`

Jump to content

ปกติ AVR นี้เสียบ ups สำรองไฟกันไหมครับ

6 replies to this topic

#1 Methawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 26 December 2016 - 11:42 PM

ใช้ onkyo tx nr636 อยู่ ดูคู่มือเห็นมัน ใช้ไฟ 630W เลยไม่รู้ผมเข้าใจถูกไหมครับ อ่านแล้ว งงๆ

รบกวนสอบถามว่า จำเป็นต้องต่อ ups ไหมครับ ถ้ากรณีไฟดับแต่เราไม่ได้ต่อ ups ไว้จะมีปัญหากับตัวเครื่องไหม

สอบถามรวมไปดึงตัว ลำโพงด้วยนะครับ ใช้ pulk อยู่ ดูหลัง sub มันเขียนว่า 100W ก็ใช่ไฟ 100W ตามนั้นเลยปะครับ

ถ้าจำเป็นผมจะได้ลองหาซื้อ ups มาต่อเพิ่ม

ขอบคุณมากครับ

#2 mjko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 December 2016 - 09:14 AM

ของผมไม่เสียบครับ ดับก็คือดับ อุปกรณ์มันไม่น่าเสีย ยกเว้นไฟกระชาก ก็หาปลั๊กดีๆมาทดแทน
UPS ผมเสียบกับพวกเครื่องเล่น HDD แทนครับ

#3 numgamer

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 27 December 2016 - 01:08 PM

ถ้าแค่ไฟดับ ผมว่าไม่ต้องเสียบก็ได้นะครับ
แต่ผมก็เสียบ เพราะว่ามีอุปกรณ์ที่ต่อ hdmi เข้า avr ก่อนที่จะไปทีวีน่ะคับ

#4 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 27 December 2016 - 02:40 PM

มาแชร์ครับ ของผมเคยไฟตก แล้วบอร์ด Yamaha RX-A1020 พัง ซ่อมหมดไป 12,000.00 ครับ

#5 Methawut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 27 December 2016 - 03:40 PM

เท่าที่ลองๆหาใน google ส่วนมาก แนะนำว่า ไม่ต้องต่อ ups ดีกว่า เพราะจะมีผลเรื่องเสียง แต่ให้ระวังเรื่อง ไฟตก ไฟเกิน ก็หาปล๊กดีๆมาเพื่อปรับให้ไฟที่เข้ามาให้ไม่มีปัญหา สำหรับกรณีดับไปเลย ไม่มีปัญหาอะไร

คิดว่าอาจจะลงทุนหาซื้อปล๊กดีๆแทน มีอะไรแนะนำอีกยินดีนะครับ ขอบคุณมากครับ

#6 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

Posted 06 January 2017 - 03:18 PM

ผมเสียบ UPS ตลอดครับ
PS4
AVR
Sup
ใช้ตัว 350 W เอาอยู่

ถ้าถามว่าจำเป็นไหม คือ ไม่จำเป็นครับ ไม่มีก็ได้มันก็ทำงานได้ปรกติ
แต่ถ้ามีแล้วอุ่นใจครับ ไฟตก ไฟกระชาก จะได้ไม่เสียเงินซ่อมเยอะ

นอกเรื่อง
ผมก็เคยใช้ออนเกียวนะ แอบคิดถึงเหมือนกัน รีโหมดใช้ง่ายดี ออฟชั่นเยอะ ฟังชั่นเพียบ
แรกๆผมก็ต่อ ออนเกียวตรงนะ ก็ไม่มีปัญหาอะไร หลังๆเริ่มเล่นเกมส์ ดูหนังผ่านฮาดดิสบ่อย เลยซื้อไว้ประจำการ
UPS จริงๆซื้อราคาไม่ต้องแพงมาก ให้เอาที่มาตรฐานหน่อยพวกยี่ห้อ APC รุ่นธรรมดาก็พอน่าจะ 2พันปลายๆ ใช้ไป 2-3ปี แบทเสื่อม(จนใช้ไม่ได้มันจะร้องตลอด) ก็ซื้อแบทมาเปลี่ยนใหม่ลูกละ 400-500 ก็กลับมาใช้งานได้แล้ว

กับอีกตัวยี่ห้อ ซินโดรม แบท2ก้อน ประกัน 3 ปี ซือมา 4,500 หมดประกันปุ๊บควันขึ้นปั๊บ แกะข้างในจะเปลี่ยนแบท แบบว่าแผงวงจรแย่มาก
ของเหมื่อนกับให้เด็กช่างเชื่อมปี1 บัดกรีให้ เห็นแล้วโยนทิ้งแบบไม่คิด

ของโรงงานยี่ห้อโนแนม ลืมอ่านชื่อ มีหน้าจอแสดงผลสวยงาม เหมือนจะซื้อมา 2,500
ใช้ไป 2ปีได้ ร้องไม่หยุด เปลี่ยนแบทใหม่ก็ไม่หาย ทิ้งสถานเดียว

ณ ตอนนี้ที่บ้านผมก็ใช้ APC ครับ น่าจะ 5 ปีได้แล้วมั้ง

#7 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

Posted 06 January 2017 - 03:27 PM

View PostMethawut, on 27 December 2016 - 03:40 PM, said:

เท่าที่ลองๆหาใน google ส่วนมาก แนะนำว่า ไม่ต้องต่อ ups ดีกว่า เพราะจะมีผลเรื่องเสียง แต่ให้ระวังเรื่อง ไฟตก ไฟเกิน ก็หาปล๊กดีๆมาเพื่อปรับให้ไฟที่เข้ามาให้ไม่มีปัญหา สำหรับกรณีดับไปเลย ไม่มีปัญหาอะไร

คิดว่าอาจจะลงทุนหาซื้อปล๊กดีๆแทน มีอะไรแนะนำอีกยินดีนะครับ ขอบคุณมากครับ

เรื่องปลั๊กถ้าหูไม่เทพจริง ไม่แนะนำครับ เป็นอะไรที่มันบอกความแตกต่างได้ยากกกก มากกก
เอาเป็นว่าตอนนี้ใช้สายลำโพงอะไร ถ้าเปลี่ยนสายอื่นแล้วฟังออกไหมว่าแตกต่าง ถ้าฟังออกจริงๆ ค่อยว่ากันครับ

เรื่องปลั๊กไฟมันมีผลก็จริง แต่ต้องพวกนักเล่นระดับบนๆโน้นครับ
เคยอ่านเจอในบอร์ดมั่นคงว่ามีนักเล่นเครื่องเสียงชาวญี่ปุ่นลงทุนเปลี่ยนสายไฟจากการไฟฟ้ามาที่บ้านแกเอง เพื่อให้เครื่องเสียงเค้าเสียงดีขึ้น

เท่าที่ผมดูจากรุ่น AVR ของท่าน
แนะนำว่าถ้าอยากให้เสียงดีขึ้น เปลี่ยนสายลำโพงดีกว่าครับเห็นผลเยอะกว่า