtown

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 12 February 2017 - 12:17 AM

Ram คับ ผมซ่อมคอมมาเยอะ ทุกปัญหาดุที่แรม ก่อน ตัวนี้มีปัญหา และทำให้เกิดปัญหาได้เกือบทุกสาเหตุ เคยเอาแรมมาผสมกันและใส่ไปในเครื่อง เปิดเครื่องไม่ติด ไม่มีไฟเข้าเลย คิดว่า PSU เสีย ส่งเคลมแล้วด้วย ดีนะเอา PSU กลับมาทัน เพราะที่ไหนได้ ถอดแรมเจ้าปัญหาออก เครื่องปกติซะงั้น

Edited by southtown, 12 February 2017 - 12:19 AM.

#8 sax

เซียนเกม

Posted 12 February 2017 - 12:35 AM

โอเคคับ เท่าที่ลองเป็นตอนเล่นเกมจริงๆ ตอนทำงานหรือเล่นเนต เปิดทั้งวันไม่มีอาการค้างนะครับ

เด่วลองเทสที่แรมก่อนนะครับ

** สอบถามคับ ตอนค้างมันกดปุ่ม reset ที่เคสไม่ติด มีใครเคยเป็นแบบนี้มั้ยครับ ตอนแรกนึกว่าเป้นที่ระบบจ่ายไฟที่เมนบอร์ดแนวๆนั้น

#9 naknaknak

since 2005

Posted 12 February 2017 - 01:02 AM

เกม มัน กากเปล่าคับ beta อยุ่

ps คุน sax โหดมาก

#10 sax

เซียนเกม

Posted 12 February 2017 - 01:09 AM

View Postnaknaknak, on 12 February 2017 - 01:02 AM, said:

เกม มัน กากเปล่าคับ beta อยุ่

ps คุน sax โหดมาก

ก่อนหน้านี้ผมเล่น overwatch ก็เป็นอาการนี้ครับ

#11 onetwoshow

Party Party

Posted 12 February 2017 - 01:31 PM

กลัวที่กาดจอมีปัญหานี้ละครับ ขอให้เป็นที่แรมนะครับ

#12 voyevoda

rsc

Posted 13 February 2017 - 05:08 PM

เทส psu ไม่มี แต่ถ้าอยากเทสให้เครื่องมันวิ่งเต็มกำลังแนะนำ prime95 เทส cpu แล้วใช้ kombuster รันผ่าน afterburner เทสการ์ดจอ เปิด1ตัวนี้พร้อมกัน ถ้าไฟไม่นิ่งไม่ไหวน่าจะอาการออกละ
เพราะมันอัด 100% ทั้ง cpu +gpu เลยอะ

#13 xbox360RedLED

What the F** say?

Posted 15 February 2017 - 01:43 PM

เทส Ram ใช้ software ตัวไหนครับ

#14 southtown

Posted 21 February 2017 - 11:26 AM

เอางี้คับ ปัยหามันมียังงี้
1.ram
2. case เคสคอมนี่ล่ะคับ ปัยหาตัวที่สองจากแรม

รื้อเครื่องออกมานอกเคส ถอดสายไฟจากเมนบอร์ดที่ต่อกับเคสทั้งหมด ถ้าให้ดี ผมว่าเอาเมนบอร์ดออกจากเคสมาวางบนโต๊ะหรือหนังสือเลยยิ่งดี แล้วลองเล่นเกมว่าหายป่าว หลายปัยหาที่แก้ไม่ได้ ส่วนใหกญ่ผมทำแบบนี้ล่ะคับ สายไฟเคสห่วย หรือบางเคสทำมาไม่ดี วางเบนอบร์ดลง แล้วมีบางจุดช็อตเมนบอร์ดเสีย แต่อย่างของ จขกท. ผมคิดว่าสายไฟเคสมีปัยหา อันนี้คือสุดจริงๆ นะคับ

เครื่องผมล่าสุด ไม่มีภาพขึ้น คิดว่าเมนบอร์ดไปแล้วแน่ๆ สุดท้ายสายไฟเคสช็อต 1 เส้น ถอดออกก็หาย ถามว่ารู้ได้ไง ต้องใช้ประสบการณ์คับ มึนเหมือนกันตอนแรก

ปล.ใช้ไขควงแตะ ตอนเปิดเครื่องนะคับ เนื่องจากถอดสายไฟออกหมดแล้ว

Edited by southtown, 21 February 2017 - 11:27 AM.

#15 sax

เซียนเกม

Posted 22 February 2017 - 01:27 AM

ถ้าเป็นเคสนี่เรื่องใหญ่เลยครับ ถอดประกอบใหม่เลยทีเดียว

#16 southtown

Posted 22 February 2017 - 10:06 AM

View Postsax, on 22 February 2017 - 01:27 AM, said:

ถ้าเป็นเคสนี่เรื่องใหญ่เลยครับ ถอดประกอบใหม่เลยทีเดียว
ใช่คับ เครื่องผม รื้อบ่อยมาก จนไม่ต้องแต่งสวย เมื่อวันก่อนก็รื้อ ตอนนี้ผมก้ไม่มีอาการค้างแล้วคับ แต่ก่อนก็เป็น ถอดสายไฟ โชว์แสง HDD ที่ช็อตออก เครื่องปกติเลยคับ